ท่านผู้มีความรู้

ชื่อกระทู้: ท่านผู้มีความรู้

loong-sawasdee's Avatar
    สถานที่
    นครศรีฯคลาสสิก
    ขอบคุณ
    1
    Blog Entries
    1

Red face ท่านผู้มีความรู้

หลายท่านได้อาสาเข้ามาเป็นผู้ช่วยตอบปัญหาและช่วยเหล ือแก้ไปข้อขัดข้องต่าง ๆ ทางทะเบียน ลุงถือว่าท่านเหล่านั้นเป็นผู้แก้ไขปัญหาสังคมอีกทาง หนึ่ง ลองคิดเปรียบเทียบดูว่าถ้าในสวนสาธารณะมีแต่ดอกไม้หร ือดอกบัวบานสะพรั่งเต็มไปหมด
    จะน่าดูชมเพียงได หรือถ้าคนในสังคมอุดมไปด้วยคนที่เป็นบัณทิตและปัญญาช นแล้ว โลกนี้จะน่าอยู่และสันติสุขเพียงใด ?

โดยส่วนตัวลุงประกอบาชีพทางด้านกฎหมายหรือเป็นทนายคว ามนั่นเอง งานของลุงก็คือช่วยแก้ปัญหาให้สังคมโดยอาศัยความรู้ท างด้านกฏหมายที่มีอยู่ มาจัดการเรื่องต่าง ๆ ให้เขา แล้วเขาก็ให้ค่าจ้างแก่ลุงเป็นการตอบแทน

โดยนัยนี้ขอเชิญท่านชาวไทยสกู๊ตเตอร์ทั้งหลายปรึกษาห ารือหรือถามปัญหาต่าง ๆ เรื่องทะเบียนกับผู้ที่อาสาเข้ามาแก้ปัญหาเหล่านั้นไ ด้ครับ เพราะนั่นคือเขาเหล่านั้นได้อาศัยความรู้ ความสามารถและประสบการณ์ของเขาเข้ามาช่วยแก้ปัญหาให้ ท่าน ตามความเป็นจริงแล้วเขาคือผู้ช่วยเหลือ หรือชี้แนะช่องทาง รวมทั้งเตรียมเอกสาร ให้แก่ราษฎรและประชาชนให้ง่ายต่อการติดต่อราชการงานข นส่ง(ทะเบียน)นะครับ

ถ้าเขาจะขอรับค่าบริการในหน้าที่การงานของเขาบ้างก็อ ย่ารังเกียจ จ่ายไปเถอะครับ ถ้าเขาทำดีต่อท่าน ท่านก็ต้องตอบแทนเขาเป็นสินน้ำใจ "ผู้ใดทำงาน ผู้นั้นย่อมได้รับค่าตอบแทน" มิใช่หรือ แต่ต้องสมาน้ำสมเนื้อและเหมาะสมเป็นธรรม

สังคมต้องการผู้เป็นบัณทิตเสมอ เพียงแต่"ผู้เห็นแก่ได้ คดโกงคนอื่นหรือสร้างความไม่เป็นธรรมให้ผู้อื่นเท่าน ั้นที่สังคมไม่ต้องการ" ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย loong-sawasdee : 26-10-2010 เมื่อ 09:55

loong-sawasdee's Avatar
    สถานที่
    นครศรีฯคลาสสิก
    ขอบคุณ
    1
    1

บัวที่เริ่มบาน

บัวยิ่งบาน เต็มที่ ยิ่งมีมาก
    ผู้มีพระภาค ยิ่งพอ พระทัยยิ่ง
    เหตุดังนั้น บัวที่เริ่ม จะบานจริง
    อย่ากลอกกลิ้ง ล่อหลุบ หุบเสียเอย ฯ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย loong-sawasdee : 28-10-2010 เมื่อ 09:35

Senior Member sumitr's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ loong-sawasdee อ่านข้อความ
    หลายท่านได้อาสาเข้ามาเป็นผู้ช่วยตอบปัญหาและช่วยเหล ือแก้ไปข้อขัดข้องต่าง ๆ ทางทะเบียน ลุงถือว่าท่านเหล่านั้นเป็นผู้แก้ไขปัญหาสังคมอีกทาง หนึ่ง ลองคิดเปรียบเทียบดูว่าถ้าในสวนสาธารณะมีแต่ดอกไม้หร ือดอกบัวบานสะพรั่งเต็มไปหมด
    จะน่าดูชมเพียงได หรือถ้าคนในสังคมอุดมไปด้วยคนที่เป็นบัณทิตและปัญญาช นแล้ว โลกนี้จะน่าอยู่และสันติสุขเพียงใด ?

โดยส่วนตัวลุงประกอบาชีพทางด้านกฎหมายหรือเป็นทนายคว ามนั่นเอง งานของลุงก็คือช่วยแก้ปัญหาให้สังคมโดยอาศัยความรู้ท างด้านกฏหมายที่มีอยู่ มาจัดการเรื่องต่าง ๆ ให้เขา แล้วเขาก็ให้ค่าจ้างแก่ลุงเป็นการตอบแทน

โดยนัยนี้ขอเชิญท่านชาวไทยสกู๊ตเตอร์ทั้งหลายปรึกษาห ารือหรือถามปัญหาต่าง ๆ เรื่องทะเบียนกับผู้ที่อาสาเข้ามาแก้ปัญหาเหล่านั้นไ ด้ครับ เพราะนั่นคือเขาเหล่านั้นได้อาศัยความรู้ ความสามารถและประสบการณ์ของเขาเข้ามาช่วยแก้ปัญหาให้ ท่าน ตามความเป็นจริงแล้วเขาคือผู้ช่วยเหลือ หรือชี้แนะช่องทาง รวมทั้งเตรียมเอกสาร ให้แก่ราษฎรและประชาชนให้ง่ายต่อการติดต่อราชการงานข นส่ง(ทะเบียน)นะครับ

ถ้าเขาจะขอรับค่าบริการในหน้าที่การงานของเขาบ้างก็อ ย่ารังเกียจ จ่ายไปเถอะครับ ถ้าเขาทำดีต่อท่าน ท่านก็ต้องตอบแทนเขาเป็นสินน้ำใจ "ผู้ใดทำงาน ผู้นั้นย่อมได้รับค่าตอบแทน" มิใช่หรือ แต่ต้องสมาน้ำสมเนื้อและเหมาะสมเป็นธรรม

สังคมต้องการผู้เป็นบัณทิตเสมอ เพียงแต่"ผู้เห็นแก่ได้ คดโกงคนอื่นหรือสร้างความไม่เป็นธรรมให้ผู้อื่นเท่าน ั้นที่สังคมไม่ต้องการ" ครับ
    จริงครับ บางที่เรารู้ขั้นตอนใต้ดินทุกอย่าง แต่เราไม่มีพรรคพวกพอ ก้ต้องอาศัยเขาครับ แล้วเขาก็มีรายจาย เราก็ต้องจ่ายครับ เราต้องอยู่ในโลกของความเป็นจริง แต่อะไรที่ช่วยกันได้ก้ช่วยกันครับ
    รับตามชุดโอน จากเจ้าของรถที่ชื่อตรงกับเล่มโดยตรง (เท่านั้น) ในกรณีที่รถซื้อมาแล้วเอกสารไ่ม่ครบ ตามก่อนจ่ายทีหลัง ไม่สำเร็จไม่ต้องจ่าย เอกสารต่างๆ ต้องเป็นไปตามที่กำหนด จีงรับตามครับ รับรองได้เอกสารจากมือเจ้าของโดยตรงแน่นอนครับ
    [CENTER][CENTER]089-9801530

art way's Avatar
    สถานที่
    unlimited
    ขอบคุณ
    0
    1

ผมขออาสาอีกแรงครับ เรื่องบางเรื่องที่ผมเห็นว่ามันไม่อยากเย็นอะไรผมก็จ ะแนะนำบางท่านให้ไปดำเนินการเอง
    และแนะนำตามขั้นตอนของเอกสารต่างๆ แต่สำหรับบางท่านที่เรื่องของเวลาที่ไม่มีไปดำเนินกา รจริงก็ขอใช้บริการ
    แต่สำหรับบางท่านเชิญนะทางเมล์ได้เลย ตอบได้ผมตอบให้เลยครับ...............ยินดีทุกท่านคร ับ
    สมเกียรติ (หรั่ง)
    โทร. 087-5126683
    e.mail: [email protected]
    บริการงานทะเบียนรถยนต์
    (ทุกพื้นที่เขตขนส่ง)
    สำหรับรถยนต์ทุกชนิดทุกประเภท รถใหม่,เก่า,รถคลาสสิค
    รับโอน-ย้ายรถเข้า,ออก-แจ้งย้ายปลายทาง-แจ้งติดตั้งแก๊ส
    แจ้งเปลี่ยนเครื่อง-แจ้งเปลี่ยนสี-แจ้งติดตั้งคอก,กะบะ,หลังคา,คอก
    แจ้งเปลี่ยนแปลงรายการต่างๆ-คัดสมุดจดทะเบียนเล่มใหม่-แจ้งเอกสารหาย
    แจ้งจอดรถชั่วคราว,ตลอดไป-แจ้งสลับเครื่อง-จดทะเบียนใหม่(รถภาษีขาดเกิน 3 ปี)
    บริการเสียภาษี(ไม่มีเล่มก็เสียได้) - พ.ร.บ. - ประกันภัย - บริการชำระภาษีรถทะเบียนระงับ-บริการรับตามเอกสารชุดโอน (บริการรับโอนทั่วประเทศ)
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องทะเบียน (ทางเมล์ได้เลยครับ)

Bookmarks