คุยกับลุงแดงเรื่อง cg/jx - หน้า 3

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 77 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 53 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คุยกับลุงแดงเรื่อง cg/jx

รบกวนอาจารย์แดงอีกแล้วครับ คือผมไม่รู้จริงๆครับ มือใหม่หักซ่อมครับ(รถตัวเองครับ) ซื้อของมาตามที่แนะนำ มีมัดไฟสตาร์ท dt125 กับคอยล์หัวเทียน rc80 ครับ ต้องซื้ออะไรเพิ่มอีกป่าวครับแปลง cdi cg110 น่ะ

Name:  647_resize.jpg
Views: 13455
Size:  113.6 KB

ส่วนแม่เหล็กอันที่ศรชี้ถอดออกป่าวครับ ถ้าถอดทั้งชุดป่าว คอนเดนเซอร์ในวงต้องใช้หรือป่าวครับ

Name:  649_resize.jpg
Views: 14564
Size:  52.3 KB

ส่วนแป้นจานไฟนี่มัดบน(เหลือง)คือไฟอะไรคัรบ มัดล่าง(แดง)ไฟอะไร แล้วเอามัดไฟ dt125 อันใหม่ใส่แทนอันไหนครับ ชุดทองขาว(เขียว)ถอดออกเลยนะครับ แล้วต้องต่อหรือซื้ออะไรเพิ่มป่าว เปลี่ยนมัดไฟแล้วต่อสายเข้าคอยล์หัวเทียนเลยเหรอครับ ต้องขยับอะไรมั่งครับอาจารย์ ขอวิธีทำหน่อยครับ ถ้ามีรูปด้วยจะดีมากๆเลยครับ ไม่รู้จริงๆครับอาจารย์ ผมกำลังหัดทำอยู่ครับ ทำเครื่องรถตัวเองน่ะ เวลารถเป็นอะไรจะได้แก้เองได้ครับ ได้ข้อมูลจากอาจารย์นี่แหละครับ ดีมากๆเลย ขอบพระคุณอย่างสูงครับอาจารย์แดง

Name:  648_resize.jpg
Views: 11964
Size:  46.2 KB

อีกเรื่องครับอาจารย์ พอดีปอกสูบผมร้าวด้วยน่ะก็เลยว่าจะตีปอกใหม่อาจารย์แ นะนำหน่อยว่าตีปอกลูกอะไรดีครับอยากให้มันใหญ่หน่อยน ่ะครับ เอาแบบไม่ต้องระเบิดแคร้งครับ ไม่เอาใหญ่ขนาดนั้น เอาแบบใส่ได้เลยไม่ต้องปรับแต่งมากครับ จะได้ทำทีเดียวเลย ตอนนี้ผ่าเครื่องแล้วครับรอชุด 5 เกียร์อยู่ครับของกำลังเดินทางน่าจะถึงอีกไม่กี่วันค รับ ขอคำแนะนำหน่อยครับอาจารย์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Jeab Mobile : 07-11-2010 เมื่อ 16:39

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

เรื่องของที่ต้องใช้แปลงถ้าหาจานไฟ (ที่จับมัดไฟ) เป็นของ cdi ไม่ได้ก็ต้องถอดลิ่มออกละครับเพราะต้องขยับแม่เหล็กใ ห้ตรงจังหวะครับ ส่วนคอล์ยหัวเทียน rc ถ้าหารุ่นที่มีตัวเสียบสายไฟ 2 ตัวก็ดี เพราะมันจะง่ายสำหรับมือใหม่ แต่หาไม่ได้ไม่เป็นไร ทำได้อยู่แล้ว ส่วนของกาวนาในแม่เหล็กต้องถอดออก (ควรเก็บไว้ให้ดี) เผื่อไว้วันข้างหน้าจะทำกลับเป็นเหมือนเดิมจะได้ไม่ต ้องไปหาอีก มัดที่ต้องเปลียนเป็นของดีที ก็คือมัดทองขาวที่ต่อกับสายสีดำ/ขาวนะ อย่าลืมหาหัวน๊อตตัวเมียเบอร์ 8 หรือ 9 รองใต้มัดดีทีให้สูงขึ้นด้วย ทองขาวถอดออกหมดรวมถึงคอนเดนเซอร์ด้วย สำหรับลูกสูบที่ถามมาน่าจะเป็นของ125 ก็พอเปลี่ยนแค่สลักสูบเท่านั้น วิธีที่ปรับระยะแม่เหล็กต้องลองขยับดูเอาเป็นว่า เริ่มจากหมุนเพลาข้อเหวี่ยงเอาลูกสูบขึ้นสูงสุด สังเกตูดูร่องลิ่มที่เพลาข้อเหวี่ยงจะตั้งขึ้นไปด้าน บน จากนั้นใส่แม่เหล็กให้เอาร่องลิ่มในแม่เหล็กชี้ไปทาง สเตอร์หน้า ประมาณว่าร่องลิ่มทั้งสองตัวทำมุมประมาณ 90 องศากัน เดินหน้าถอยหลังก็แค่นี๊ดเดียว แล้วอัดให้แน่นนะครับ ทดลองดูถ้าได้ที่แล้วจะให้แน่นอนก็มาร์คร่องลิ่มของเ พลาข้อเหวี่ยงที่แม่เหล็ก แล้วเอาไปให้โรงกลึงเซาะร่องลิ่มใหม่ วันหลังจะถอดจะใส่จะได้ไม่ต้องหาจังหวะกันอีก

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    เรื่องของที่ต้องใช้แปลงถ้าหาจานไฟ (ที่จับมัดไฟ) เป็นของ cdi ไม่ได้ก็ต้องถอดลิ่มออกละครับเพราะต้องขยับแม่เหล็กใ ห้ตรงจังหวะครับ ส่วนคอล์ยหัวเทียน rc ถ้าหารุ่นที่มีตัวเสียบสายไฟ 2 ตัวก็ดี เพราะมันจะง่ายสำหรับมือใหม่ แต่หาไม่ได้ไม่เป็นไร ทำได้อยู่แล้ว ส่วนของกาวนาในแม่เหล็กต้องถอดออก (ควรเก็บไว้ให้ดี) เผื่อไว้วันข้างหน้าจะทำกลับเป็นเหมือนเดิมจะได้ไม่ต ้องไปหาอีก มัดที่ต้องเปลียนเป็นของดีที ก็คือมัดทองขาวที่ต่อกับสายสีดำ/ขาวนะ อย่าลืมหาหัวน๊อตตัวเมียเบอร์ 8 หรือ 9 รองใต้มัดดีทีให้สูงขึ้นด้วย ทองขาวถอดออกหมดรวมถึงคอนเดนเซอร์ด้วย สำหรับลูกสูบที่ถามมาน่าจะเป็นของ125 ก็พอเปลี่ยนแค่สลักสูบเท่านั้น วิธีที่ปรับระยะแม่เหล็กต้องลองขยับดูเอาเป็นว่า เริ่มจากหมุนเพลาข้อเหวี่ยงเอาลูกสูบขึ้นสูงสุด สังเกตูดูร่องลิ่มที่เพลาข้อเหวี่ยงจะตั้งขึ้นไปด้าน บน จากนั้นใส่แม่เหล็กให้เอาร่องลิ่มในแม่เหล็กชี้ไปทาง สเตอร์หน้า ประมาณว่าร่องลิ่มทั้งสองตัวทำมุมประมาณ 90 องศากัน เดินหน้าถอยหลังก็แค่นี๊ดเดียว แล้วอัดให้แน่นนะครับ ทดลองดูถ้าได้ที่แล้วจะให้แน่นอนก็มาร์คร่องลิ่มของเ พลาข้อเหวี่ยงที่แม่เหล็ก แล้วเอาไปให้โรงกลึงเซาะร่องลิ่มใหม่ วันหลังจะถอดจะใส่จะได้ไม่ต้องหาจังหวะกันอีก
    ขอบพระคุณมากครับอาจารย์แดง เดี๋ยวผมจะลองเอาไปทำดูครับ ได้ผลยังไงจะแจ้งและขอคำแนะนำใหม่ครับ
    เอามัดไฟ dt มาใส่แทนอันนี้ใช่มั้ยครับอาจารย์
    Name:  071120101206_resize.jpg
Views: 16468
Size:  47.6 KB

Senior Member tawatchai88@thaimail.com's Avatar
    สถานที่
    กำลังสร้าง ครับ
    ขอบคุณ
    0

อาจารย์ แดง สุดยอดครับ
    ชื่อ นาย ธวัชชัย ปันตุ้ย ธนาคารกรุงไทย สาขา สันป่าตอง
    เลขบัญชี 524-0-02234-8
    โทร 0871751238 หนุ่ม เชียงใหม่

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Jeab Mobile อ่านข้อความ
    ขอบพระคุณมากครับอาจารย์แดง เดี๋ยวผมจะลองเอาไปทำดูครับ ได้ผลยังไงจะแจ้งและขอคำแนะนำใหม่ครับ
    เอามัดไฟ dt มาใส่แทนอันนี้ใช่มั้ยครับอาจารย์
    Name:  071120101206_resize.jpg
Views: 16468
Size:  47.6 KB
    จะใหระบุไปเลยนะไม่ได้หรอกครับเพราะไม่รู้ว่าเขาสลับ มัดกันหรือเปล่า ให้ไล่สายไฟเอา ดูที่มัดที่มีสายออกเส้นเดียวเป็นมัดจุดระเบิดครับ(เปลี่ยนมัดนี้แหละ) ถ้าออกจากมัดสามเส้นเป็นคอล์ยแสงครับ

Senior Member nax2581's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับพี่ ผมก็หาอยู่เหมือนกันว่าจะถามเหมือนกันอ่ะครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ
    ไอ้จานไฟที่แปลงแล้วมันเท่าไหร่เหรอครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nax2581 : 08-11-2010 เมื่อ 21:20

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nax2581 อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากครับพี่ ผมก็หาอยู่เหมือนกันว่าจะถามเหมือนกันอ่ะครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ
    ไอ้จานไฟที่แปลงแล้วมันเท่าไหร่เหรอครับ
    จานไฟที่เคยซื้อมาแค่ร้อยต้นๆเท่านั้น ที่ตัวจานจะพิมพ์คำว่า cdi ลงบนจานไฟเลยละ

Senior Member notnok's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ลุงแดงครับไอ้ตัวที่พิมคำว่า cdi แล้วมันใส่ได้เลยใช่มั้ยครับ ไม่ต้องขยับลิ่มใช่ป่าวคับ

Senior Member nax2581's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    จะใหระบุไปเลยนะไม่ได้หรอกครับเพราะไม่รู้ว่าเขาสลับ มัดกันหรือเปล่า ให้ไล่สายไฟเอา ดูที่มัดที่มีสายออกเส้นเดียวเป็นมัดจุดระเบิดครับ(เปลี่ยนมัดนี้แหละ) ถ้าออกจากมัดสามเส้นเป็นคอล์ยแสงครับ
    ขอบพระคุณมากครับอาจารย์แดง

ขอบคุณ
    0

ถามเรื่องโอเวอร์โหลดหน่อยครับ ไฟมันสูงเวลาขี่รอบสูงๆขาดตลอด เลยอยากทราบว่าต่อโอเวอร์โหลดยังไงอ่ะครับ อ่านที่ลุงเขียนแ
    ล้วไม่เข้าใจอ่ะครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ notnok อ่านข้อความ
    ลุงแดงครับไอ้ตัวที่พิมคำว่า cdi แล้วมันใส่ได้เลยใช่มั้ยครับ ไม่ต้องขยับลิ่มใช่ป่าวคับ
    ถูกต้องครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nax2581 อ่านข้อความ
    ถามเรื่องโอเวอร์โหลดหน่อยครับ ไฟมันสูงเวลาขี่รอบสูงๆขาดตลอด เลยอยากทราบว่าต่อโอเวอร์โหลดยังไงอ่ะครับ อ่านที่ลุงเขียนแ
    ล้วไม่เข้าใจอ่ะครับ
    โดยปรกติถ้าไฟชาร์จเข้าแบทดี ไฟหน้าไม่น่าจะขาด กับขาวดีอีกต่างหาก แต่ก็เอาละเมื่อถามมาก็ตอบไปเพื่อประดับความรู้ การต่อโอเวอร์โหลตต่ได้ 2 แบบ แบบแรกเอาโอเวอร์โหลตต่อกับสายไฟหน้าตรงๆ(เส้นที่ขึ้ นมาจากเครื่อง สีเหลือง) แบบที่สอง ต่อแบบผ่านสวิทย์ปิดเปิดไฟหน้า โดยต่อจากสายสีน้ำตาลที่ไปไฟท้าย ทั้งสองแบบใช้ได้แต่มีข้อแตกต่างตรงที่ว่าแบบแรกทั้ง มัดไฟและโอเวอร์โหลตจะทำงานตลอด อายุการใช้งานจะสั้นกว่าแบบที่สอง สำหรับตัวโอเวอร์โหลต์จะมีสองสายเส้นหนึ่งต่อกับสายไ ฟหน้าอีกสายก็ต่อลงกราวด์ครับ ง่ายๆลองดู
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dang gl : 09-11-2010 เมื่อ 20:56

Senior Member notnok's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ลุงแดงพอจะทราบที่ซื้อ ที่ยึดมัดดังกล่าวรึปล่าวครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ notnok อ่านข้อความ
    ลุงแดงพอจะทราบที่ซื้อ ที่ยึดมัดดังกล่าวรึปล่าวครับ
    พรุ่งนี้จะดูให้ครับ

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 77 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 53 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks