ถามผู้รู้เรื่องคาร์บู small frame หน่อยคับ น้ำมันหยดออกมาตลอดไม่ทราบเป็นเพราะอะไรคับ

ชื่อกระทู้: ถามผู้รู้เรื่องคาร์บู small frame หน่อยคับ น้ำมันหยดออกมาตลอดไม่ทราบเป็นเพราะอะไรคับ

Member Blackwolf's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Unhappy ถามผู้รู้เรื่องคาร์บู small frame หน่อยคับ น้ำมันหยดออกมาตลอดไม่ทราบเป็นเพราะอะไรคับ

เพิ่งได้ et3 มาคับ จอดรถทิ้งไว้เฉยๆ น้ำมันก็หยดลงพื้นตลอดเลยคับ จนต้องปิดก๊อก
    ใครพอทราบบ้างครับ เกิดจากสาเหตุใด แกะคาร์บูออกมาดูก็ไม่รอยร้าวใดๆนะคับ ฝาปิดก้นคาร์บูที่เป็นพลาสติก
    ก็ไม่ร้าว ประเก็นต่างๆก็ยังไม่เปื่อย แต่ประกอบกับแล้ว น้ำมันก็ยังหยดติ๋งๆอยู่คับ ใครเคยเจออาการแบบนี้รบกวนให้ความรู้ผมด้วยนะ เผื่จะได้หาทางแก้ได้คับ

Senior Member non sense's Avatar
    ขอบคุณ
    1

อาการนี้ถ้าร่วมกับมีอาการสตาร์ทยากด้วยล่ะก็ น้ำมันท่วมครับ ลองหากระดาษบางๆรองที่เข็มลูกลอย ไม่ก็เปลี่ยนใหม่ น่าจะหายครับ

Senior Member dreammaxican's Avatar
    สถานที่
    DESIGN SCOOTER GANG NAN
    ขอบคุณ
    0

พี่คับไม่ทราบว่าเราต้องรองตรงไหนหรอคับผม พอดีมีปัญหาเหมือนกันอะคับ
    [email protected]

083-5699637 ดรีม

dream scooter shop

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ non sense อ่านข้อความ
    อาการนี้ถ้าร่วมกับมีอาการสตาร์ทยากด้วยล่ะก็ น้ำมันท่วมครับ ลองหากระดาษบางๆรองที่เข็มลูกลอย ไม่ก็เปลี่ยนใหม่ น่าจะหายครับ
    ไม่ทราบว่าต้องรองตรงไหนหรอคับ แล้วเปลี่ยนเฉพาะเข็มลูกลอยได้มั่ยคับถ้าอยากหายขาด
    ขอบคุณคับ

Member Arashi's Avatar
    สถานที่
    ช่น คลาสสิคไบค์ ระยอง
    ขอบคุณ
    0

อยากทราบเหมือนกันครับ ผมลองถอดคาร์บูเรเตอร์มา ถอดกรอง เเล้วใส่น้ำมันเช็คดู มันไหลตรงรูเล็กๆ ฝั่งต่อกับกรองอากาศ ซึมเรื่อยๆ รูเล็กเท่าเข็มแหย่ได้

คาร์บูเรเตอร์ Dellorto ไม่ทราบว่าเป็นที่เข็มตรงลูกลอยหรือเปล่า ลูกลอยเป็นพาสติก เลยดัดให้สูงขึ้นไม่ได้ เวลาจอดเข็มดันปิดรูน้ำมันไม่สนิท น้ำมันเลยไหลออกมา
    แต่ช่วงขับขี่มีการใช้งานของน้ำมัน มันเลยไม่ไหล จอดถึงเป็น ผมวิเคราะถูกไหมนี่ แก้ไขอย่างไรได้บ้าง อยากทราบเช่นกัน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Arashi : 04-10-2010 เมื่อ 16:22

ขอบคุณ
    0

ดันกระทู้หน่อยคับเผื่อมีผู้รู้มาให้ความกระจ่าง มันเป็นที่ลูกลอย หรือเข็มลูกลอยกันแน่คับ
    ใครแก้ได้ช่วยทีคับ

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Blackwolf อ่านข้อความ
    ดันกระทู้หน่อยคับเผื่อมีผู้รู้มาให้ความกระจ่าง มันเป็นที่ลูกลอย หรือเข็มลูกลอยกันแน่คับ
    ใครแก้ได้ช่วยทีคับ
    เป็นจุดนี้ล่ะครับ ถอดมาดูอีกรอบ ว่ามีคราบตะกรันรึเปล่า เอาไม้ลูกชิ้นขูดออกให้หมดน่าจะหายครับ

ปล.แนะนำให้ใช้ไม้ไม่ใช้เหล็กครับ บางคนมือหนักเบาไม่เหมือนกัน ปลายเข็มลูกลอยให้ดูว่ายางมีรอยแตกหรือเปล่า... ไม่รู้มีเปลี่ยนมั้ย... เอากาวบอนด์ทาแก้ขัดพอได้นะ

My Bike running on LPG

Senior Member non sense's Avatar
    ขอบคุณ
    1

การรองหัวเข็มลูกลอย จุดที่รองนั้นให้รองที่ด้านท้ายเข็มที่เสียบกับตัวลู กลอยครับ ใช้กระดาษบางๆ ช่วยให้ลดอาการน้ำมันท่วมสตาร์ทยากได้ (ช่างแนะนำผมมาอีกทีครับ)

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากๆคับสำหรับทุกคำตอบ ถามต่ออีกนิดคับ เผื่อคนที่ไม่รู้แล้วผมก็คือหนึ่งในนั้น
    - สรุปว่าเป็นที่เข็มลูกลอยถ้าเปลี่ยนเข็มหรือลองกระดา ษก็น่าจะหายใช่ป่ะคับ
    - หรือสรุปได้อีกว่าเกิดจากคราบตะกรันเกาะ เพราะรถพวกsmall frameส่วนมากที่ได้มาจะจอดทิ้ง
    ไว้นานเหมือนกัน
    ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกตามนั้นรึป่าวนะคับ

ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Blackwolf อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากๆคับสำหรับทุกคำตอบ ถามต่ออีกนิดคับ เผื่อคนที่ไม่รู้แล้วผมก็คือหนึ่งในนั้น
    - สรุปว่าเป็นที่เข็มลูกลอยถ้าเปลี่ยนเข็มหรือลองกระดา ษก็น่าจะหายใช่ป่ะคับ
    - หรือสรุปได้อีกว่าเกิดจากคราบตะกรันเกาะ เพราะรถพวกsmall frameส่วนมากที่ได้มาจะจอดทิ้ง
    ไว้นานเหมือนกัน
    ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกตามนั้นรึป่าวนะคับ
    อาการแบบนี้ผมก็เป็นตอนแรก ก็ลองเปลี่ยนเข็มลูกลอย แต่ก็ไม่หาย มาหายเพราะใช้กระดาษรองหัวเข็มนี่แหละครับ

ตะกรันไม่น่าเกียวครับ น้ำมันหยดมันคงเป็นที่ระบบลูกลอยแหละครับ

Bookmarks