คุยกับลุงแดงเรื่อง gl - หน้า 2

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 47 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คุยกับลุงแดงเรื่อง gl

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ numnum อ่านข้อความ
    ดีคับ ลุงแดง คือผมมีอะไรจะถามหน่อยคับ รถผม gl 100 cdi คับ อยากรู้ว่ามีวิธีทำไหมครับ หรือลุงพอจะหาฟิลคอยแบบแปลง cdi มาแล้วให้หน่อยได้ไหมคับ จนปัญญาจิง ๆ 0802531361
    ผมเห็นมีคนฝากเบอร์เอาไว้ลองคุยกันดูเองนะ 0843077709 เห็นว่าทำหลายรุ่นแต่ไม่รู้ว่าผลจะออกมายังไงนะ

Senior Member NeverDie-90's Avatar
    สถานที่
    90
    ขอบคุณ
    0

ดันให้ครับน้า มีความรู้อีกแล้ว

น้าแดงน่าจะให้ เว็บมาสเตอร์ปักหมุดเลยนะครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

ลุงแดงครับ ปกติgl100 เครื่องเดิมๆ ไม่ได้โม จะวิ่งได้ประมาณเท่าไหร่ครับ
    ของผมทำเครื่องใหม่ เปลี่ยนลูกใหม่ไซร์สแตนดาท แหวน ก้าน โซ่ราวลิ้น วาว ตลับลูกปืนข้อเหวี่ยง
    เฟืองปั้มน้ำมันเครื่องย้ำครัทใหม่สปริงสตาร์ท ตอนนี้วิ่งได้50กว่าๆมันหนักๆอยู่ ช่างบอกว่า มันยังใหม่อยู่ โซ่ราวลิ้นมันยังตึงอยู่ รอให้พ้นรันอินก่อน
    ลุงแดงว่าตามนั้นหรือปล่าวครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ plalin อ่านข้อความ
    ลุงแดงครับ ปกติgl100 เครื่องเดิมๆ ไม่ได้โม จะวิ่งได้ประมาณเท่าไหร่ครับ
    ของผมทำเครื่องใหม่ เปลี่ยนลูกใหม่ไซร์สแตนดาท แหวน ก้าน โซ่ราวลิ้น วาว ตลับลูกปืนข้อเหวี่ยง
    เฟืองปั้มน้ำมันเครื่องย้ำครัทใหม่สปริงสตาร์ท ตอนนี้วิ่งได้50กว่าๆมันหนักๆอยู่ ช่างบอกว่า มันยังใหม่อยู่ โซ่ราวลิ้นมันยังตึงอยู่ รอให้พ้นรันอินก่อน
    ลุงแดงว่าตามนั้นหรือปล่าวครับ
    คงไม่ใช่ครับ ผมว่าเป็นที่ระบบไฟมากกว่า เพราะอาการนี้จะเกิดบ่อยมากบางครั้งบางคนต้องขายทิ้ง เลยแหละ หาทองขาวดีๆสักตัว ตั้งไฟดีๆก็ฉิวแล้ว
    ถ้าพร้อมทำอุปกรณ์พร้อม ก็ฮัลโหลมาตอนทำนั่นแหล จะได้รู้เรื่อง

Senior Member notnok's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ลุงแดงครับผมขอวิธีตั้งทองขาว cg 3 คอยล์หน่อยครับจนปัญญาแล้ว
    มีไฟขึ้นมาจากแม่เหล็กครับแต่ไม่ออกคอยหัวเทียนครับ
    ลองเปลี่ยนคอยแล้วครับ คอนเดนเซอร์ด้วยอะครับ
    งงมากๆครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ notnok อ่านข้อความ
    ลุงแดงครับผมขอวิธีตั้งทองขาว cg 3 คอยล์หน่อยครับจนปัญญาแล้ว
    มีไฟขึ้นมาจากแม่เหล็กครับแต่ไม่ออกคอยหัวเทียนครับ
    ลองเปลี่ยนคอยแล้วครับ คอนเดนเซอร์ด้วยอะครับ
    งงมากๆครับ
    ผมเองก็งงเหมือนกันครับ แบบว่าถ้ามีไฟขึ้นมาจากมัดแล้วมันก็ต้องออกคอล์ย เอาเส้นผิดไปต่อหรือเปล่า ต้องเป็นสีดำขาวนะครับ ส่วนสีเหลืองกับสีขาวเขียดูมันก็มีไฟออก แต่ต่อกับคอล์ยไม่มีไฟออกครับ หรือสายที่ต่อจากมัดไปคอล์ยไปสวิทช์กุญแจช๊อต หรือสวิทช์กุญแจช๊อตหรือรั่วลงกราวด์
    การตั้งทองขาวก็เหมือนทั่วๆไป หมุนล้อแม่เหล็กให้ตัว ที ตรงมาร์คแล้ว ตั้งให้ทองขาวเปิดประมาณว่าความหนาของบัตรเติมเงินนะ ถ้าติดง่ายเร่งไม่ออกก็ให้เปิดทองขาวขึ้นอีก ถ้าติดยากสตาร์ทแล้วมีอาการตีกลับ ก็ตั้งให้ชิดลงหน่อย ลองทำดูเดี๋ยวก็เก่ง

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    คงไม่ใช่ครับ ผมว่าเป็นที่ระบบไฟมากกว่า เพราะอาการนี้จะเกิดบ่อยมากบางครั้งบางคนต้องขายทิ้ง เลยแหละ หาทองขาวดีๆสักตัว ตั้งไฟดีๆก็ฉิวแล้ว
    ถ้าพร้อมทำอุปกรณ์พร้อม ก็ฮัลโหลมาตอนทำนั่นแหล จะได้รู้เรื่อง
    ลุงแดงครับ แปลงcdiแล้ว แต่คอยย์ตัวบน ไม่รู้ของอะไรมันสีเขียวๆช่างบอกว่ายังใช้ได้อยู่ ลุงแดงเคยบอกว่าตัวบนใช้ของrc100
    เราเปลี่ยนตัวนี้ จะดีหรือปล่าวครับ

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ลุงแดงครับคือว่ารถผมไม่มีชุดไฟอะครับแบบว่าต่อตรงเล ยอะครับ
    จากมัดเข้าคอยเลยอะครับงงมากๆเลยครับลุงแดง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ plalin อ่านข้อความ
    ลุงแดงครับ แปลงcdiแล้ว แต่คอยย์ตัวบน ไม่รู้ของอะไรมันสีเขียวๆช่างบอกว่ายังใช้ได้อยู่ ลุงแดงเคยบอกว่าตัวบนใช้ของrc100
    เราเปลี่ยนตัวนี้ จะดีหรือปล่าวครับ
    ผมไม่รู้ว่าเขาแปลงมาอย่างไร มีกล่องหรือเปล่า ก่อนทำเครื่องวิ่งเป็นอย่างไรดีหรือไม่ ต้องไล่กันยาวละทีนี้

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ notnok อ่านข้อความ
    ลุงแดงครับคือว่ารถผมไม่มีชุดไฟอะครับแบบว่าต่อตรงเล ยอะครับ
    จากมัดเข้าคอยเลยอะครับงงมากๆเลยครับลุงแดง
    แสดงว่าเครื่องมีสายไฟออกมาเส้นเดียวใช้เฉพาะเครื่อง ไม่มีไฟแสงสว่าง แล้วคอล์ยยังอยู่ครบทั้งสามตัวหรือไม่
    สายที่บอกว่ามีไฟนะออกแรงไหม ถ้ายังไงกลางวันว่างๆโหลมาคุยได้ (สงสัยหลงกระทู้แล้วเนี้ย)
    เดี๋ยวเราไปคุยกันต่อที่กระทู้ cg/jx ดีกว่านะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dang gl : 27-10-2010 เมื่อ 00:11

