คุยกับลุงแดงเรื่อง gl - หน้า 42

หน้าที่ 42 จากทั้งหมด 47 หน้า แรกแรก ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คุยกับลุงแดงเรื่อง gl

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ minis_mania อ่านข้อความ
    ปกติถ้าไม่ได้สตาร์ทเครื่อง พอบีบคลัตช์แล้วเกียร์ผมยังเข้าได้ (เพราะตอนหาเกียร์ว่างเคยทำอยู่ และจำได้) พอผมถอดเครื่อง แล้วประกอบกลับ เกียร์มันแข็งมากเลยครับ เป็นเพราะอะไรครับ
    (ตอนประกอบกลับ ต้องดู หรือเชคอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ ผมปะกอบกลับเข้าไปเฉยๆ ไม่ได้ทำอะไรเลย)
    ลองใช้ฆ้อนเคาะตรงสเตอร์หน้าเข้าหาเครื่องสักสองสามค รั้งซิ ไม่ต้องแรงมากนะ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Classic On The Road Club อ่านข้อความ
    ชุดแปลง ซีดีไอใครมีบ้างคับ
    จำได้ว่าเคยลงเบอร์โทรไว้ในกระทู้นี้แล้วลองหาดู

Junior Member Rotiez's Avatar
    ขอบคุณ
    1

ป๋า ถามอาการเดิมอีกทีครับ หัวเทียนดำ เขม่าเยอะ (น้ำมันไม่เสียล้างถัง ถ่ายใหม่แล้วครับ แหวนไม่หลวมเปลี่ยนแล้วครับ จูนอากาศ 1.5รอบแล้วครับ) มีโอกาศอะไรที่จะเสียได้อีกไหมครับป๋า

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Rotiez อ่านข้อความ
    ป๋า ถามอาการเดิมอีกทีครับ หัวเทียนดำ เขม่าเยอะ (น้ำมันไม่เสียล้างถัง ถ่ายใหม่แล้วครับ แหวนไม่หลวมเปลี่ยนแล้วครับ จูนอากาศ 1.5รอบแล้วครับ) มีโอกาศอะไรที่จะเสียได้อีกไหมครับป๋า
    ว่ากันตามทฤษฎีสักหน่อย เกิดจากการเผาไหม้ไม่หมดจึงเกิดอาการดังกล่าว ทีนี้มาพิจารณาดูเครื่องไม่หลวมทำแล้วก็มีสาเหตุเดีย วที่เป็นได้ก็คือคาร์บู เนื่องจากน้ำมันหนาเกินไป อาจเกิดจากนมหนูตัวใหญ่ โตเกินไป หรือไม่ก็คาร์บูกลับบ้านเก่าเท่านั้นแหละ

ขอบคุณ
    1

Exclamation

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    ว่ากันตามทฤษฎีสักหน่อย เกิดจากการเผาไหม้ไม่หมดจึงเกิดอาการดังกล่าว ทีนี้มาพิจารณาดูเครื่องไม่หลวมทำแล้วก็มีสาเหตุเดีย วที่เป็นได้ก็คือคาร์บู เนื่องจากน้ำมันหนาเกินไป อาจเกิดจากนมหนูตัวใหญ่ โตเกินไป หรือไม่ก็คาร์บูกลับบ้านเก่าเท่านั้นแหละ
    ป๋าครับ ถ้านมหนูเบอร์เล็กเกินไป จะมีผลเสีย หรืออาการอะไรหรือไม่ครับ แล้วนมหนูเดินเบา(ตัวเล็ก) เขานิยมเปลี่ยนกันไหมครับ
    edit:: ป๋าครับคาดว่าเจอต้นตอของปัญหาแล้วครับ เพิ่วเปิดฝาสูบมาวันนี้ วาล์วรั่วครับ แถมสปริงวาล์วหัก - -"
    ซีดเลยครับ เพื่อนๆ พี่ๆ พอจะรู้ไหมครับว่า วาล์วแท้ราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่กันครับ เพื่อนที่ถอดให้บอกว่า ขอบวาล์วมันบางจนน่าจะเปลี่ยนได้แล้ว = ="
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Rotiez : 06-09-2012 เมื่อ 21:02

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Rotiez อ่านข้อความ
    ป๋าครับ ถ้านมหนูเบอร์เล็กเกินไป จะมีผลเสีย หรืออาการอะไรหรือไม่ครับ แล้วนมหนูเดินเบา(ตัวเล็ก) เขานิยมเปลี่ยนกันไหมครับ
    edit:: ป๋าครับคาดว่าเจอต้นตอของปัญหาแล้วครับ เพิ่วเปิดฝาสูบมาวันนี้ วาล์วรั่วครับ แถมสปริงวาล์วหัก - -"
    ซีดเลยครับ เพื่อนๆ พี่ๆ พอจะรู้ไหมครับว่า วาล์วแท้ราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่กันครับ เพื่อนที่ถอดให้บอกว่า ขอบวาล์วมันบางจนน่าจะเปลี่ยนได้แล้ว = ="
    ตัวไหนละไอดีหรือไอเสีย ถ้าไอเสียจะแพงกว่า จริงๆแล้ววาวล์มันก็กินหน้าวาวล์อยู่นิดเดียวเท่านั้ นแหละมันกินไม่เต็มหน้าหรอกหาฟูจิใส่ก็พอมั่ง

ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    ตัวไหนละไอดีหรือไอเสีย ถ้าไอเสียจะแพงกว่า จริงๆแล้ววาวล์มันก็กินหน้าวาวล์อยู่นิดเดียวเท่านั้ นแหละมันกินไม่เต็มหน้าหรอกหาฟูจิใส่ก็พอมั่ง
    ไอดีครับป๋า แล้ว สปริงนี่แพงมากไหมครับป๋า ขอบคุณครับ

ลองใช้ฆ้อนเคาะตรงสเตอร์หน้าเข้าหาเครื่องสักสองสามค รั้งซิ ไม่ต้องแรงมากนะ
    ลองเคาะแล้วครับก็ยังไม่ขยับเลยครับ มันขยับขึ้น ลงได้แค่เซน สองเซนแต่ งัดขึ้นก็ไม่ได้ ตบลงก็ไม่ไป

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ minis_mania อ่านข้อความ
    ลองเคาะแล้วครับก็ยังไม่ขยับเลยครับ มันขยับขึ้น ลงได้แค่เซน สองเซนแต่ งัดขึ้นก็ไม่ได้ ตบลงก็ไม่ไป
    เท่าที่เคยเจอถ้าประกอบไม่ผิดพลาดละก็ทำแบบนี้ก็หาย แต่ถ้าจะผิดพลาดก็น่าจะเป็นที่ก้ามปูเขี่ยเกียร์แหละ เท่าที่เจอมานะ

Senior Member k.karlong's Avatar
    สถานที่
    คนชราบ้านด่าน
    ขอบคุณ
    0

รถเมื่อวิ่งไปประาณ200-300 กิโล ดับเครื่องพักแล้วติดยากมากหรือบางทีก็ไม่ติด ต้องถอดหัวเทียนออกแล้วใส่เข้าไปใหม่ติด เป็นเพราะอะไรครับ (เขี้ยวหัวเทียนสีออกไหม้ๆไม่ออกแดงหรือนวล) รถวิ่งดีความเร็วที่ 80 ขึ้นใช้น้ำมันเบนซิน 91 ปกติ ระบบไฟหน้าทองขาว ถ้าเครื่องเย็นติดดีขี่ไม่ไกลนัก ก็ปกติดีครับ

สวัสดีครับลุงแดงผมอยากทราบว่า gl ถ้าจะติดออยจะติดยังไงต้องเจาะตรงไหนบ้างครับและมีผล ดีหรือผลเสียยังไงบ้างครับขอบคุณครับ

ลุงครับ ถ้าจะไล่นมหนู่ gl125 ต้องไล่เบออะไรมั้งครับ อาการมันวอดและเครื่องจะติดยากมากครับ

ตอนนี้เครื่องติด เข้าเกียร์ได้ สตาร์ทติดง่าย แต่ขี่ๆ ก็จะวอดดับ คาร์บูผมตั้งอากาศรอบครึ่ง เดินเบาเอาแค่ชนลูกชัก แต่ไม่รู้นมหนูเบอร์อะไร แต่ก่อนนี้ก็ขี่ปกติ มันเกี่ยวที่ผมเปลี่ยนคันเร่งเป็น tzm รึเปล่าครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้เครื่องติด เข้าเกียร์ได้ สตาร์ทติดง่าย แต่ขี่ๆ ก็จะวอดดับ คาร์บูผมตั้งอากาศรอบครึ่ง เดินเบาเอาแค่ชนลูกชัก แต่ไม่รู้นมหนูเบอร์อะไร แต่ก่อนนี้ก็ขี่ปกติ มันเกี่ยวที่ผมเปลี่ยนคันเร่งเป็น tzm รึเปล่าครับ
    ไอ้ขี่ๆไปแล้ววอดดับนะน่าจะเป็นที่น้ำมันลงไม่ทันมาก กว่ามั่ง ลองเช็คทางเดินของน้ำมันอีกนิดนะ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bew_bew อ่านข้อความ
    ลุงครับ ถ้าจะไล่นมหนู่ gl125 ต้องไล่เบออะไรมั้งครับ อาการมันวอดและเครื่องจะติดยากมากครับ
    อาการวอดน่าจะเหมือนกับกระทู้ข้างล่างมั่ง

หน้าที่ 42 จากทั้งหมด 47 หน้า แรกแรก ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks