ชุดโอนกับการโอนลอย

ชื่อกระทู้: ชุดโอนกับการโอนลอย

loong-sawasdee's Avatar
    สถานที่
    นครศรีฯคลาสสิก
    ขอบคุณ
    1
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน ชุดโอนกับการโอนลอย

การซื้อขายรถถ้าฝ่ายผู้ขาย ผู้ซื้อไม่สามารถไปทำการโอนที่ขนส่งได้ทันที หรือต่างฝ่ายต่างสมัครใจไม่ไปทำการโอนในทันที
    ก็สามารถทำชุดโอนมอบให้แก่กันและกันได้
    ชุดโอน : ประกอบด้วย----
    - ใบมอบอำนาจ(ต้องปิดอากรแสตมป์ด้วย--ให้ทำการแทนกิจการเดียว 10 บาท ตั้งแต่ 2 กิจการขึ้นไป 30 บาท--)
    - แบบคำขอโอน
    - สำเนาบัตรประจำตัว(รับรองสำเนาด้วย)
    - สำเนาทะเบียนบ้าน(ว่ากันว่าเดี๋ยวนี้ขนส่งเขาไม่เอาแ ล้ว) แต่เอาด้วยก็จะมีประโยชน์กว่า
    - เล่มหรือสมุดคู่มือจดทะเบียน(โดยเจ้าของที่มีชื่อตาม ทะเบียนต้องลงลายมือชื่อในเล่มด้วย)
    - ตัวรถ(อันนี้สำคัญมาก)
    ชุดโอนนี้ถ้ายังไม่ได้กรอกข้อความใด ๆ เพียงแต่ฝ่ายผู้ขายลงลายมือชื่อลอย ๆ เรียกว่า"ชุดโอนลอย"
    ชุดโอนลอยสามารถมอบต่อ ๆ กันไปได้ถ้ามีการซื้อขายกันต่อ ๆ ไปเป็นทอด ๆ
    การทำการอื่นใดเกี่ยวกับรถ :- สามารถมอบอำนาจให้ผู้อื่นไปทำการแทนเราได้ เช่น ถ้าเราจะซื้อรถสักคัน แต่ไม่มีเวลาไปรับโอน เราก็สามารถมอบอำนาจให้คนอื่น(ควรเป็นญาติสนิท)ถือใบ มอบอำนาจไปรับโอนแทนเราได้ โดยชื่อในทะเบียนยังเป็นของเราอยู่
    ใบมอบอำนาจกับแบบคำขอโอนหาได้ที่ไหน:-สามารถหาได้จากที่เขารับทำ พ.ร.บ.หรือ ต.ร.อ.หรือที่ขนส่ง แต่ถ้าท่านใดมีคอมพิวเตอร์+พรินเตอร์+อินเตอร์เนตพร้ อมก็สามารถดาวน์โลดเอาจากเว็บไซส์ของกรมการขนส่งทางบ กก็ได้ ตามหัวข้อกระทู้ปักหมุดแนะนำข้างบนนี้ หรือ ตามลิงค์ข้างล่างนี้ก็ได้
    เรื่องชุดโอน คิดว่าคงครบถ้วนแล้ว ถ้าหากยังไม่ครบถ้วนตามนี้สอบถามมาในกระทู้ได้ครับ ยินดีมาตอบครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=455501
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย loong-sawasdee : 18-10-2010 เมื่อ 06:54

2. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : loong-sawasdee สำหรับกระทู้นี้ :

Takeshi88 (20-08-2013)

สถานที่
    ขอบคุณ
    1
    1

ถาม :- จะมอบอำนาจให้ผู้ขายไปโอนรถแทนผู้ซื้อได้หรือไม่
    ตอบ :- มอบได้------------------เมือ พ.ศ.2551 ลุงได้ขายรถม้าสด้าลูเช่คันหนึ่งไปให้คุณหมอท่านนึ่ง ซึ่งรู้จักและสนิทกันดี ครั้นจ่ายเงินเรียบร้อยและส่งมอบรถกับเอกสารแล้ว คุณหมอก็ได้มอบอำนาจให้ลุงไปทำการโอนแทน เพราะคุณหมอต้องรักษาคนไข้ ไม่มีเวลาไปทำการโอน ผลก็คือลุงไปทำการโอนเป็นที่เรียบร้อย ไม่ติดขัดสิ่งใดครับ

Senior Member sumitr's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอเพิ่มเติมครับ ถ้าขายแล้วก็ให้คนซื้อรีบไปโอนเลยครับ ตกลงกันเลยว่ากี่วันจะโอน เพราะว่าความรับผิดชอบอยู่ที่เราหมดไม่ว่าจะเกิดอะไร ขึ้น การโอนลอย ทางกฏหมายไม่ได้หมายถึงหมดความรับผิดชอบนะครับ แค่เป็นการมอบให้คนซื้อไปทำแทนเราเท่านั้นเอง เวลาผมขายรถผมจะให้ไปโอนเลย โดยเราจะโทรไปที่ขนส่งถามว่ารถหมายเลขทะเบียนนี้เป็น ชื่อเรา เราได้ขายไปแล้วอยากทราบว่าได้เป็นชื่อไปหรือยัง เขาก็จะบอกเราว่าไม่ใช่ชื่อเราแล้วก็จบครับ อยาไปถามว่ารถทะเบียนนี้เจ้าของชื่อไรเขาจะไม่บอกนะค รับ เป็นข้อมูลส่วนบุคคล

5. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : sumitr สำหรับกระทู้นี้ :

Takeshi88 (20-08-2013)

สถานที่
    ขอบคุณ
    1
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ loong-sawasdee อ่านข้อความ
    ถาม :- จะมอบอำนาจให้ผู้ขายไปโอนรถแทนผู้ซื้อได้หรือไม่
    ตอบ :- มอบได้------------------เมือ พ.ศ.2551 ลุงได้ขายรถม้าสด้าลูเช่คันหนึ่งไปให้คุณหมอท่านนึ่ง ซึ่งรู้จักและสนิทกันดี ครั้นจ่ายเงินเรียบร้อยและส่งมอบรถกับเอกสารแล้ว คุณหมอก็ได้มอบอำนาจให้ลุงไปทำการโอนแทน เพราะคุณหมอต้องรักษาคนไข้ ไม่มีเวลาไปทำการโอน ผลก็คือลุงไปทำการโอนเป็นที่เรียบร้อย ไม่ติดขัดสิ่งใดครับ
    ตรงนี้หมายความว่า สามารถทำได้สำหรับคนที่สนิสนมกันดี หรือทำได้เฉพาะญาติสนิท และผู้รับมอบเต็มใจไปทำแทนเท่านั้นนะครับ

Bookmarks