Senior Member Khemmarat's Avatar
    สถานที่
    ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

ลุงแดงคับ glถ้าแปลงcdiแล้ว เราจะกลับใช้หน้าทองขาวได้ไหมคับ
    ถ้าได้ต้องซื้ออะไรมาเพิ่มบ้างคับ ขอบคุณคับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Khemmarat อ่านข้อความ
    ลุงแดงคับ glถ้าแปลงcdiแล้ว เราจะกลับใช้หน้าทองขาวได้ไหมคับ
    ถ้าได้ต้องซื้ออะไรมาเพิ่มบ้างคับ ขอบคุณคับ
    ทำกลับนะทำได้ แต่ต้องดูก่อนว่าของที่ถอดออกเก็บไว้หรือเปล่าเหลืออ ะไรบ้างจะคุ้มกันไหม ชิ้นส่วนก็มี ฟีลคอลย์ คอลย์ ชุดลูกเบี้ยวทองขาว และชุดจานทองขาว ครับ

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    แสดงว่าเครื่องมีสายไฟออกมาเส้นเดียวใช้เฉพาะเครื่อง ไม่มีไฟแสงสว่าง แล้วคอล์ยยังอยู่ครบทั้งสามตัวหรือไม่
    สายที่บอกว่ามีไฟนะออกแรงไหม ถ้ายังไงกลางวันว่างๆโหลมาคุยได้ (สงสัยหลงกระทู้แล้วเนี้ย)
    เดี๋ยวเราไปคุยกันต่อที่กระทู้ cg/jx ดีกว่านะครับ
    ขอบคุณลุงแดงมากครับรถติดแล้วครับ
    แต่ยังเร่งไม่ขึ้นต้องค่อยๆเลี้ยงรอบคันเร่งถึงบิดได ้ครับ
    ไม่ทราบว่าเป็นที่ระบบไฟหรือเป็นที่คาบูครับ
    แต่พอเลี้ยงรอบไปเรื่อยๆก็บิได้จนสุดครับ
    พอบิดเร็วๆรถก็จะดับอะครับวอดอะครับ

Senior Member Gift.ong's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนลุงแดงหน่อยครับ

ลุงแดงครับตอนนี้รถผมเป็นที่คารบูครับ อยู่ดีๆมันก้เร่งบ้างเบาบ้าง จนดับครับ แล้วสตารทต้องคอยจูนคารบูรอยู่เรื่อยๆครับ แต่มันก้เร่งๆแล้วก้เบาดับไปครับ ตอนขับพอกำครัชมันเหมือนน้ำมันจะหมดแต่น้ำมันมีครับ แล้วเครื่องมันก้ค่อยๆเบาแล้วก้ดับครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ หรือลุงแดงมีคารบูรอะไรแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณมากๆครับ
    เส้นทางแห่งการเดินทาง

ถนนแห่งความสุข รอยยิ้มแห่งมิตรภาพ

''Freedom Classic Rider Bangkok''

นาย สิรวิชญ์ บุญเอื้อ 493 0 30004 5 สาขา เดอะมอล์งามวงวาน กรุงไทย โอนเงินแล้วกรุณาโทรแจ้งบอกหรือส่งข้อความบอกด้วยนะค รับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณลุงแดงมากครับรถติดแล้วครับ
    แต่ยังเร่งไม่ขึ้นต้องค่อยๆเลี้ยงรอบคันเร่งถึงบิดได ้ครับ
    ไม่ทราบว่าเป็นที่ระบบไฟหรือเป็นที่คาบูครับ
    แต่พอเลี้ยงรอบไปเรื่อยๆก็บิได้จนสุดครับ
    พอบิดเร็วๆรถก็จะดับอะครับวอดอะครับ
    น้ำมันไม่พอกินครับ

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 47 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks