คุยกับลุงแดงเรื่อง gl - หน้า 7

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 47 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คุยกับลุงแดงเรื่อง gl

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ camsoy อ่านข้อความ
    ลุงแดงครับ โช๊คหลังมัเสียงดังกึก เวลาตกหลุมเล็กๆ ตอนแรกที่ยังไม่ได้เปลี่ยนโช๊ค คิดว่าโช๊คเก่ามันคงแตก
    เลยซื้อโช๊คใหม่มาเปลี่ยนก็ยังมีเสียงอยู่ มันเกี่ยวกับอะไรครับ รถขี่คนเดียวครับ โช๊คใหม่ซื้อมา440ครับ ราคานี้ไม่รู้
    ของแท้หรือปล่าวครับ
    ผมว่าคงเดาอาการผิดไปละครับ เสียงที่เกิดขึ้นน่าจะเกิดจากบู๊ชที่หูโชคน่าจะหลวมม ากกว่าลองเช็คดู

Junior Member korakot-y's Avatar
    สถานที่
    ลูกบางเหน่อ คราสสิค สุพรรณ
    ขอบคุณ
    0

ขอถามหน่อยครับว่า Gl 100 กับ Wing 125 แตกต่างกันตรงไหนบ้างครับ

และก้อแคมของ Gl กับ Wing เท่ากันไหมครับหรือแตกต่างกันยังไง

ของผมมันเป็น Gl แต่ชุดหัวบนใช่ของ wing ทั้งหมด

เวลาบิดแช่แล้ววาวขาด มันเป็นเพราะอะไรเหรอครับ
    ลูกบางเหน่อ Classic Bike สุพรรณบุรี MC 2009

กฎ ลูกบางเหน่อ 083-4930449

รับทำสีและตกแต่ง ชุบโครมเมียม ปัดเงา ปัดทอง รถโราณทุกรุ่นทุกยี้ห้อพร้อมอะไรไหล่ ตามใจเจ้าของรถ

ลูกผู้ชายตัวจิงคราสมือ ต้องคราสสิค
    "อยู่เพื่อตัวเองอยู่แค่สิ้นลม อยู่เพื่อสังคมสิ้นลมก็ยังอยู่"

CB-550 Four 1975 maybkd21's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ได้รับคาบูที่ส่งไป หรือยัง ครับ

ขอบคุณครับบบ
    CB-550 Four

Senior Member camsoy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    ผมว่าคงเดาอาการผิดไปละครับ เสียงที่เกิดขึ้นน่าจะเกิดจากบู๊ชที่หูโชคน่าจะหลวมม ากกว่าลองเช็คดู
    ขอบคุณมากครับ แก้ไขแล้ว เป็นว่าตั้งโช๊คอ่อนไปครับ

Senior Member ต๋อง ลำพูน's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ korakot-y อ่านข้อความ
    ขอถามหน่อยครับว่า Gl 100 กับ Wing 125 แตกต่างกันตรงไหนบ้างครับ

และก้อแคมของ Gl กับ Wing เท่ากันไหมครับหรือแตกต่างกันยังไง

ของผมมันเป็น Gl แต่ชุดหัวบนใช่ของ wing ทั้งหมด

เวลาบิดแช่แล้ววาวขาด มันเป็นเพราะอะไรเหรอครับ

ช่วยตอบนะครับ

gl100 กับ wing125 แตกต่างกันที่

1. ขนาดของ cc. ( ลูกสูบ )

2. ขนาดของวาล์ว

3.แกนราวลิ้น ( แคมป์ชาร์ฟ )

ในส่วนของแกนราวลิ้นนั้น แตกต่างกันมากครับ

1.ขนาดของลูกเบี้ยวที่กดวาล์ว wing125 จะมีขนาดใหญ่กว่า gl100

องศาการกดวาล์วจะมีมากกว่า

กรณีในการบิดแช่นานๆนั้น ต้องถามว่าคุณเปลี่ยนเป็นระบบ CDI หรือยัง

ถ้าในกรณีที่ยังเป็นระบบทองขาวอยู่ การบิดแช่นานๆก็ทำให้วาล์วขาดได้ครับ

หรือถ้าเปลี่ยนเป็นระบบ CDI แล้ว ต้องไปดูอีกทีว่าคุณใช้ของอะไร

ส่วนมากที่ผมเห็นมาจะเปลี่ยนไปใช้ของ ซูซูกิ สปรินเตอร์ กันซะส่วนมาก

ผมอยากจะแนะนำอย่างนี้ครับ ลองไปหา ตัวCDI ของ คาวาซากิ เคอาร์ หรือ วิคเตอร์ รุ่นแรกๆครับ

ที่เป็น คอยท์หัวเทียนแล้วเป็นCDI ในตัว ระบบไฟดี แจ่มๆเลย ไม่มีปัญหาด้วยครับ

LoveAholic's Mamee Tui_C65's Avatar
    สถานที่
    โบราณลิซึ่ม Mc.
    ขอบคุณ
    0

ป๋าครับอยากจะถามอ่ะ แต่ไม่มีรถเลยไม่รู้จะถามรัย....5555
    ป๋าสบายดีนะ....วันพ่อเลยแวะมาสวัสดีผู้ใหญ่ที่นับถื อ
    สำหรับฉันคำว่า "โบราณ"

มันลิซึ่มเข้าไปในเส้นเลือดของชีวิตฉัน

"โบราณลิซึ่ม"

สำหรับคำว่า "คลาสสิค"

มันเป็นอาการติดที่เรื้อรังเกินจะรักษาได้

"Classic Aholic"

คลาสสิกไม่ได้อยู่ที่ใจ แต่มันอยู่ในสันดานของฉัน

อัลบั้มรวมภาพทริปต่างๆ http://picasaweb.google.co.th/por1081009

สดุดี เครดิต...ตุ้ย โบราณลิซึ่ม Mc. 085-8125900

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

<P>
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Tui_C65 อ่านข้อความ
    <B>ป๋าครับอยากจะถามอ่ะ แต่ไม่มีรถเลยไม่รู้จะถามรัย....5555</B></P>
    <P><B>ป๋าสบายดีนะ....วันพ่อเลยแวะมาสวัสดีผู้ใหญ่ที ่นับถือ</B>
    </P>
    <P><STRONG><EM><FONT color=navy size=3>โอ้โห เข้ามาได้ไงเนีย ถ้าเรื่อง VW ไม่ได้ทำมา 30 ปีแล้ว&nbsp; ขอบคุณทียังนึกถึง เราไม่ลืมกันอยู่แล้ว ขอให้ร่ำรวยมากๆยึ่งขึ้น (เรื่องทำกินนะ) เตรียมสินค้าไว้รับปีใหม่แล้วหรือยัง ปีนี้ขอให้เต็มที่เลยนะ หวัดดี</FONT></EM></STRONG></P>

Junior Member korakot-y's Avatar
    สถานที่
    ลูกบางเหน่อ คราสสิค สุพรรณ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ต๋อง ลำพูน อ่านข้อความ
    ช่วยตอบนะครับ

gl100 กับ wing125 แตกต่างกันที่

1. ขนาดของ cc. ( ลูกสูบ )

2. ขนาดของวาล์ว

3.แกนราวลิ้น ( แคมป์ชาร์ฟ )

ในส่วนของแกนราวลิ้นนั้น แตกต่างกันมากครับ

1.ขนาดของลูกเบี้ยวที่กดวาล์ว wing125 จะมีขนาดใหญ่กว่า gl100

องศาการกดวาล์วจะมีมากกว่า

กรณีในการบิดแช่นานๆนั้น ต้องถามว่าคุณเปลี่ยนเป็นระบบ CDI หรือยัง

ถ้าในกรณีที่ยังเป็นระบบทองขาวอยู่ การบิดแช่นานๆก็ทำให้วาล์วขาดได้ครับ

หรือถ้าเปลี่ยนเป็นระบบ CDI แล้ว ต้องไปดูอีกทีว่าคุณใช้ของอะไร

ส่วนมากที่ผมเห็นมาจะเปลี่ยนไปใช้ของ ซูซูกิ สปรินเตอร์ กันซะส่วนมาก

ผมอยากจะแนะนำอย่างนี้ครับ ลองไปหา ตัวCDI ของ คาวาซากิ เคอาร์ หรือ วิคเตอร์ รุ่นแรกๆครับ

ที่เป็น คอยท์หัวเทียนแล้วเป็นCDI ในตัว ระบบไฟดี แจ่มๆเลย ไม่มีปัญหาด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ ที่ให้ความรู้
    ลูกบางเหน่อ Classic Bike สุพรรณบุรี MC 2009

กฎ ลูกบางเหน่อ 083-4930449

รับทำสีและตกแต่ง ชุบโครมเมียม ปัดเงา ปัดทอง รถโราณทุกรุ่นทุกยี้ห้อพร้อมอะไรไหล่ ตามใจเจ้าของรถ

ลูกผู้ชายตัวจิงคราสมือ ต้องคราสสิค
    "อยู่เพื่อตัวเองอยู่แค่สิ้นลม อยู่เพื่อสังคมสิ้นลมก็ยังอยู่"

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อยากปรึกษาลุงแดงหรือท่านอื่นๆหน่อยครับ รถ gl125 เครื่องเดิมๆครับ ทองขาว แต่ตอนนี้ใส่คาร์บู n pro อยู่อาการคือ
    ข้อ1 ตอนออกตัวครัชฟรี ผมเปลี่ยนแผ่นครัชใหม่แล้วยังไม่หาย ลองลงสปริงแต่ง ครัชแข็งมากขับไม่ไหวแต่อาการฟรีดีขึ้น ไม่รู้ว่าแผ่นเหล็กครัชมีส่วนมั้ยครับยังไม่ได้เปลี่ ยน
    ข้อ2 เกียร์ 1 2 3 สะดุดมากครับ ต้องเร่งลึกๆ รถถึงจะวิ่ง แต่พอได้รอบรถดึงดีมากครับ เกียร์ 4 5 ไม่ต้องกดลึกมากรถก็วิ่งใช้ได้ดึงดีมีสะดุดนิดหน่อย แต่ถ้าผ่อนเครื่องลงมาเมื่อไหร่รถจะไม่มีแรงทันที เหมือนว่ารอบต่ำๆ กลางๆ รถไม่มีกำลังเลยครับและสะดุดอาการไม่ถึงกับวูบนะครับ แต่กดคันเร่งต้องลึกมากๆมันถึงจะวิ่งขึ้น แต่ออกตัวต้นๆใช้ได้นะครับ ต้องดูที่ทองขาว หรือต้องไล่นมหนูคาร์บู ถ้าต้องไล่ที่คาร์บูแนะนำหน่อยครับ เบอร์ไรดี หรือว่าคาร์บู n pro มันใหญ่เกินไปครับ แล้วคอล์ยใต้ถังผมเพิ่มคอนเดนเซอร์เป็น2ตัวมีประโยชน ์มีข้อเสียอะไรมั้ยครับ ถามยาวหน่อยรบกวนลุงแดง หรือท่านอื่นๆด้วยนะครับ ขอโทษด้วยครับอธิบายยาว

กูจะไปกะvespa online_24's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลุงแดงครับ gl 100 มันมีปัญหาอ่ะครับ คือมันมีน้ำมันเครื่องออกมาจากเสื้อสูบ บริเวณรูระบายความร้อนด้านหน้าใต้ท่อไอเสียอ่ะครับ ฝั่งด้านโซ่ราวลิ้นอ่ะครับ
    อย่างนี้มันเป็นอะไรครับแล้วจะแก้อย่างไรดีครับ หรือต้องเปลี่ยนเสื้อสูบใหม่เลย

ขอบคุณ
    0

ขอถามแบบแปลกๆหน่อยนะครับ ถ้าถอดฟิลคอล์ยตัวเดิมที่เป็นหน้าทองขาวออกแล้วใส่ฟิ ลคอล์ยที่ใช้แปลง cdi เข้าแทนแต่ก็ยังต่อไปเข้าไปที่ทองขาวเหมือนเดิมจะเป็ นไงครับ ที่ถามเพราะซื้อตัวแปลงมาใส่แล้วแต่มันไม่ถูกใจ เลยกลับมาใช้ระบบไฟเดิม แค่สงสัยว่าถ้าใส่แบบที่ว่ามันจะเป็นยังไง

Senior Member ต๋อง ลำพูน's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ roongie อ่านข้อความ
    อยากปรึกษาลุงแดงหรือท่านอื่นๆหน่อยครับ รถ gl125 เครื่องเดิมๆครับ ทองขาว แต่ตอนนี้ใส่คาร์บู n pro อยู่อาการคือ
    ข้อ1 ตอนออกตัวครัชฟรี ผมเปลี่ยนแผ่นครัชใหม่แล้วยังไม่หาย ลองลงสปริงแต่ง ครัชแข็งมากขับไม่ไหวแต่อาการฟรีดีขึ้น ไม่รู้ว่าแผ่นเหล็กครัชมีส่วนมั้ยครับยังไม่ได้เปลี่ ยน
    ข้อ2 เกียร์ 1 2 3 สะดุดมากครับ ต้องเร่งลึกๆ รถถึงจะวิ่ง แต่พอได้รอบรถดึงดีมากครับ เกียร์ 4 5 ไม่ต้องกดลึกมากรถก็วิ่งใช้ได้ดึงดีมีสะดุดนิดหน่อย แต่ถ้าผ่อนเครื่องลงมาเมื่อไหร่รถจะไม่มีแรงทันที เหมือนว่ารอบต่ำๆ กลางๆ รถไม่มีกำลังเลยครับและสะดุดอาการไม่ถึงกับวูบนะครับ แต่กดคันเร่งต้องลึกมากๆมันถึงจะวิ่งขึ้น แต่ออกตัวต้นๆใช้ได้นะครับ ต้องดูที่ทองขาว หรือต้องไล่นมหนูคาร์บู ถ้าต้องไล่ที่คาร์บูแนะนำหน่อยครับ เบอร์ไรดี หรือว่าคาร์บู n pro มันใหญ่เกินไปครับ แล้วคอล์ยใต้ถังผมเพิ่มคอนเดนเซอร์เป็น2ตัวมีประโยชน ์มีข้อเสียอะไรมั้ยครับ ถามยาวหน่อยรบกวนลุงแดง หรือท่านอื่นๆด้วยนะครับ ขอโทษด้วยครับอธิบายยาว

ผมขี่ gl125 เหมือนกันเคยเจออาการคล้ายๆกันครับ

ผมขออธิบายตามที่ผมเองได้แก้ไขกับรถตัวเองนะครับ

ข้อ1 คลัชฟรี หรือ แข็งมาก

สาเหตุ.. สายคลัชที่ใช้ยาวเกินไป ทำให้แรงกดคลัชมีน้อย

วิธีแก้ไข ในจุดนี้ผมเปลี่ยนมาใช้สายคลัชให้สั้นลง

โดยใช้ของ ฮอนด้า ไนท์

Name:  DSC04610_resize.JPG
Views: 6571
Size:  119.3 KB

ถ้ามันยังสั้นไปก็เปลี่ยนมาใช้ของ ฮอนด้า เวฟ 110 z

สายเส้นลวดอาจจะยาวเกินไปก็สามารถตัดออกแล้วต่อใหม่ไ ด้ครับ

ข้อ2 เกียร์สะดุด และ เรื่องคาร์บูฯ

สาเหตุ..เรื่องเกียร์ (ผมไม่ถนัด) เรื่องคาร์บูฯ นมหนูอาจจะเบอร์ใหมญ่เกินไป

วิธีแก้ไข..เดิมๆนมหนูทั้ง อากาศและน้ำมันของคาร์บู nsr โปรอาร์ม

จะอยู่ที่ นมหนูอากาศเบอร์ 42 นมหนูน้ำมันเบอร์ 152

ในรถของผมใช้นมหนูเบอร์ 42 แต่ลดเบอร์น้ำมันลงอยู่ที่ เบอร์ 100

แล้วจูนอากาศที่ 1 รอบครึ่ง หรืออาจจะ 1รอบ45 ดูตามเข็มนาฬิกา

แต่..หัวเทียนของผมก็ยังดำอยู่นิดหน่อย ถือว่าการเผาไหม้ยังไม่สมบูรณ์เท่าไหร่

การใช้งานก็ปกติดี ถ้าคุณจะลองนำไปใช้ก็ลองลดนมหนูน้ำมันลงอีกนิดหน่อย ก็น่าจะดีกว่านี้ครับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณคุณต๋อง ลำพูนมากครับ
    คุณต๋องใช้คาร์บู n pro อยู่หรอครับ ผมไปเปิดดูกระทู้เก่าๆ n pro ใส่วิงมีคนแนะนำนมหนูที่ 110/38 ผมใส่กรองเปลือยด้วยครับ จะลองไล่แบบไหนดี
    แต่นมหนูน้ำมันคงใหญ่ไปแน่ครับคงต้องลดลงมาถ้าให้ต่ำ กว่า 100 นี่ใช้สักเท่าไหร่ดีครับ
    เครื่องผมเดิมๆนะลูกก็ไซด์ STD แต่คว้านใส่ปลอกมา ยังคิดว่า n pro มันจะสูบน้ำมันไปมั้ยเพราะลูกเดิมอยู่หรือตัดใจลงเงิ นเพิ่มหาแด็ชมาลงดีจะประหยัดน้ำมันกว่า n pro มากมั้ยครับ
    ยังไงถ้าลุงแดงผ่านมาเห็นก็ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะ ครับ
    อีกอย่างครับสายครัชผมใช้ cg110 อยู่ต้องเปลี่ยนมั้ยครับเพราะครัชฟรีจนรู้สึกได้ทั้ง ที่เปลี่ยนแผ่นแล้วแผ่นเหล็กครัชนี่ดูยังไงครับว่าถึงเวลาเปลี่ยน

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ roongie อ่านข้อความ
    ขอบคุณคุณต๋อง ลำพูนมากครับ
    คุณต๋องใช้คาร์บู n pro อยู่หรอครับ ผมไปเปิดดูกระทู้เก่าๆ n pro ใส่วิงมีคนแนะนำนมหนูที่ 110/38 ผมใส่กรองเปลือยด้วยครับ จะลองไล่แบบไหนดี
    แต่นมหนูน้ำมันคงใหญ่ไปแน่ครับคงต้องลดลงมาถ้าให้ต่ำ กว่า 100 นี่ใช้สักเท่าไหร่ดีครับ
    เครื่องผมเดิมๆนะลูกก็ไซด์ STD แต่คว้านใส่ปลอกมา ยังคิดว่า n pro มันจะสูบน้ำมันไปมั้ยเพราะลูกเดิมอยู่หรือตัดใจลงเงิ นเพิ่มหาแด็ชมาลงดีจะประหยัดน้ำมันกว่า n pro มากมั้ยครับ
    ยังไงถ้าลุงแดงผ่านมาเห็นก็ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะ ครับ
    อีกอย่างครับสายครัชผมใช้ cg110 อยู่ต้องเปลี่ยนมั้ยครับเพราะครัชฟรีจนรู้สึกได้ทั้ง ที่เปลี่ยนแผ่นแล้วแผ่นเหล็กครัชนี่ดูยังไงครับว่าถึงเวลาเปลี่ยน

การกินน้ำมันของคาร์บูอยู่ที่ นมหนูน้ำมันครับ

ถ้าเบอร์ใหญ่ก็กินมาก

เรื่องสายคลัชนั้น พอดีรถผมแต่งแนวแทรคเกอร์ครับ

แฮนด์บาร์ เปลี่ยนใหม่ สายคลัชที่ดี

ต้องไม่ตึงมากเกินไป หรือ งอ มากเิกินไป

ในเวลาเลี้ยวครับ ไม่ว่าจะขวาสุด หรือ ซ้ายสุด

การเปลี่ยนแผ่นคลัชนั้นจะเปลี่ยนก็ต่อเมื่อรถไม่มีแร งครับ

ประมาณว่ามีแต่เสียง แรงไม่มี

อีกอย่างที่จะแนะนำครับ ลองไปดูที่ถ้วยคลัชด้วยครับ

ว่ามีรอยการสึกหรอ หรือไม่ และ หมุดที่ย้ำชุดคลัชครับ

ว่าถ้วยคลัชมีการสึกหรอ หรือไม่ และหมุดหลวมหรือไม่

ถ้าหมุดหลวมก็ต้องย้ำใหม่ครับ ถ้วยคลัชสึกหรอ ก็อาจจะต้องเปลี่ยนใหม่ครับ

Senior Member noonin01's Avatar
    ขอบคุณ
    0

น้าแดงครับ สปริงคันสตาทcg ใส่ gl 100 ได้ไหมครับ

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 47 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks