เพิ่งเล่นใหม่...ยี่ห้อstandard...นี่เค้านับเป็นรถโ บราณไหมครับ

ชื่อกระทู้: เพิ่งเล่นใหม่...ยี่ห้อstandard...นี่เค้านับเป็นรถโ บราณไหมครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เพิ่งเล่นใหม่...ยี่ห้อstandard...นี่เค้านับเป็นรถโ บราณไหมครับ

มีรถทรงโบราณอยู่แต่ไม่แน่ใจว่าเค้านับเป็นรถโบราณไห ม...จะเข้ากลุ่มกับเขาก็ไม่แน่ใจ...มีใครพอทราบถึงยี ่ห้อนี้เล่าให้ฟังหน่อยครับ......ถ้ามันไม่นับเป็นรถ เก่า..จะได้ถีบเงียบๆไปคนเดียว.....

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

อีกรูปครับ.....

รูป รูป  

Junior Member wingage's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คิดมากปวดหัวเปล่าครับ อยู่ที่ตัวเราครับ เพื่อนถีบมีเต็มครับ เรามีความสุขในรถเราก็พอแล้วครับ ชอบว่าอันไหนสวย หรือเรามีความสุข ไม่ใช่เอาตามเขา แต่เราลำบากก็จะแย่เอาใจเย็นๆครับ เมื่อโอกาสมาก็จะเจอเอง ผมก็มีคันอย่างนี้เป็นคันแรกครับ ด้วยเงิน 4000 บาท พวกเดียวกันครับ หลังจากนั้นก็บ้าตามเขาอยากไอ้รถ อังกฤษ รถอเมริกา รถพม่า รถเขมร จนได้คิดว่าต้องใจเย็นๆ จึงเข้าใจว่ามันอยู่ที่ตัวเราไม่ใช่คนอื่นครับ
    เราต้องเชื่อใจ เพื่อนที่ร่วมทางไปกับเรา แม้เขาจะไม่มี ชีวิต หรือหัวใจ

/\2 ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
    "ไทยไม่รักของไทย แล้วจะเหลืออะไรให้ลูกหลานดู"

ผมก็เหมือนกับคุณ Wingage ครับ ได ้ Standard มาเป็นคันแรกเหมือนกัน ผมเห็นด้วยครับ อยู่ที่ใจเราครับ เรารักเราชอบอะไร ขอให้เรามีความสุขกับของสิ่งนั้นก็เพียงพอแล้วครับ

Talking เหมือนกันครับ!!

เหมือนกันครับ ผมซื้อมา 2 คัน คันที่ 1 Humber คันที่ 2 ดูผิดนึกว่า Raleigh พอกลับมาบ้านมาดูอีกทีไม่รู้ยี่ห่อและของประเทศอะไร 2 คัน 9000 พันบาทครับ เพราะความใจร้อนครับ

เก่าไม่เก่าไม่รู้โอ้วได้แค่แค่นี้ก็แซบโย่วแล้วสภาพ แจ่มมาก คานคู่ด้วยเก็บให้ดีๆสภาพแจ่มๆนะเจ้ววววว

ขอบคุณ
    0

แจ่มดีค้าบ ของผมก็ standard(คานคู่)เหมือนกัน คร้าบ เท่าที่ มานเป็นของ ญี่ปุ่น ได้ยินลุงเขาบอกมา
    แต่ก็ไม่แน่ใจในความเก่า อย่างว่า มันอยู่ที่ใจ ว่า ใตเรา รัก รึเป่า แต่ ผม ก็ สุขใจที่ได้ขี่มัน ไปกับผม
    ว่างๆ ก็ มาคุยกานได้นะ [email protected]

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สาวก standard เหมือนกันครับ

เพิ่งได้ standard คานคู่มาเหมือนกันครับ คล้าย ๆ กัน แต่สภาพไม่เนียนเหมือนในรูปครับ ต้องทำอีกเยอะ เบาะก็พังต้องซื้อใหม่ ตัวถังก็ผุต้องเอาไปเชื่อม ไม่รู้จะคุ้มราคาหรือเปล่า 2000 บาท แต่ขี่ดูแล้วชอบมากครับ ไม่เห็นต้องไปเทียบกับใครเลย รถในรูปสวยมาก ๆ แล้วครับ

standard มีทั้งรถอังกฤษ ญี่ปุ่น และไทยครับ ของญี่ปุ่นผู้รู้บอกว่าให้ดูที่ใต้กระโหลกจะตีคำว่า made in japan ครับ แต่จะตีหรือไม่ไม่สำคัญคานคู่สภาพปิ๊งๆอย่างนี้ก็หาย ากครับอายุไม่น่าต่ำกว่า
    30ปี ตอนเด็กปี20เคยซ้อนท้ายของน้าข้างบ้านกลับบ้านไปผมเท ี่ยวตามหาแกก็จำไม่ได้ว่าเอาไว้ที่ไหนเพราะไปติดใจฮอ นด้าเลยไม่ได้ใส่ใจ ผมเองก็ซื้อรถญี่ปุ่นยี่ห้อlizardเก็บเหมือนกันครับเ พราะสภาพสวยสีเดิมๆ/\7

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ...คือที่ถามนี่ผมไม่แน่ใจที่กล ุ่มเล่นรถจักรยานโบราณ..นี่เค้าเล่นแบบไหน....เอายี่ ห้อ..ความเก่าของรถ....หรือเอาทรงของรถ..คือต่อให้รถ ใหม่ทรงเป็นโบราณจะเข้ากลุ่มพูดคุยกับคนอื่นได้หรือไ ม่...ส้วนตัวผมก็ชอบคันนี้ครับปั่นได้มันส์ดี..แต่คว ามรู้ในรถน้อยมากไม่อาจหาข้อมูลได้เลย...คือรถจักรยา นโบราณนี่หาข้อมูลได้ยากครับไม่เหมือนพวกรถเต่า(ผมเล ่นรถเต่าด้วย)..พวกนั้นสามารถระบุรุ่น..ปี..อุปกรณ์ต รงรุ่นมีอะไรบ้าง.....แต่จักรยานไม่เห็นมี...ก็เลยอย ากทราบข้อมูลตัวที่เราขี่อยู่นะครับ...เอ..ไม่ทราบว่ าตัวที่ไทยผลิตนี่ไม่ทราบตอนนี้ยังมีผลิตอยู่ไหมครับ ....ผมเห็นร้านจักรยานที่อุดรขายคานคู่ทรงโบราณใหม่ 1 คัน ผมไปถามเค้าบอกของอินเดีย...ถ้าซื้อมาจะจัดเป็นส่วนห นึ่งของจักรยานโบราณได้ไหมครับ......บางทีชมรมหรือกล ุ่มผมว่าควรมีนิยามของกลุ่มออกมานะครับ...บางทีเห็นเ ค้ามีชมรมหรือกลุ่มจักรยานโบราณ..ก็ไม่กล้าเข้าไป..ก ลัวไม่อยู่ในข่าย....หากมีความแน่นอนตรงนี้บางทีอาจม ีสมาชิกใหม่ๆเพิ่มเข้ามาอีกมาก...ผมคิดของผมแบบนั้นค รับ

ตามความเห็นของผมนะครับ(ผมคนเดียวนะ) ผมว่าแล้วแต่นะครับขี่อะไรก็ได้ที่ชอบขี่ที่มีความสุ ขนะดีที่สุด ผมยังไม่มีจักรยานซักคนหาซื้อไม่ได้ซักที แค่เข้า web ดูๆก็มีความสุขแล้วไม่เห็นจะต้องไปตามแห่กับใครเลย ถ้าไม่พร้อมหรือหาแบบถูกใจไม่ได้ดันทุรังไปก็เท่านั้ น แต่ถ้าใครมีกะเหรี่ยงติดต่อได้นะครับเอาสภาพสวยๆหน่อ ยนะครับ 09-894-6061

ขอบคุณ
    0

พอดีผมเจอสติกเกอร์ที่ตัวรถ สแตนดาร์ท...hang jin thai ...ผมยิ่งไม่แน่ใจใหญ่..เป็นรถทำในไทยหรือไม่...แล้ว บริษัท HANG JIN TAI นี่ตั้งอยู่ไหน...เผื่อจะซื้ออะไหล่....แต่หากเป็นขอ งไทยจริง..ก็ยิ่งภูมิใจครับ.....

Junior Member wingage's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลองไปหาหนังสือจักรยานโบราณ 1-3 มาอ่านนะครับของ อ.ทวีไทย บริบูรณ์ แห่งบ้านจักรยาน แล้วดูก็ตัดสินใจเอาเองว่า จักรยานโบราณ ที่มาที่ไป ตอนรุ่งเรื่องที่เขากล่าวว่า ราคาเท่ากับทอง 3 บาท แต่ก็มีช่วงที่มันแทบไร้ค่า ตอนที่มีมอไซต์ เข้ามาแทนที่ ผมก็ไม่รู้มากครับอ่านเอาตามหนังสือ ก็อย่างที่บอกผมก็มีคันแรกเป็นแบบคุณ ไทยทำ ที่เปลี่ยนมาเล่นรถอังกฤษเพราะงานมันต่างกันมาก พอได้รถอังกฤษผมก็เห็นความแตกต่าง ก็แล้วแต่คนชอบครับ เราจะเล่นอะไรก็ต้องพยายามหาข้อมูลก่อนเป็นธรรมดา หนังสือน่าจะเป็นบันไดขั้นแรกที่ดีครับ เรื่องชมรมก็ดีตรงที่ได้พูดคุย เลือกเปลี่ยน ความรู้ ของ ซื้อขาย มีกิจกรรม มีเพื่อน ก็แล้วแต่ความคิดใคร ความคิดมันครับ เราพอใจใครจะทำไมถีบคนเดียวก็ได้ (นี่ตามความคิดผมครับ ขอบคุณครับ)/\2
    เราต้องเชื่อใจ เพื่อนที่ร่วมทางไปกับเรา แม้เขาจะไม่มี ชีวิต หรือหัวใจ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน น้องใหม่อยากมีรถขี่เหมือนรุ่นพี่คับ

ขอโทษคับผมมีสแตนดาร์ทอยู่คันนึงแต่ผมไม่ทราบว่าหาซื ่ออะหลั่ยได้ที่ไหนใครรู้ช่วยแนะนำด้วยคับผมเปนน้องใ หม่อยากมีอยากขี่กับเค้าบ้างช่วยตอบด้วยนะคับตัวผม อยู่พัทยาคับ
    ถ้าผมอยากรู้แหล่งซื้ออะหลั่ยที่ใกล้ๆจังหวัดที่ผมอย ู่จะหาข้อมูลได้ที่ไหนคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Manot phuengyod : 15-05-2008 เมื่อ 01:16