เคยรู้ตัวไหมว่า "ท่านเข้ามาสู่วงการนี้ได้อย่างไร"

ชื่อกระทู้: เคยรู้ตัวไหมว่า "ท่านเข้ามาสู่วงการนี้ได้อย่างไร"

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

มาตรฐาน เคยรู้ตัวไหมว่า "ท่านเข้ามาสู่วงการนี้ได้อย่างไร"

เนื่องจากทุกสิ่งทุกอย่าง ย่อมมีที่มาที่ไป การที่เราได้เห็นใครบางคนมียานพาหนะคู่ใจสวยหรู หรือไม่หรูแต่ดูดี ขับไปไหนต่อไหนได้อย่างสดวกสบายสบาย ใครได้พบเจอเป็นต้องมองตาม แต่ในมุมมองของเรานั้น เราก็มิอาจล่วงรู้ได้เลยว่า เขาคนนั้นเป็นใคร ทำอะไร ที่ไหน อย่างไร

คนบางคนเมื่อในอดีตอาจคิดว่าตัวเองทำไม่ดี แต่มาตอนนี้คิดว่าทำได้ดีที่สุดแล้ว อันนี้ก็เป็นความคิดที่ดีเพราะนอกจากจะเป็นการให้กำล ังใจตัวเองแล้ว ยังทำให้เรามีกำลังใจในการทำงานอีด้วย แต่ในอีกมุมมองหนึ่งของคนอื่น ๆ ที่ไม่ได้เห็นดีกับเราก็จะมองว่า หลงตัวเองบ้าง เอาดีเข้าตัวบ้าง ก็ช่างเขาปะไร ในเมื่อเราทำดีที่สุดแล้ว เพราะฉะนั้น พรุ่งนี้เราจะต้องดีกว่าเมื่อวาน

เมื่อวานนี้ของผมทำให้ผมได้กลับมาคิดย้อนหลังแล้วมอง ดูยานพาหนะของตัวเอง ซึ่งไม่น่าเชื่อเลยว่ามาถึงตอนนี้ ผมมีใจให้กับมันไปแล้ว...

เรื่องของเรื่องก็คือ ผม กับ นุ่น ก็เพ้นท์เล็บอยู่ตามตลาดนัดคลองถมลพบุรีนี่แหละครับ ทุกวันอังคาร และ วันศุกร์ สัปดาห์หนึ่งจะมีรายได้เข้ามาแค่สองวันนี้เท่านั้น ส่วนวันอื่นก็มีบ้างประปรายจากงานออกแบบป้ายโฆษณาของ ผม ก็พออยู่พอกินกันไปครับ ตอนนั้นใช้มอเตอร์ไซค์ขนของครับ ไม่มีพ่วงข้าง ต้องอุ้ม แบก หนีบ ลำบากครับ แต่มาวันหนึ่งเหตุการณ์ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น (หลังจากที่บวช 15 วันแล้วสึกมาหมาด ๆ )

เนื่องจาก น้าของผมเป็นครูครับ เค้าต้องการทำผลงานเพื่อเลื่อนขั้น คอนเซปต์คือหนังสือนิทานครับ แน่นอน หนังสือนิทานจะต้องเป็นเรื่องเล่าพร้อมภาพประกอบและค ติสอนใจ ผม นุ่น และน้าของผมได้ช่วยกันใส่จินตนาการลงไปในผลงานกันอย่ างเต็มที่ครับ ลุยงานทั้งวันทั้งคืนประมาณ 2 เดือน ซึ่งโดยรวมแล้วน่าจะ 10 เรื่อง น้าผมบอกว่าจะให้ค่าจ้างมหาศาลครับ แต่ไป ๆ มา ๆ ดันทยอยจ่ายซะนี่ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ ได้แต่ภาวนา แล้ววันหนึ่ง น้าผมโทรมาถามว่า

น้า : เอารถมั้ย เจอแล้วเนี่ย เดี๋ยวซื้อให้เลย 15000 เอง
    ผม: ไม่เป็นไรครับ ผมไม่มีตังค์ส่ง (รถอะไรวะแค่ 15000)
    น้า: เออน่ะ

ด้วยความหวังดีของน้าก็ตกลงซื้อมา แล้วค่อยนัดผมไปดูตัวครับ ผลปรากฏว่า ผมไม่ชอบเอาซะเลย รถอะไรเนี่ย มาสด้าเหรอ โอย...ทำไมมันผุไม่มีชิ้นดีอย่างนี้ ขับไปไหนอายเค้าตายแน่ หลังจากวันนั้นน้าผมก็ไถ่บาปด้วยการไปเจอมาสด้า 1400 คันเขียวอีกคันนึงแล้วพาผมไปดู ปรากฏว่าผมกลับชอบมัน เพราะมันเป็นรถบ้าน มันดูใหม่กว่า แต่มีรอยบุบ รอยชนเก่า ๆ ก็พอรับไหว ก็เลยซื้อมา 60000 เพราะสภาพมันดีจริง ๆ เงาสวย สีเดิม ๆ

พ่อ แม่ เพื่อน ๆ ของผมหลังจากรู้ข่าวก็ต่างรุมประนามผม ไม่ปรึกษาบ้าง กูหาให้คุณถูกกว่านี้ได้บ้าง รถอะไรวะซื้อมาแล้วต้องซ่อม รถอะไรวะคุณขับแล้วดับ (ก็กูยังขับไม่เป็นนี่) ผมน้อยใจอยากขายทิ้งทันทีครับ แล้วช่วงนั้นมีปัญหาบ่อย ทั้งน้ำมัน ทั้งไฟครับ เลยถอดใจ

เรื่องราวล่วงเลยมาได้เกือบปี รถก็ซ่อมมาเรื่อย ๆ ไม่ได้เป็นอะไรมากหรอก ก็แค่ระบบไฟกับน้ำมันแค่นั้นเอง ตอนนี้ก็ไม่มีปัญหาแล้ว ขับให้ดีมีมารยาทก็พอ จนกระทั่งผมเริ่มหาแนวตกแต่ง (เริ่มตั้งแต่ได้รถมาหมาด ๆ แล้วล่ะ) ผมก็หาทางเน็ต เซิร์ชว่า Mazda Familia ภาพแรกที่เจอก็คือ แฟมิเลีย 800 ขวัญใจของใครหลายคน ผมเลยงง มีรุ่นนี้ด้ยเหรอ สวย เลยคิดอยากลองแต่งแบบคลาสสิคดูบ้าง เลยได้เข้ามาสู่วงการนี้ ในที่แห่งนี้ เคยสงสัยว่าใครเป็นคนชักนำผมเข้าวงการนี้ พจน์ อานนท์ หรือเปล่า ก็ไม่ใช่ แต่เป็นป้าแดงต่างหาก ครั้งแรกที่ผมเห็นภาพ คนแก่ กับ คนหนุ่ม กำลังมองหนังสือเล่มหนึ่ง แล้วดูเมือนคนหนุ่มกำลังถามอะไรบางในหนังสือเล่มนั้น ด้วยความสงสัย ทำให้ผมสงสัยจึงคลิ้กเข้าไปดู อ๋อ...เจ้าของรถสีแดงคันนี้นี่เอง

นั่นแหละครับคือคนที่ชักนำผมเข้าสู่วงการนี้ ถึงจะไม่เต็มตัวร้อยเปอร์เซนต์ คนอื่นอาจจะร้อยเปอร์เซนต์มากกว่าผม แต่ผมก็ถือว่าผมได้เข้าสู่วงการแล้ว ต้องขอขอบคุณรถคันสีแดงคันนั้นด้วยครับ ที่ทำให้ผมได้มายืนตรงจุดนี้อย่าง ไม่ลำพังอีกต่อไป ได้รู้จักคนเยอะแยะมากมายจากทั่วทุกสารทิศ ขอบคุณจริง ๆ ครับ...

ตอนนี้รายได้ของผมเข้ามาทุกวันเพราะรถคันนี้ ขอบคุณทุกคนมาก ๆ ครับ

ขอเชิญชวนทุกท่านถ้ามีเวลา เชิญร่วมเล่าประสปการณ์ดี ๆ ที่แสนประทับใจลงในกระทู้นี้ครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้สำหรับบอกเล่าเรื่องราวที่มาที่ไ ปต่าง ๆ ของแต่ละท่านให้ทุก ๆ ท่านได้รับรู้กันครับ

และขอมอบเพลงนี้ครับ ตรงตัวมากที่สุดสำหรับผมในตอนนี้

http://www.youtube.com/watch?v=wfHuhrWRFfE

เจ๊เข้ามา Mazda Club แบบงงๆๆๆๆ ค๊า

ก่อนหน้านี้รถ Classic ไม่เคยมีอยู่ในหัวเลยค๊าาาา

เผอิญไปนั่งคุยกับเพื่อนๆ เค้าชวนซื้อ กระบะช้างเหยียบ มาแต่ง Retro กัน

อีเจ๊ ก็งง รถห่าไรหว่าชื่อช้างเหยียบ โดยเพื่อนๆพูดถึงรถคันนี้กัน

หลังจากนั้นก็เริ่มหาข้อมูล และตามหาเจ้าช้างเหยียบ

หาประมาณ 2 เดือนยังไม่เจอกันที่ถูกใจสักคัน

จากนั้นก็เริ่มไปรู้จักกับ Rn10

โอ๊วววว รุ่นนี้ก็แต่งสวยนี่หว่า เจ๊อยากได้ หาอยู่นานแสนนานก็ไม่เจอสักที

หลังจากก็ไปเจอรถรุ่นอะไรเข้าก็ไม่รู้ เข้าประกาศขายว่า

Mazda 800 อยู่ในห้องซื้อ-ขาย

แถมอยู่ห่างจากบ้าน 100 km เอง

หลังจากนั้นก็รีบโทรไปทันทีค๊าาาา

เจ้าของรถบอกว่าวันนี้จะมีคนมาเอาไปแล้ววววว

สุดท้ายความฝันของก็สลาย

ผ่านไปเดือนกว่าๆ ก็ตามหาไปเลื่อยๆ จนล้มโปรเจ๊ค 800 ไปแล้ว

วันดีคืนดี พ่อค้าคนเดิมโทรมาถามว่ายังสนใจ 800 อยู่ไหม

เจ๊เลยตอบไปว่า Want มากมายค๊าาาาา

หลังจากนั้นพ่อค้าเอารถมาส่งให้ถึง นครพนม

จ่ายเงินเสร็จเจ๊ ก็ขับเข้าอู่ีทันที่

4 เดือนผ่านไป เป็นอย่างที่เห็นค๊าาาา

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

จากความ Want มาก ๆ จะกลายเป็นเกลียดมาก ๆ หรือเปล่า อันนี้ผมไม่แน่ใจครับ แต่ผมก็จะคอยเป็นไกลังจำ กำลังใจให้เจ๊เสมอเด้อค้าาาาาาาาาา

Senior Member wuttdy's Avatar
    สถานที่
    PHRAE CLASSIC CAR
    ขอบคุณ
    1
    Blog Entries
    2

ส่วนผมเองโดนไม้หน้าสามของเหล่าแม่ทัพใหญ่และนายกองร ุมตีเอาครับ....อยากรู้ว่าไม้หน้าสามที่แม่ทัพนาวีแล ะท่านนันถือใว้ๆทำอะไร5555เดี๋ยวนี้ผมก้อถือใว้อันหน ึ่งครับ55555หลายๆท่านที่โดนยังม่ายรู้ตัวว่าที่โดนม ันเป็นคลื่นๆมากระทบครับ...แต่มันก้อชอบนะที่โดนแบบน ี้ชอบๆๆ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

ผมเล่นมอไซค์มาตลอดทั้งเวสป้าซี70เคเอสอาร์เอสอาร์40 0
    แว๊นก็เคยแดรกไบค์ก็ขับสตั๊นก็เล่น
    10กว่าปีครับอายุ28แล้วยังขับรถยนต์ไม่เป็นเลย
    ไม่กล้าบอกไครครับอายเค้าพ่อไช้ไปไหนก็ไปไม่ได้โดนด่ าตลอด
    แล้วตำรวจกับสรรพสามิตรท่านก็จ้องจะจับผมมาตลอดมาตาม ถึงที่ทำงานถึงหน้าหอ
    ผมต้องขับแบบหลบๆซ่อนๆเพราะรถบิ๊กไบค์มันไม่มีทะเบีย นมีแต่อินวอย
    ครั้งแรกผมหลงเสน่ห์ช้างเหยียบครับสวยดีเหมือนรถเมกั น
    แต่คันมันไหญ่ผมกลัวขับยากกลัวไปเฉี่ยวเค้า555
    มีวันนึงแอบไปเห็นรถพี่ต้นครับคันสีขาวๆๆโอ๊ยรถไรวะส วยว่ะเเนวๆๆมีน้องหมาด้วยอิอิ
    เลยลองตามไปดูในบอร์ดมาสด้า ซึ่งปรกติผมอยู่บอร์ดมอไซค์มาตลอด
    และก็เจอป้าแดง อูยส์!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!สวยจับใจ
    ผมเลยมองหารถพอดีไปเจออยู่คันขายไม่แพงสภาพพอได้..ยื มตังแม่ครับ555555...
    ซื้อมาก่อนซื้อปุ้บไห้เพื่อนขับมาแล้วลองหัดขับสดๆๆต รงนั้นเลยจนมาถึงบ้านครับ
    แล้วก้ขายรถมอไซค์ที่รักเอาตังค์ไปไช้แม่ครับอิอินั่ งร้องไห้เลยเสียดายครับ14ปีที่ขับแต่มอไซค์มา
    ตอนนี้ก็รักรถคันนี้มากครับขับไปซ่อมไปตอนนี้ก็จอดอิ อิอิ...เบรคพัง....
    ค่อยๆทำไปครับ..เพราะตอนนี้ผมรักคุณว่ะ มาสด้า...
    5555หลอกผู้จัดการติ่งไห้ขายมอไซค์มาเล่นมาสด้าด้วยอ ีกคน5555

จบครับอ่านแล้วอาจงง เด็กบ้านนอกเหลาคำพูดไม่เก่งครับ

ขอบคุณไทยสกู๊ตเตอร์
    ขอบคุณแม่ที่ไห้ยืมตังค์
    ขอบคุณพี่ๆๆน้องๆในบอร์ดนี้
    ที่ขาดไม่ได้ พี่ นาวีครับ
    สุดๆๆไปเลยลูกพี่
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มันคงเริ่มจากความชอบและความสนใจของโบราณกระมังครับ ไล่มาตั้งแต่ นาฬิกา พระเครื่อง เฟอร์นิเจอร์ไม้เก่า จักรยานเก่า จนอาการกำเริบหนักเลยหันมาสนใจรถกระบะรุ่นเก่า เดิมผมเข้าอยู่ตรงบอร์ดรถจักรยานโบราณ อยู่มาพอสมควรครับ เล่นๆไปก็เกิดโรคยอดนิยมครับ โรคขี้เบื่อ ส่วนตัวรถกระบะแล้วไม่ค่อยได้มองครับ เพราะไม่มีความรู้เลยครับ ทั้งเรื่องของรุ่น อะไหล่ต่างๆ ไม่รู้จะจับต้นชนปลายและเริ่มต้นอย่างไร แต่ที่เร้าใจที่สุดสำหรับรถกระบะที่ต้องเหลียวหลังแล ะจอดดูคือ กระบะอเมริกันครับ แต่ บุญไม่พา วาสนาไม่ส่ง ก็เลยคงเป็นได้แค่เพียงฝัน ….(ทุกวันนี้ก็ยังฝันอยู่ครับ)
    ทักษะการเล่นของเก่าของสะสม ที่พอจะเก็บไว้เป็นความรู้ของตัวเองคือ ข้อมูล ความรู้ในสิ่งนั้นที่เราจะหาหรือจะมีไว้ครอบครองครับ ผมสาละวนอยู่กับการหาข้อมูลความรู้จากหนังสือบ้าง จากอินเตอร์เน็ตบ้าง และจากหลายๆแหล่งความรู้มารวมกันแล้วจึงค่อยตัดสินใจ ......
    .......การเริ่มต้นของผมกับ มาสด้า ก็ไอ้เพื่อนสนิทครับ มาพารถมาสด้ามาจอดอยู่ที่อู่ แล้วบอก ให้ไปดู มาสด้า ฮิโรชิมา (อะไรว่ะ มีด้วยเหรอ) จากรูปร่างที่บรรยาย น่าสนใจครับ ก็ไปดู โอ้...รถอะไร น่ารัก น่าชัง จริงๆ55555
    โอ้... กระบะทำไปมันมีครีบยื่นออกมายังงี้ โอ้ๆๆๆยิ่งดูก็ยิ่งชอบและเกิดความสงสัยเจ้ารถคันนี้ม าก .....แล้วก็กลับไปถามลุง กูเกิ้ล ลุงบอก กูไม่รู้จักว่ะ มาสด้าฮิโรชิมาของเมิง ไปหาข้อมูลมาใหม่ ก่อนที่จะพิมพ์ .......
    ก็ไล่หาข้อมูลไปเรื่อยๆครับ และก็เป็นวันที่เปิดประตูเข้าบ้านมาสด้าแห่งนี้ครับ โอ้ ไม่รู้ใครเป็นใครบ้านแห่งนี้ แต่จำได้ว่า เห็นรถคันสีขาว สวยม๊ากๆๆๆ จอดถ่ายภาพไว้ ให้ดูหลายๆมุม แล้วก็อ่านไปเรื่อยๆครับ จนในที่สุดก็ขออณุญาตเข้าบ้านแห่งนี้อย่างเป็นทางการ (ยังไม่ได้เป็นเจ้าของทีน๊ะครับ ) ความรู้สึกแรก ก็ประทับใจ(คนแอบอ่าน)มีพี่ๆและสหายเข้ามากล่าว ยินดีต้อนรับครับ โอ้ว.... ประทับใจครับ เป็นความประทับใจแรกส่วนตัวที่ยังเก็บไว้จนถึงทุกวัน นี้ครับ .... จากนั้นก็เริ่มหาครับ เป้าหมาย รถเก่าต้องเมืองเก่า ตะกั่วป่าครับ (ใกล้บ้านสุด) หาจนเหนื่อยครับ ดันไปเจอ ไดฮัสดุ แทน สุดท้านแล้วก็ต้อยถอย แล้วกลับมาอ้อนวอนเพื่อนให้ช่วยดูให้หน่อย อยากได้เหมือนของนายว่ะ! ......ผมดูรถเพื่อนอยู่นานมากครับ ดูมันทุกซอกทุกมุม ผมสนใจกระทั่งน๊อตของมันครับ (ไม่บ้าครับ แต่ก็ไม่ปรกติดีเท่าไหร่) จนในที่สุด (รู้สึกว่ามันนานพอสมควร) ก็เลยกลั่นใจเอ่ยปากขอกับเพื่อน สารภาพกับเค้าครับ ว่า รัก (อุ๋ยๆ เริ่มจะน้ำเน่าแล้ว) อยากได้ อยากดูแล และที่สำคัญ “อยากขี่ ว่ะ!เพื่อน )ในวงเล็บไม่ได้บอกเพื่อนครับ .... อ้า! เล่าข้ามไปตอนนึงครับ ระหว่างรอครับ ก็เห็นลุงข้างบ้านใช้มาสด้า 1300 อยู่ครับผมไปขอดู แกก็เลยขายให้มา 25000 ครับ (เจ้าพิราบ งัย ครับ) หลังจากที่ก้มๆเงยๆและวิ่งไปกลับราว 5 รอบ หลังจากเอามาขี่อยู่1 เดือน มีคนมาเสนอให้ถึง 40000 คร๊าบ น่ารักมั๊ย!! ไม่ได้ขายครับ เอาไว้ขี่ใช้งานครับ และก็ให้น้องยืมครับ ........ หลังจากที่เจรจาและยอมๆกัน ก็จ่ายค่าสินสอด ทองมั่นกันเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ก็ดำเนินการเข้ามารับช่วงต่อ หลังจากที่ป้าตองต้องนอนอยู่ในอู่เกือบ 1 ปีเต็มครับ .........
    อ้าว....ยังไม่ได้เล่าตอนเจอแม่ทัพ...55555 ก็ตามธรรมเนียมครับ เข้าบอร์มาก็ต้องดูซ้ายดูขวา ดูหัวหน้าห้องกันก่อน ก็น่ารักครับ ตอนนั้นยังไม่ได้เป็นแม่ทัพครับ ยืนอยู่หน้าห้องอยู่แผนกต้อนรับเหมือนกัน(ทำหลายแผนก ) ก็เริ่มทักทายกัน สุภาพครับ อ่อนน้อม เป็นกันเองมาก ก็อยากโทรไปคุยครับ แต่ กลัวจะไปพูดทองแดงหล่นใส่เท้าท่านเปล่าๆก็เลยรอเวลาค ่อยโทรไปดีกว่า สุดท้ายก็อดใจไม่ไหวก็โทรไปครับ แน๊ะ!! ไม่รับด้วย... รอสายเก้อ ครับ แล้วไม่นานท่านก็โทรกลับมาครับ ดีใจจนพูดไม่ออกครับ ท่านบอกว่า ผมนอนหลับอยู่ครับ เฮ้อ!(น่าจะนอนเอาแรงเพื่อเดินทางไกล) ก็ติดต่อกันมาเรื่อยๆพูดคุยตามแต่เวลาที่สะดวก และผมก็แอบดูป้าแดงอยู่บ่อยๆ จนแม่บ้านทักว่า ตาเริ่มจะเป็นสีแดงแล้ว......... จบแล้วน๊ะครับ เดี๋ยวรออ่านของเพื่อนๆท่านต่อไป.....ครับ

มาขยายของพี่ตุ๊กเฉยๆครับ ของตัวเองยังไม่ได้เขียน หุหุ

มันคงเริ่มจากความชอบและความสนใจของโบราณกระมังครับ ไล่มาตั้งแต่ นาฬิกา พระเครื่อง เฟอร์นิเจอร์ไม้เก่า จักรยานเก่า จนอาการกำเริบหนักเลยหันมาสนใจรถกระบะรุ่นเก่า เดิมผมเข้าอยู่ตรงบอร์ดรถจักรยานโบราณ อยู่มาพอสมควรครับ เล่นๆไปก็เกิดโรคยอดนิยมครับ โรคขี้เบื่อ ส่วนตัวรถกระบะแล้วไม่ค่อยได้มองครับ เพราะไม่มีความรู้เลยครับ ทั้งเรื่องของรุ่น อะไหล่ต่างๆ ไม่รู้จะจับต้นชนปลายและเริ่มต้นอย่างไร แต่ที่เร้าใจที่สุดสำหรับรถกระบะที่ต้องเหลียวหลังแล ะจอดดูคือ กระบะอเมริกันครับ แต่ บุญไม่พา วาสนาไม่ส่ง ก็เลยคงเป็นได้แค่เพียงฝัน ….(ทุกวันนี้ก็ยังฝันอยู่ครับ)
    ทักษะการเล่นของเก่าของสะสม ที่พอจะเก็บไว้เป็นความรู้ของตัวเองคือ ข้อมูล ความรู้ในสิ่งนั้นที่เราจะหาหรือจะมีไว้ครอบครองครับ ผมสาละวนอยู่กับการหาข้อมูลความรู้จากหนังสือบ้าง จากอินเตอร์เน็ตบ้าง และจากหลายๆแหล่งความรู้มารวมกันแล้วจึงค่อยตัดสินใจ ......
    .......การเริ่มต้นของผมกับ มาสด้า ก็ไอ้เพื่อนสนิทครับ มาพารถมาสด้ามาจอดอยู่ที่อู่ แล้วบอก ให้ไปดู มาสด้า ฮิโรชิมา (อะไรว่ะ มีด้วยเหรอ) จากรูปร่างที่บรรยาย น่าสนใจครับ ก็ไปดู โอ้...รถอะไร น่ารัก น่าชัง จริงๆ55555
    โอ้... กระบะทำไปมันมีครีบยื่นออกมายังงี้ โอ้ๆๆๆยิ่งดูก็ยิ่งชอบและเกิดความสงสัยเจ้ารถคันนี้ม าก .....แล้วก็กลับไปถามลุง กูเกิ้ล ลุงบอก กูไม่รู้จักว่ะ มาสด้าฮิโรชิมาของเมิง ไปหาข้อมูลมาใหม่ ก่อนที่จะพิมพ์ .......
    ก็ไล่หาข้อมูลไปเรื่อยๆครับ และก็เป็นวันที่เปิดประตูเข้าบ้านมาสด้าแห่งนี้ครับ โอ้ ไม่รู้ใครเป็นใครบ้านแห่งนี้ แต่จำได้ว่า เห็นรถคันสีขาว สวยม๊ากๆๆๆ จอดถ่ายภาพไว้ ให้ดูหลายๆมุม แล้วก็อ่านไปเรื่อยๆครับ จนในที่สุดก็ขออณุญาตเข้าบ้านแห่งนี้อย่างเป็นทางการ (ยังไม่ได้เป็นเจ้าของทีน๊ะครับ ) ความรู้สึกแรก ก็ประทับใจ(คนแอบอ่าน)มีพี่ๆและสหายเข้ามากล่าว ยินดีต้อนรับครับ โอ้ว.... ประทับใจครับ เป็นความประทับใจแรกส่วนตัวที่ยังเก็บไว้จนถึงทุกวัน นี้ครับ .... จากนั้นก็เริ่มหาครับ เป้าหมาย รถเก่าต้องเมืองเก่า ตะกั่วป่าครับ (ใกล้บ้านสุด) หาจนเหนื่อยครับ ดันไปเจอ ไดฮัสดุ แทน สุดท้านแล้วก็ต้อยถอย แล้วกลับมาอ้อนวอนเพื่อนให้ช่วยดูให้หน่อย อยากได้เหมือนของนายว่ะ! ......ผมดูรถเพื่อนอยู่นานมากครับ ดูมันทุกซอกทุกมุม ผมสนใจกระทั่งน๊อตของมันครับ (ไม่บ้าครับ แต่ก็ไม่ปรกติดีเท่าไหร่) จนในที่สุด (รู้สึกว่ามันนานพอสมควร) ก็เลยกลั่นใจเอ่ยปากขอกับเพื่อน สารภาพกับเค้าครับ ว่า รัก (อุ๋ยๆ เริ่มจะน้ำเน่าแล้ว) อยากได้ อยากดูแล และที่สำคัญ “อยากขี่ ว่ะ!เพื่อน )ในวงเล็บไม่ได้บอกเพื่อนครับ .... อ้า! เล่าข้ามไปตอนนึงครับ ระหว่างรอครับ ก็เห็นลุงข้างบ้านใช้มาสด้า 1300 อยู่ครับผมไปขอดู แกก็เลยขายให้มา 25000 ครับ (เจ้าพิราบ งัย ครับ) หลังจากที่ก้มๆเงยๆและวิ่งไปกลับราว 5 รอบ หลังจากเอามาขี่อยู่1 เดือน มีคนมาเสนอให้ถึง 40000 คร๊าบ น่ารักมั๊ย!! ไม่ได้ขายครับ เอาไว้ขี่ใช้งานครับ และก็ให้น้องยืมครับ ........ หลังจากที่เจรจาและยอมๆกัน ก็จ่ายค่าสินสอด ทองมั่นกันเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ก็ดำเนินการเข้ามารับช่วงต่อ หลังจากที่ป้าตองต้องนอนอยู่ในอู่เกือบ 1 ปีเต็มครับ .........
    อ้าว....ยังไม่ได้เล่าตอนเจอแม่ทัพ...55555 ก็ตามธรรมเนียมครับ เข้าบอร์มาก็ต้องดูซ้ายดูขวา ดูหัวหน้าห้องกันก่อน ก็น่ารักครับ ตอนนั้นยังไม่ได้เป็นแม่ทัพครับ ยืนอยู่หน้าห้องอยู่แผนกต้อนรับเหมือนกัน(ทำหลายแผนก ) ก็เริ่มทักทายกัน สุภาพครับ อ่อนน้อม เป็นกันเองมาก ก็อยากโทรไปคุยครับ แต่ กลัวจะไปพูดทองแดงหล่นใส่เท้าท่านเปล่าๆก็เลยรอเวลาค ่อยโทรไปดีกว่า สุดท้ายก็อดใจไม่ไหวก็โทรไปครับ แน๊ะ!! ไม่รับด้วย... รอสายเก้อ ครับ แล้วไม่นานท่านก็โทรกลับมาครับ ดีใจจนพูดไม่ออกครับ ท่านบอกว่า ผมนอนหลับอยู่ครับ เฮ้อ!(น่าจะนอนเอาแรงเพื่อเดินทางไกล) ก็ติดต่อกันมาเรื่อยๆพูดคุยตามแต่เวลาที่สะดวก และผมก็แอบดูป้าแดงอยู่บ่อยๆ จนแม่บ้านทักว่า ตาเริ่มจะเป็นสีแดงแล้ว......... จบแล้วน๊ะครับ เดี๋ยวรออ่านของเพื่อนๆท่านต่อไป.....ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย DonGDonGDonG : 09-10-2010 เมื่อ 18:06

Member FreeSize's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ซาหวาดดีครับ กีรติครับ
    ประเดิมเริ่มต้นจากอยู่กับแฟนสองคนทั้งๆก็อยู่ที่บ้า นได้แต่อยากออกมาเจอโลกภายนอก
    อยากมาใช้ีวิตด้วยตัวเราสองคนไรประมานนั้น ก็ทำงานไปเรียนไปและมีเวลาก็ไปขายของ
    ตามตลาดนัด ตอนนั้นมีแค่นูโวคันเดียว วันไหนรถกระบะที่บ้านอยู่ก็จะเอาไปใช้วันไหนไม่อยู่ก ็นูโวนี้แหละ
    แต่ส่วนมากจะนูโวนะเคนไปไกลสุดก็แปดริ้ว จากชลบุรีนะ
    และมีอยู่มาวันนึงอาก็โทรมาถามว่าเอารถมั้ย อ๋อคันเล็กๆ เราตัวใหย่จานั่งได้มั้ยว่ะ
    แต่ก็เออ ออ ไป เลยไปเอากับพ่อที่บ้านอาซึ่งไม่ไกลจากที่ผมพักเท่าไห ร่
    ตอนแรกขับไม่ได้แบตไม่ดีเพราะไม่ได้ติดเครื่องมานาน แต่ก็ติดจนได้เลยขับกลับบ้านก่อน
    และเราก็แอบขับกับไปคอนโนที่พักกะแฟนพอแฟนเราเห็นชอบ ใจใหญ่ว่าคันเล็กดี
    เลยตั้งชื่อให้ว่า ฟ้ารุ่ง และเราก็เลยวางโปรแกรมขายของกันยกใหย่วันที่ได้มานั้ น
    ตรงกะวันศุกร์ก็เลยจะไปขายที่ตลาดนัดนินจาที่ชลบุรีเ นี้ยแหละ
    พอเตรียมของเสร็จปุ๊บ แต่รถเจ้ากรรมดันไม่ติดเราก็นึกว่าเป็นที่แบต
    แต่ทำเท่าไหร่ก็ไม่ติดเลยปล่อยทิ้งไว้ตั้งอาทิตย์นึง แนะ
    กะว่าเงินเดือนออกจะเอาไปซ่อม แต่พอดีมีพี่ที่อยู่คอนโดเดียวกันเค้าซ่อมได้
    ก็เลยจัดให้เค้าซ่อม ค่าเสียหายครั้งแรกแต่เงินพ่อนะ 1,500 ก่าบาท
    แต่ใช้ได้นานเลยทีเดียว และเหตุการณ์อีกครั้งนึงก็คือเบรครั่วไม่มีเบรคเลย
    แต่ก็ต้องจำใจขับไปขายของเพราะก็ต้องเอาไปใช้อะนะ
    และก็ได้บารมีพ่ออีกนั้นแหละให้เอาไปซ่อมเบรค ขับได้ไงอะไม่มีเบรคขับถนนใหญ่ด้วยนะ
    เวลารถติดไฟแดงเราก็ดับเครื่องเลย เหอๆๆๆ ปล่อยให้กระตุกไปเรื่อยๆ
    โดนค่าเสียหายไปทั้งหมดอีก 1,700 ก่าบาทเงินพ่ออีกนั้นแหละ
    ก็ใช้ไปได้นานนะ ไปได้ท้งแปดริ้ว แหลมฉบัง แต่ก็ต้องจำใจให้พี่ชายเอาไปใช้งานที่พานทองพักใหญ่เ ลย
    และได้รู้ว่าพี่ชายเอาไปลุยน้ำมาตอนนั้นน้ำท่วม ไดสตาทพังเลย เซ็งมากมายบ่นทั้งวันอะ
    และพอกลับไปเอามาก็ต้องไปเปลี่ยนไดใหม่เสียไปอีก 9oo ก่าบาท
    แต่ครั้งนี้ไม่ได้ใช้เลยจอดทิ้งไว้นานซะจนแบตเกือบเส ียแต่เพราะติดเคื่องบ่อยๆเลยไม่เสีย
    แต่ก้มีเหตุการณ์ที่ต้องทำให้กลับมาใช้ใหม่เพราะพ่อไ ด้เกิดอุบัติเหตุรถชน เสียไปสองคันรวดในเวลาไม่เกิดเดือน
    และก้ใช้มาเรื่อยๆจนถึงปัจจุบัน

สาเหตุที่เข้ามาสู่วงการนี้ก็คือมีความคิดอยากเอารถไ ปติดหลังคาให้เหมือนรถตู้อะประมานว่าคุมทั้งกะบะเลยอ ะ
    ก็เลยเปิดดูรูปในกูลเกิลไปเรื่อยๆจนมาเจอคันแรกคันสี แดงๆในเว็บนี้แหละและก็คอยเข้ามาดูเรื่อยๆ
    จนมีอยู่วันนึงติดไฟแดงอยู่ที่ตลาดบ้านสวนขาจะกลับบ้ าน ได้แลเห็นรถมาสด้าสีขาวสวยมาก
    มีระแนงไม้ หลังรถมีลูกโป่งด้วย และก็เห้นว่าสวยสุดๆอยากทำให้รถเราสวยอย่างนี้มั่ง
    เราก็ได้แต่คิดแต่ก็ได้มาเห้นรถคันนั้นอยู่ในเว็บนี้ เหมือนกัน โหๆ เห็นรูปที่ลงไว้ทำให้เรารู้เลยว่ารถคันนี้จอดอยู่
    ณ แห่งหนได ก็ได้มีการไปแอบดูความสวยงาน จนได้รู้จักฉายารถคันนี้ว่า ต้มจืด(ใช้ป่าวไม่รุ) คนขับชื่อพี่โย
    หลังจากนั้นเราก้ได้พยายามหาล้อเดิมมา ในเมืองไม่มีเลยหายากมั่กๆ ไปตลาดนินจาก็ไม่มี พอดีไปท่าตะเกียบกับพ่อ และผ่านบ่อทองพ่อได้จอดให้ไปดูที่ร้านขายของเก่า เจ้าช่วยกล้วยปิ้ง มีล้อเดิมมาสด้าอยู่ด้วย อิอิ
    แต่สภาพโหดร้ายยมาก(ปัจจุบันตอนนี้ใส่อยู่อะนะ) ก้คิดว่าจะทำให้ สวยๆ วิ่งดีๆ เอาไปได้ไกลๆ เพราะความฝันคือปีใหม่นี้จาเอาไปเขาแผงม้า อิอิ ถ้าไปไหนไกลๆจาถ่ายรูปมาลงให้ดูครับ

ขอขอบคุณ
    ท่านพ่อที่เสียเงินเยอะแยะให้กับรถผม
    ท่านอาที่ได้ให้รถผมตอนนั้นฟรีแต่ตอนนี้จาเก็บเงินกะ เราและ 30,000บาท แต่ค่อยๆจ่ายมีก็จ่าย
    ท่านวี ที่แนะนำความรู้ต่างๆถึงเราจะไม่ค่อยได้ตั้งกระทู้ถา มนักแต่อ่านของคนอื่นที่มาโพสไว้
    ท่านโย ถ้าวันนั้นไม่เห็นรถท่านที่แยกบ้านสวน ผมคงไม่สนใจที่จะทำรถผมให้ดูดี (คนชลบุรีเหมือนกัน)
    ท่านปลั๊ก ที่ได้ทำเสื้อให้ใส่และก็แบ่งปันความรู้ (คนชลบุรีเหมือนกัน)
    www.http://www.thaiscooter.com

ขอบคุณครับ FreeSizeGang By.ChOnBuRi
    ~๐~...รถผมไม่ใหม่ แค่ทำให้วิ่งได้เป็นพอ...~๐~
    เอาเว็บบิทน้อยๆมาฝากhttp://www.ruk-bit.com/signup.php?referrer=FreeSize

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

กราบสวัสดีพี่น้องมาสด้าทุกท่านครับ กระทู้นี้อ่านไปอมยิ้มไป ผมว่ามันเป็นกระทู้ให้กำลังใจชีวิตดี ดีใจที่มีชื่อตัวเองเกี่ยวข้องไปซะทุกเรื่อง..

เรื่องราวของผมมันเกิดขึ้นไม่นานเท่าไหร่ ผมเป็นพวกเพ้อฝันครับ คิดถึงอดีต คิดถึงบ้าน คิดถึงแม่ คิดถึงวันที่เราเป็นเด็ก คิดถึงคำของแม่ที่พร่ำบอกว่าเราลำบากนะลูก แล้วผมก็ไปเจอรูปเก่าๆของแม่นั่งหลังกระบะToyota RNผมก็ถวิลหาอดีตทันที ในวินาทีนั้นผมต้องการจะตามหารถเก่าที่ตัวเองชอบแต่ต ้องมีเรื่องราวของแม่เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยนะ

ความทรงจำสีจางของผมจำได้แค่ ลุงมีรถกระบะสีแดงเก่าๆอยู่หนึ่งคันที่พาครอบครัวของ ผมไปใหนต่อใหน ว่าง่ายๆคืออาศัยลุงไปส่งนั่นเอง ผมจำได้ว่าผมนั่งหน้าตรงเกียร์ แม่นั่งซ้าย ลุงนั่งขวา รถคันนี้ใหญ่มาก บางครั้งเราก็นั่งหลัง หน้าชาเพราะแรงลม ผมไม่เป็นทรง หัวแดงเพราะฝุ่นจากท้องถนน แต่มันก็เป็นความทรงจำที่ผมมี...แค่นี้จริงๆ

จนผมเติบใหญ่ก็สงสัยว่ารถสมัยนั้นของลุงเป็นรถอะไร ก็ได้คำตอบว่าเป็นรถมาสด้าเล็กๆ สีแดง แฟมิเลีย ผมก็เฝ้าเพียรหลอกถามบ้าง ถามตรงๆบ้าง ได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ก็เลยตัดสินใจหารถกระบะเก่า ๆซักคันเอามาเซอร์ไพรซ์แม่ดีกว่า แล้วเราจะไปหาที่ใหนว่ะเนี่ย มาเจอthaiscooter.comโดยบังเอิญแล้วก็ลองสมัครดู
    ตอนนั้นก็มองช้างเหยียบ ก็พึ่งจะเคยได้ยินเหมือนกันว่าช้างเหยียบ เฉินหลง อะไรแบบนั้น ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรกับเขาหรอก ไปตกหลุมรักอยู่หลายค่ายแต่ก็ผิดหวังมาตลอด เงินไม่พอ มาช้า อะไรแบบนี้ครับ

ไปเจอรถมาสด้า800ของพี่ตรงคันสีแดงนานมากแล้ว ก็เลยไปเซฟมาเก็บไว้(และก็เป็นรูปเดียวที่เอาไว้ขึ้น งานป้าแดง) ก็เลยตกหลุมรักแต่ตอนนั้นไม่ทราบว่าเป็น8แรงแบบที่ลุ งเคยมี รู้แต่ว่ามันน่ารักดี อยากได้ แต่ยังไม่มีความรู้อะไรมากนัก ก็ไปเจออีกคันคันสีฟ้าของท่านจอมก็ตกหลุมรักอีกแต่ก็ ไม่มีปัญญาจะครอบครอง

แล้วผมก็หายหัวไปจากบอร์ดไปนานเท่านานเป็นเวลา4เดือน แล้วก็ได้กลับบ้านไปคุยกับลุงแล้วเขาก็แซวกันเรื่องต อนที่ผมยังเด็ก ผมก็นึกได้ว่าจะให้ลุงดูว่าใช่8แรงแบบที่เราเคยนั่งต อนเด็กๆมั้ย ปรากฎว่าใช่ เลยคิดว่ากลับมากรุงเทพฯก็จะต้องลองดูใหม่ แต่ตอนนั้นยังไม่มีความรู้อะไรเลยก็กลับมาเข้าthaisc ooterอีกครั้งก็ลองตามหาดู ปรากฎว่าเจอป้าแดงที่โคราช เลงอยู่นานอยากได้มากแต่ตอนนั้นป้าแดงราคาแพงมาก ผมก็มองดูอยู่นาน จนคิดว่าน่าจะลองติดต่อไปเพื่อสอบถามข้อมูลเบื้องต้น เจี๊ยกกกกกก ขายไปแล้วครับ มาช้าตลอดเลยครับผม ก็เลยโมโหโชคชตาตัวเองจะไปซื้อdaihatsuเพราะว่ามันดู ใกล้เคียงกันแต่ก็ตัดสินใจไม่ขาด ภาพของป้าแดงมันก็ลอยมา รถคันแดง แถมยังเป็นมาสด้า ถวิลหาอยู่อย่างรวยริน จนเวลาล่วงเลยมาจะสิ้นปี มีน้องที่ทำงานบอกว่าเห็นรถคันหนึ่ง น่ารักดีจอดอยู่ริมคลองประปา คิดถึงพี่อยากให้พี่ไปดูแล้วพี่ต้องชอบแน่ๆ แต่ตอนนั้นไม่ได้สนใจเท่าไหร่ก็รับปากว่า เออ...เดี๋ยวไปกัน

มาเจอป้าแดงประกาศขายในบอร์ดนี้ก็เลยตื่นเต้น เหมือนสาวโคราชที่เราหมายปองเขามาแสดงคอนเสริ์ตในกรุ งเทพ เราต้องไปดูซะหน่อย ก็เลยสอบถามเส้นทางกับน้องก็ปรากฎว่าเป็นคันเดียวกัน ก็เลยออกทัพไปกันสองคน สิ่งที่พกไปคือความอยากอย่างเดียว ดูรถยังไม่เป็นเลยครับพี่น้องงงง 5555

ตอนไปเจอป้าแดงผมจำได้ว่า ผมมองป้าแดงแบบว่า...ในที่สุดเราก็ได้เจอกัน ขอสัมผัสหน่อยนะ ผมจับป้าแดงตรงหลังคาตรงรางน้ำครั้งแรกครับ (เป็นบทความเดียวที่ผมอ่านแล้วจำได้ว่าเวลาไปดูรถเก่ าให้ดูรางน้ำ 555) เจ้าของใจดีมากบอกว่าเอากลับไปเลย ชอบแล้วค่อยเอาตังค์มาให้ ผมก็บอกกับน้องว่า ขอลองขับก่อนดีกว่า เขินหวะ น้องของผมก็แว๊ดๆๆๆ รถเก่า มีผุ มีตำหนิ มีหนู มีจิ้งจก อะไหล่ไม่ครบ ลดหน่อย (จริงๆมันก็แว๊ดๆๆไปตามแผนนั่นแหละ 555) ส่วนผมก็ลองขับครั้งแรกป้าแดงสตาร์ทไม่ติด เบรกไม่มี น้องของผมก็แว๊กกกกกกก จะขับกลับได้อย่างไรไม่มีเบรก....

เราก็เลยหยุดการทดลองรถแล้วก็ขอดูอีกคันซึ่งเป็นคนขอ งพี่เขียวในปัจจุบัน รถคันนั้นสภาพสมบูรณ์มาก อะไหล่ครบและก็ถอดมาจากป้าแดงอีกที T T ผมก็เลยบอกว่าทำไมหงะพี่ พี่เขาซื้อป้าแดงมาเป็นรถอะไหล่ครับ 555555 แต่คันเขียวถ้าชอบก็ขายนะพอบอกราคาผมก็หงายหลัง ไม่เอาดีกว่า ก็เลยขอลาไปตั้งหลัก
    เอาเงินก้อนให้น้องไปถือแล้วบอกว่าตกลงพี่เอาคันสีแด งก็แล้วกัน แล้วหารถลากกลับบ้านให้ด้วย พอรถมาถึงบ้านสิ่งแรกที่ทำคือ เข้าไปนั่งในรถแล้วรู้สึกเป็นเด็กอีกครั้ง กลิ่นสนิม กลิ่นน้ำมัน คิดเพียงแค่ว่าถึงขับไม่ได้เอามาจอดไว้เฉยๆก็ยังดี.. .

ตอนนั้นรูปในเนตมีแค่2คันและยังไม่มีเพื่อนขนาดนี้ ทำรถไปอัพรูปไปในบล็อกของตัวเองประมาณว่า มีความสุขอยู่คนเดียว (มารู้ทีหลังว่ามีคนเข้าไปดูเพียบ 555) จนมาเจอท่านโยโพสรูป800returnก็เลยเข้าไปโพสยั่วยุ แล้วก็หายหัวไปนานเลย แค่ดีใจมากๆว่ามีท่านโย ท่านอนุรักษ์ คุณiamfinethankyou ท่านเกริก ท่านนัน ในยุคนั้นๆ แต่ผมก็อยู่เงียบๆในโลกของผมแค่คิดว่าทำรถเสร็จก็หาย หัวไปก็เท่านั้น

จนท่านโยมาโพสขายยางหูช้างแล้วอยากได้เลยโทรไปขอซื้อ ท่านโยถามว่า พี่ทำรถ8แรงอยู่เหรอ ผมก็บอกว่าครับทำอยู่ ท่านโยก็บอกว่าพี่ใช่เจ้าของคันแดงๆนั่นหรือเปล่า พี่หายไปใหนมาผมตามหาพี่มาสามเดือน ฉอดๆๆๆๆๆๆๆ จนพัฒนามาเป็นพี่น้องกันในปัจจุบัน

วันนี้ผมดีใจครับ ที่ผมได้มายืนในบอร์ดนี้ มีสหายมากมายทั่วประเทศขนาดนี้ มันเหมือนฝันครับ เหนื่อยครับแต่ว่าพลังงานของพวกเรามีเยอะครับ ตอนมาเปิดบอร์ดใหม่ๆมีคน2-3คนผมก็ดีใจแล้ว ตอนนี้ดูพลังงานของพวกเราสิครับ บอร์ดมาสด้าโพสกันเกือบสองหมื่นในเวลาไม่ถึงปี....สร ้างกองทัพมาสด้ากระบะเล็กไปมากมายขนาดใหนนับไม่หมด แต่ละแคว้นแต่ละภาคทั่วประเทศภายใต้สัญลักษณ์ของอณาจ ักรของท่าน

ผมเคยเหนื่อยครับ เคยท้อแต่ก็รวบรวมจิตใจและได้กำลังใจจากสหายทั้งหลาย มากมาย วันนี้ผมทำอะไรไปเยอะขนาดใหน บางอย่างอาจจะล่วงเกินสหายทั้งหลาย บางอย่างอาจจะไม่ถูกกาละเทสะก็ต้องกราบขออภัยครับ พยายามจะทำและสร้างสังคมนี้ให้มันแน่นแฟ้นและพาพวกเร าไปสู่ความเป็นแบรนด์อันดับหนึ่งให้ได้
    เจ้าของวลี รถเลือกคน Mazda Ride With Pride อย่าพึ่งถอดใจ ฉันยังสู้เลย คำคมมากมาย ถ้าไม่รักเขียนเป็นคำเหล่านี้ไม่ได้ครับ ขอบคุณสหายทั้งหลายที่รักมาสด้าครับ

ภารกิจของป้าแดงไม่ใช่แค่ช่วยสหายทั้งหลายให้ภาคภูมิ ใจในรถของตัวเองเท่านั้น แต่ผมก็มอบมิตรภาพและวางแนวทางในการสร้างเครือข่ายใน หมู่สหาย คนหลายคนมาเจอกันได้เพราะมาสด้า...

ภารกิจหลักของป้าแดงคือการไปกราบแม่ที่บ้านนอกครับ ขับรถไปตามเส้นทางต่างๆ ให้สายลมมันประทะใบหน้า ผมว่าถ้าถามว่าเรื่องเจ๋งๆในชีวิตที่น่าจดจำที่สุดก็ คือการเดินทางในครั้งนี้ครับ ก็เตรียมตัวไปเรื่อยๆครับ จะสองปีแล้ว ยังไม่ได้เวลาออกเดินทางเสียที 5555

ปล. ผมไม่รู้จะขอบคุณป้าแดงอย่างไรที่พาผมมาไกลขนาดนี้ พาพี่น้องของป้าแดงออกมาเยอะขนาดนี้ บางครั้งผมจะแสดงความรักที่มีต่อป้าแดงและความรักที่ มีถึงสหายของป้าแดงมากเกินไป นั่นเพราะผมรักจริงและมีความสุขครับ ป้าแดงเกิดมาเพื่อเป็นสัญลักษณ์ของอีสาวบ้านนาที่ไม่ ยอมแพ้ครับ ไม่เคยกลัวรถใหญ่ ไม่เคยหวั่นเกรงถนนหนทาง ถนนแห่งมิตรภาพเส้นนี้ทั่วราชอณาจักร สัญลักษณ์Ride With Prideมันแผ่ไปไกลทั่วประเทศแล้วครับ ขอบคุณอย่างสุดหัวใจครับ

ปลล. ขอบคุณjodeciครับ เจ๋งว่ะ เด็กบ้านนอกคนหนึ่งทำได้ขนาดนี้..ไม่ธรรมดา

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    กราบสวัสดีพี่น้องมาสด้าทุกท่านครับ กระทู้นี้อ่านไปอมยิ้มไป ผมว่ามันเป็นกระทู้ให้กำลังใจชีวิตดี ดีใจที่มีชื่อตัวเองเกี่ยวข้องไปซะทุกเรื่อง..

เรื่องราวของผมมันเกิดขึ้นไม่นานเท่าไหร่ ผมเป็นพวกเพ้อฝันครับ คิดถึงอดีต คิดถึงบ้าน คิดถึงแม่ คิดถึงวันที่เราเป็นเด็ก คิดถึงคำของแม่ที่พร่ำบอกว่าเราลำบากนะลูก แล้วผมก็ไปเจอรูปเก่าๆของแม่นั่งหลังกระบะToyota RNผมก็ถวิลหาอดีตทันที ในวินาทีนั้นผมต้องการจะตามหารถเก่าที่ตัวเองชอบแต่ต ้องมีเรื่องราวของแม่เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยนะ

ความทรงจำสีจางของผมจำได้แค่ ลุงมีรถกระบะสีแดงเก่าๆอยู่หนึ่งคันที่พาครอบครัวของ ผมไปใหนต่อใหน ว่าง่ายๆคืออาศัยลุงไปส่งนั่นเอง ผมจำได้ว่าผมนั่งหน้าตรงเกียร์ แม่นั่งซ้าย ลุงนั่งขวา รถคันนี้ใหญ่มาก บางครั้งเราก็นั่งหลัง หน้าชาเพราะแรงลม ผมไม่เป็นทรง หัวแดงเพราะฝุ่นจากท้องถนน แต่มันก็เป็นความทรงจำที่ผมมี...แค่นี้จริงๆ

จนผมเติบใหญ่ก็สงสัยว่ารถสมัยนั้นของลุงเป็นรถอะไร ก็ได้คำตอบว่าเป็นรถมาสด้าเล็กๆ สีแดง แฟมิเลีย ผมก็เฝ้าเพียรหลอกถามบ้าง ถามตรงๆบ้าง ได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ก็เลยตัดสินใจหารถกระบะเก่า ๆซักคันเอามาเซอร์ไพรซ์แม่ดีกว่า แล้วเราจะไปหาที่ใหนว่ะเนี่ย มาเจอthaiscooter.comโดยบังเอิญแล้วก็ลองสมัครดู
    ตอนนั้นก็มองช้างเหยียบ ก็พึ่งจะเคยได้ยินเหมือนกันว่าช้างเหยียบ เฉินหลง อะไรแบบนั้น ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรกับเขาหรอก ไปตกหลุมรักอยู่หลายค่ายแต่ก็ผิดหวังมาตลอด เงินไม่พอ มาช้า อะไรแบบนี้ครับ

ไปเจอรถมาสด้า800ของพี่ตรงคันสีแดงนานมากแล้ว ก็เลยไปเซฟมาเก็บไว้(และก็เป็นรูปเดียวที่เอาไว้ขึ้น งานป้าแดง) ก็เลยตกหลุมรักแต่ตอนนั้นไม่ทราบว่าเป็น8แรงแบบที่ลุ งเคยมี รู้แต่ว่ามันน่ารักดี อยากได้ แต่ยังไม่มีความรู้อะไรมากนัก ก็ไปเจออีกคันคันสีฟ้าของท่านจอมก็ตกหลุมรักอีกแต่ก็ ไม่มีปัญญาจะครอบครอง

แล้วผมก็หายหัวไปจากบอร์ดไปนานเท่านานเป็นเวลา4เดือน แล้วก็ได้กลับบ้านไปคุยกับลุงแล้วเขาก็แซวกันเรื่องต อนที่ผมยังเด็ก ผมก็นึกได้ว่าจะให้ลุงดูว่าใช่8แรงแบบที่เราเคยนั่งต อนเด็กๆมั้ย ปรากฎว่าใช่ เลยคิดว่ากลับมากรุงเทพฯก็จะต้องลองดูใหม่ แต่ตอนนั้นยังไม่มีความรู้อะไรเลยก็กลับมาเข้าthaisc ooterอีกครั้งก็ลองตามหาดู ปรากฎว่าเจอป้าแดงที่โคราช เลงอยู่นานอยากได้มากแต่ตอนนั้นป้าแดงราคาแพงมาก ผมก็มองดูอยู่นาน จนคิดว่าน่าจะลองติดต่อไปเพื่อสอบถามข้อมูลเบื้องต้น เจี๊ยกกกกกก ขายไปแล้วครับ มาช้าตลอดเลยครับผม ก็เลยโมโหโชคชตาตัวเองจะไปซื้อdaihatsuเพราะว่ามันดู ใกล้เคียงกันแต่ก็ตัดสินใจไม่ขาด ภาพของป้าแดงมันก็ลอยมา รถคันแดง แถมยังเป็นมาสด้า ถวิลหาอยู่อย่างรวยริน จนเวลาล่วงเลยมาจะสิ้นปี มีน้องที่ทำงานบอกว่าเห็นรถคันหนึ่ง น่ารักดีจอดอยู่ริมคลองประปา คิดถึงพี่อยากให้พี่ไปดูแล้วพี่ต้องชอบแน่ๆ แต่ตอนนั้นไม่ได้สนใจเท่าไหร่ก็รับปากว่า เออ...เดี๋ยวไปกัน

มาเจอป้าแดงประกาศขายในบอร์ดนี้ก็เลยตื่นเต้น เหมือนสาวโคราชที่เราหมายปองเขามาแสดงคอนเสริ์ตในกรุ งเทพ เราต้องไปดูซะหน่อย ก็เลยสอบถามเส้นทางกับน้องก็ปรากฎว่าเป็นคันเดียวกัน ก็เลยออกทัพไปกันสองคน สิ่งที่พกไปคือความอยากอย่างเดียว ดูรถยังไม่เป็นเลยครับพี่น้องงงง 5555

ตอนไปเจอป้าแดงผมจำได้ว่า ผมมองป้าแดงแบบว่า...ในที่สุดเราก็ได้เจอกัน ขอสัมผัสหน่อยนะ ผมจับป้าแดงตรงหลังคาตรงรางน้ำครั้งแรกครับ (เป็นบทความเดียวที่ผมอ่านแล้วจำได้ว่าเวลาไปดูรถเก่ าให้ดูรางน้ำ 555) เจ้าของใจดีมากบอกว่าเอากลับไปเลย ชอบแล้วค่อยเอาตังค์มาให้ ผมก็บอกกับน้องว่า ขอลองขับก่อนดีกว่า เขินหวะ น้องของผมก็แว๊ดๆๆๆ รถเก่า มีผุ มีตำหนิ มีหนู มีจิ้งจก อะไหล่ไม่ครบ ลดหน่อย (จริงๆมันก็แว๊ดๆๆไปตามแผนนั่นแหละ 555) ส่วนผมก็ลองขับครั้งแรกป้าแดงสตาร์ทไม่ติด เบรกไม่มี น้องของผมก็แว๊กกกกกกก จะขับกลับได้อย่างไรไม่มีเบรก....

เราก็เลยหยุดการทดลองรถแล้วก็ขอดูอีกคันซึ่งเป็นคนขอ งพี่เขียวในปัจจุบัน รถคันนั้นสภาพสมบูรณ์มาก อะไหล่ครบและก็ถอดมาจากป้าแดงอีกที T T ผมก็เลยบอกว่าทำไมหงะพี่ พี่เขาซื้อป้าแดงมาเป็นรถอะไหล่ครับ 555555 แต่คันเขียวถ้าชอบก็ขายนะพอบอกราคาผมก็หงายหลัง ไม่เอาดีกว่า ก็เลยขอลาไปตั้งหลัก
    เอาเงินก้อนให้น้องไปถือแล้วบอกว่าตกลงพี่เอาคันสีแด งก็แล้วกัน แล้วหารถลากกลับบ้านให้ด้วย พอรถมาถึงบ้านสิ่งแรกที่ทำคือ เข้าไปนั่งในรถแล้วรู้สึกเป็นเด็กอีกครั้ง กลิ่นสนิม กลิ่นน้ำมัน คิดเพียงแค่ว่าถึงขับไม่ได้เอามาจอดไว้เฉยๆก็ยังดี.. .

ตอนนั้นรูปในเนตมีแค่2คันและยังไม่มีเพื่อนขนาดนี้ ทำรถไปอัพรูปไปในบล็อกของตัวเองประมาณว่า มีความสุขอยู่คนเดียว (มารู้ทีหลังว่ามีคนเข้าไปดูเพียบ 555) จนมาเจอท่านโยโพสรูป800returnก็เลยเข้าไปโพสยั่วยุ แล้วก็หายหัวไปนานเลย แค่ดีใจมากๆว่ามีท่านโย ท่านอนุรักษ์ คุณiamfinethankyou ท่านเกริก ท่านนัน ในยุคนั้นๆ แต่ผมก็อยู่เงียบๆในโลกของผมแค่คิดว่าทำรถเสร็จก็หาย หัวไปก็เท่านั้น

จนท่านโยมาโพสขายยางหูช้างแล้วอยากได้เลยโทรไปขอซื้อ ท่านโยถามว่า พี่ทำรถ8แรงอยู่เหรอ ผมก็บอกว่าครับทำอยู่ ท่านโยก็บอกว่าพี่ใช่เจ้าของคันแดงๆนั่นหรือเปล่า พี่หายไปใหนมาผมตามหาพี่มาสามเดือน ฉอดๆๆๆๆๆๆๆ จนพัฒนามาเป็นพี่น้องกันในปัจจุบัน

วันนี้ผมดีใจครับ ที่ผมได้มายืนในบอร์ดนี้ มีสหายมากมายทั่วประเทศขนาดนี้ มันเหมือนฝันครับ เหนื่อยครับแต่ว่าพลังงานของพวกเรามีเยอะครับ ตอนมาเปิดบอร์ดใหม่ๆมีคน2-3คนผมก็ดีใจแล้ว ตอนนี้ดูพลังงานของพวกเราสิครับ บอร์ดมาสด้าโพสกันเกือบสองหมื่นในเวลาไม่ถึงปี....สร ้างกองทัพมาสด้ากระบะเล็กไปมากมายขนาดใหนนับไม่หมด แต่ละแคว้นแต่ละภาคทั่วประเทศภายใต้สัญลักษณ์ของอณาจ ักรของท่าน

ผมเคยเหนื่อยครับ เคยท้อแต่ก็รวบรวมจิตใจและได้กำลังใจจากสหายทั้งหลาย มากมาย วันนี้ผมทำอะไรไปเยอะขนาดใหน บางอย่างอาจจะล่วงเกินสหายทั้งหลาย บางอย่างอาจจะไม่ถูกกาละเทสะก็ต้องกราบขออภัยครับ พยายามจะทำและสร้างสังคมนี้ให้มันแน่นแฟ้นและพาพวกเร าไปสู่ความเป็นแบรนด์อันดับหนึ่งให้ได้
    เจ้าของวลี รถเลือกคน Mazda Ride With Pride อย่าพึ่งถอดใจ ฉันยังสู้เลย คำคมมากมาย ถ้าไม่รักเขียนเป็นคำเหล่านี้ไม่ได้ครับ ขอบคุณสหายทั้งหลายที่รักมาสด้าครับ

ภารกิจของป้าแดงไม่ใช่แค่ช่วยสหายทั้งหลายให้ภาคภูมิ ใจในรถของตัวเองเท่านั้น แต่ผมก็มอบมิตรภาพและวางแนวทางในการสร้างเครือข่ายใน หมู่สหาย คนหลายคนมาเจอกันได้เพราะมาสด้า...

ภารกิจหลักของป้าแดงคือการไปกราบแม่ที่บ้านนอกครับ ขับรถไปตามเส้นทางต่างๆ ให้สายลมมันประทะใบหน้า ผมว่าถ้าถามว่าเรื่องเจ๋งๆในชีวิตที่น่าจดจำที่สุดก็ คือการเดินทางในครั้งนี้ครับ ก็เตรียมตัวไปเรื่อยๆครับ จะสองปีแล้ว ยังไม่ได้เวลาออกเดินทางเสียที 5555

ปล. ผมไม่รู้จะขอบคุณป้าแดงอย่างไรที่พาผมมาไกลขนาดนี้ พาพี่น้องของป้าแดงออกมาเยอะขนาดนี้ บางครั้งผมจะแสดงความรักที่มีต่อป้าแดงและความรักที่ มีถึงสหายของป้าแดงมากเกินไป นั่นเพราะผมรักจริงและมีความสุขครับ ป้าแดงเกิดมาเพื่อเป็นสัญลักษณ์ของอีสาวบ้านนาที่ไม่ ยอมแพ้ครับ ไม่เคยกลัวรถใหญ่ ไม่เคยหวั่นเกรงถนนหนทาง ถนนแห่งมิตรภาพเส้นนี้ทั่วราชอณาจักร สัญลักษณ์Ride With Prideมันแผ่ไปไกลทั่วประเทศแล้วครับ ขอบคุณอย่างสุดหัวใจครับ

ปลล. ขอบคุณjodeciครับ เจ๋งว่ะ เด็กบ้านนอกคนหนึ่งทำได้ขนาดนี้..ไม่ธรรมดา
    ยาวโคตรๆ แต่เจ๊ก็อ่านจบนะค๊าาาาา

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pu-eternal อ่านข้อความ
    ยาวโคตรๆ แต่เจ๊ก็อ่านจบนะค๊าาาาา
    ในบล็อกยาวกว่านี้ครับ แต่หาอารมณ์แบบนั้นไม่ได้แล้วครับ 55555 เขียนสมัยโน้นมันดิบดีครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ในบล็อกยาวกว่านี้ครับ แต่หาอารมณ์แบบนั้นไม่ได้แล้วครับ 55555 เขียนสมัยโน้นมันดิบดีครับ
    ส่วนอีเจ๊ เขียนเกิน 5 บันทัด

เริ่มจะงงตัวเองละค๊าาา

สรุปเขียนไรไปหว่า ขนาดตัวเอง เขียนเอง อ่านเอง ยังงงเอง

ส่วนคนอื่นอ่าน ต้องงงหนักๆแน่นอน

Senior Member ArtiiE's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ปรบมือดังๆให้ทุกคนครับบ ผมว่าาพี่น้องชาวมาสด้าส่วนใหญ่ ผมไม่รุ้ว่าคิดที่จะมาเล่นมาสด้า หรือเริ่มมเล่นมาสด้าด้วยเหตุผลใดๆ แต่บุลคลนามว่า jodeci คือแรงจูงใจและแรงบันดาลใจของพวกท่านทั้งหลายย ผมเชื่อเช่นนั้น

Mazda Club Thailand Southern Territory

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ขี้เกียจอ่านว่ะ..แต่ล่ะคนยาวๆทั้งนั้น

ของผมสั้นๆครับ วาสนานำพา......

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ขี้เกียจอ่านว่ะ..แต่ล่ะคนยาวๆทั้งนั้น

ของผมสั้นๆครับ วาสนานำพา......
    555 เทพคนนี้เขาประวัติยาวครับ เจ้าของตำนานรถ7คันลือลั่นในปฐพี ผมก็ไม่ทราบเหตุผลที่แท้จริงว่าทำไมถึงเลือกเก็บมาสด ้า แต่รู้เพียงว่า ขัดใจเมียแน่นอน 555

ผมบอกได้เลยครับว่า ท่านนันรักมาสด้าครับ รักสังคมที่นี่

Bookmarks