คุยกับลุงแดงเรื่อง wing - หน้า 21

หน้าที่ 21 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คุยกับลุงแดงเรื่อง wing

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pae123456 อ่านข้อความ
    แฮะๆ สวัสดีครับลุงแดง รบกวนอีกแล้ว

คือคาบู wing ผมเปลี่ยนเป็น JX น่ะครับ (ตอนนั้นโง่อยู่ ทำไมช่างเปลี่ยนให้ก็ไม่รู้)

ตอนนี้ JX มันเสียอีกแล้วคือน้ำมันรั่วออกมา แกะไปให้ร้านเค้าซ่อม

ก็บอกว่าเป็นของ JX ก๊อปแบบกากๆด้วย

เลยจะไปหาร้านขายคาบูเองไปสอบถาม

ร้านเค้าแนะนำเป็น ของ GL (ก๊อปเหมือนกันแต่อย่างดี เค้าบอกมานะเง้อ)

ของ wing ก็ไม่มีขายเลย ดูมือ 2 ไม่เป็นด้วยกลัวโดนย้อมแมว

งงเหมือนกันทำไมรถแต่ละรุ่นถึงมีคาบูกันคนละแบบทั้งๆ ที่ก็ทรงคล้ายกัน

เลยอยากทราบว่า คาบู wing JX GL มันแรงต่างกันยังไงเหรอครับ

แล้วถ้าผมจะเอา GL มาใส่จะเวิคไหมอ่ะครับ หรือแนะนำเป็นของตัวอื่น

รบกวนด้วยนะครับลุงแดง >.,< ขอบคุณครับ
    ในการใช้งานของรถแต่ละชนิดไม่เหมือนกันครับ จีแอลกับเจเอ๊กซ์ไม่ต่างกันเท่าไหร่ ส่วนของวิงมันมีโช๊คเร่งช่วยเพราะเป็นรถที่ต้องการอั ตราเร่งสูงครับ

KT_wizards's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ ขออนุญาติสอบถาม เครื่องแปลง CDI แล้ว ชุดไฟ ของ wing นี้ใช้อะไรแทนได้ ทั้งคอลย์ แผ่นชาร์ต และกล่อง ไม่ทราบว่ามีที่ใดจำหน่ายบ้าง

ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KT_wizards : 30-11-2012 เมื่อ 21:07
    Alone Rider ไร้สังกัดเดินทางตามเก็บความฝัน และความสุข
    Tel : 087-4417793 ### Line : kittisuk1979

ธนาคารไทยพานิชย์ 4035666354 กิตติศักดิ์ เทศนะ
    ธนาคารกรุงไทย 3080259106 กิตติศักดิ์ เทศนะ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ KT_wizards อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ ขออนุญาติสอบถาม เครื่องแปลง CDI แล้ว ชุดไฟ ของ wing นี้ใช้อะไรแทนได้ ทั้งคอลย์ แผ่นชาร์ต และกล่อง ไม่ทราบว่ามีที่ใดจำหน่ายบ้าง

ขอบคุณครับ
    เรื่องแปลงซีดีไอแล้วนะมันต้องถามคนที่แปลงครับเพราะ มันมีวิธีแปลงหลายแบบ อะไหล่ต้องหาตามร้านทั่วไปมีขาย

Junior Member
    ขอบคุณ
    5

สวัสดีครับลุงแดง วันนี้มีเรื่องรบกวนอีกแล้ว

คือ คาบู มีส่วนทำให้เร่งให้เร็วได้ไหมครับ

พอดีก่อนหน้านี้ใช้คาบู JX แล้วตอนนี้ GL

แต่มันคล้ายกันอย่างที่ลุงแดงว่าเลย

แล้วมัน เร่งไมค่อยขึ้นอ่ะครับ

มันได้ประมาณ 50 แล้วพอขึ้น 60 รถเริ่มสั่น ความเร็วขึ้นทีละนิด ทั้งๆที่ เราบิดจนรอบสูงมากๆ (คล้ายๆเหมือนจะให้เปลี่ยนเกียร์)

ไม่รู้เป็นผลมาจากคาบูหรือป่าวครับ ? (ถ้าเกี่ยว ก็คิดเหมือนกันจะลองหา N pro มาใส่)

มีอีกสาเหตุ คือ เคยให้ช่างใส่แผ่นคลัชมาใหม่ ไม่รู้เค้าใส่ดีไหม แล้วเกี่ยวกันไหม - -? แล้วต้องใส่กี่แผ่นครับ ตามรูปหน้า 1 เลยหรือป่าวครับ

รบกวนด้วยนะลุงแดง ขี่ได้แค่ 50 -60 มันยังไงก็ไม่รู้ T T ใจไม่ดี

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pae123456 อ่านข้อความ
    สวัสดีครับลุงแดง วันนี้มีเรื่องรบกวนอีกแล้ว

คือ คาบู มีส่วนทำให้เร่งให้เร็วได้ไหมครับ

พอดีก่อนหน้านี้ใช้คาบู JX แล้วตอนนี้ GL

แต่มันคล้ายกันอย่างที่ลุงแดงว่าเลย

แล้วมัน เร่งไมค่อยขึ้นอ่ะครับ

มันได้ประมาณ 50 แล้วพอขึ้น 60 รถเริ่มสั่น ความเร็วขึ้นทีละนิด ทั้งๆที่ เราบิดจนรอบสูงมากๆ (คล้ายๆเหมือนจะให้เปลี่ยนเกียร์)

ไม่รู้เป็นผลมาจากคาบูหรือป่าวครับ ? (ถ้าเกี่ยว ก็คิดเหมือนกันจะลองหา N pro มาใส่)

มีอีกสาเหตุ คือ เคยให้ช่างใส่แผ่นคลัชมาใหม่ ไม่รู้เค้าใส่ดีไหม แล้วเกี่ยวกันไหม - -? แล้วต้องใส่กี่แผ่นครับ ตามรูปหน้า 1 เลยหรือป่าวครับ

รบกวนด้วยนะลุงแดง ขี่ได้แค่ 50 -60 มันยังไงก็ไม่รู้ T T ใจไม่ดี
    ถูกต้องแล้วครับคาร์บูมีส่วนเป็นอย่างมากสำหรับเครื่ องยนต์ ต้องไม่ลืมว่าวิงเป็น125ซีซี เจเอ็ซและจีแอลที่ว่ามานะมัน100กับ110 หรือเปล่าละคาร์บูนะ
    เรื่องคลัชถ้าผิดมันใส่ไม่ได้หรอกครับหรือใส่ได้ก็ใช ้ไม่ได้เลย ตามรูปมันเป็นวิธีการใส่ครับจำนวนของจริงมากกว่า

6. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : dang gl สำหรับกระทู้นี้ :

pae123456 (14-01-2013)

Junior Member Road-Blue's Avatar
    ขอบคุณ
    4

สอบถ้า หน่อยคับ แคมวิงตั้งไง และตั้งวาว ไอดี ไอเสีย ตั้ง ไง

ถ้าลูกสูบขึ้นสุดแล้ว ตั้งได้ พร้อมกัน2ตัวเลยใช่มั๊ย และอีกอย่าง ก่อนหน้านี้ เดินเบาได้ไม่ดับจอดเฉยๆ

แต่ขี่ผ่อนเครื่องและกำครัชมันดับเป็นที่อะไรคับ

Junior Member Road-Blue's Avatar
    ขอบคุณ
    4

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    ไม่มีอะไรที่ยากหรอกครับ ก็ไปหาซื้อมัดซีดีไอซึ่งมีขายทั่วไปมาเปลี่ยนใส่ แล้วก็เปลี่ยนคอล์ยหัวเทียนใช้ของอาร์ซีก็ได้แบบสองป ลักนะง่ายดี มันสำคัญที่่บางครั้งก็ไม่ต้องขยับแม่เหล็ก เพียงสลับสายที่คอล์ยหัวเทียน ถ้าไม้่ดีก็ต้องขยับแม่เหล็กครับ
    และคอย ล่าง ใช้ของอะไร

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Road-Blue อ่านข้อความ
    สอบถ้า หน่อยคับ แคมวิงตั้งไง และตั้งวาว ไอดี ไอเสีย ตั้ง ไง

ถ้าลูกสูบขึ้นสุดแล้ว ตั้งได้ พร้อมกัน2ตัวเลยใช่มั๊ย และอีกอย่าง ก่อนหน้านี้ เดินเบาได้ไม่ดับจอดเฉยๆ

แต่ขี่ผ่อนเครื่องและกำครัชมันดับเป็นที่อะไรคับ
    การตั้งวาวล์ไม่ว่าจะเป็นของอะไรเหมือนกันหมดไม่มีอะ ไรพิเศษ หมุนลูกให้ขึ้นสูงสุดจังหวะที่วาวล์ปิดสนิททั้งสองตั ว แล้วตั้งเลยครับทั้ง2ตัว
    เป็นเวลาขี่อยู่ในเกียร์แสดงว่าคลัชจากไม่สุด คือบีบคลัชแล้วเครื่องยังไม่ฟรีนะ

10. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : dang gl สำหรับกระทู้นี้ :

Road-Blue (22-12-2012)

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    การตั้งวาวล์ไม่ว่าจะเป็นของอะไรเหมือนกันหมดไม่มีอะ ไรพิเศษ หมุนลูกให้ขึ้นสูงสุดจังหวะที่วาวล์ปิดสนิททั้งสองตั ว แล้วตั้งเลยครับทั้ง2ตัว
    เป็นเวลาขี่อยู่ในเกียร์แสดงว่าคลัชจากไม่สุด คือบีบคลัชแล้วเครื่องยังไม่ฟรีนะ
    เป็นของตรงรุ่นมีขาย

12. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : dang gl สำหรับกระทู้นี้ :

Road-Blue (22-12-2012)

ขอบคุณ
    5

ลุงแดงครับ แล้วมันจะมีอาการอย่างไรครับ

ถ้าเราตั้ง มาร์กแคม ไม่ดี
    ถ้าเราตั้ง วาว ไม่ดี
    ตั้งไอดี ไอเสีย ไม่ดี

ตอนนี้ก็ขี่ดีอยู่เหมือนกันนะครับ (ขี่ได้แล้ว ^^)

แต่กลัวผิด หรือ ไม่ดี กลัวจะพังเป็นทอดๆอ่ะครับ

ขอคำชี้แนะด้วยครับลุงแดง

Senior Member .oat.dcshoecousa's Avatar
    สถานที่
    MCเมืองเลย
    ขอบคุณ
    0

^^
    โอ๊ตmcเมืองเลยครับ เบอร์เก่า 0846045896 เบอร์ใหม่ 0613702484 [email protected]
    www.facebook.com/Oat.Engineering.th
    www.facebook.com/kittithat.kulutnam
    อะไหล่ Honda เชิญเเวะดูก่อน http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=850919
    ต้องการซื้ออะไหล่ Wing http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=754374

Member Samukee's Avatar
    สถานที่
    ยังหาอยู่
    ขอบคุณ
    0

ทองขาวดีที่สุดแล้วล่ะครับ
    ~พ่อกู ดาบหัก~

วันทิตะวา ราชาวิยะเต นะโม เอหิราชา เอหิวิญญาณัง
    เอหิมะมะ มามา มาเร โสทายะ มาเร โสทายะ ประสิทธิภะวันตุเม

*ระวัง Classic ขึ้นหน้า*
    ระมัดระวังหน้าตาจะ Classic***

ประพันธ์ เข็มเพ็ชร
    29 ม.2 บ.วังยาง ต.ผาจุก
    อ.เมือง จ.อุตรดิตถ์ 53000

Tel.082-2286766 แม็ก

ขอบคุณ
    0

ลุงแดงครับ รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการต่อแผ่นชาร์ตหน่อยครับ ตอนนี้ใช้วิงอยู่และทำ cdi ของเล็ก จะต่อแผ่นชาร์ตของคาวาซากิ LEO ต้องต่อยังไงครับ ตอนนี้ที่ออกจากเครื่องมา สายเหลือง-แดง มีไฟ ผมต่อไปไฟหน้ากับไฟท้าย ส่วนสายเหลือง-ขาว กับสายสีชมพู ติดเครื่องแล้วลองเขี่ยดู ไม่มีไฟนะครับ ผมแนบรูปมาให้ดูด้วยครับ รบกวนด้วยนะครับ Name:  รูปภาพ2.jpg
Views: 2810
Size:  11.2 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Srimai : 14-02-2013 เมื่อ 09:42

ขอบคุณ
    0

ลุงแดงครับ รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการต่อแผ่นชาร์ตหน่อยครับ ตอนนี้ใช้วิงอยู่และทำ cdi ของเล็ก จะต่อแผ่นชาร์ตของคาวาซากิ LEO ต้องต่อยังไงครับ ตอนนี้ที่ออกจากเครื่องมา สายเหลือง-แดง มีไฟ ผมต่อไปไฟหน้ากับไฟท้าย ส่วนสายเหลือง-ขาว กับสายสีชมพู ติดเครื่องแล้วลองเขี่ยดู ไม่มีไฟนะครับ ผมแนบรูปมาให้ดูด้วยครับ รบกวนด้วยนะครับ Name:  รูปภาพ2.jpg
Views: 8041
Size:  11.2 KB

ลุงแดงอยู่ไหน....ช่วยด้วยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Srimai : 14-02-2013 เมื่อ 09:48

ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

สวัสดีครับลุงแดง สบายดีไหมครับ รบกวนผมอะไรนิดหน่อยนะครับ
    รถผม วิง เครื่องมันหอนมาก ผมลองหาเฟืองหอนกับชุดคลัซยกชุดมาเปลี่ยนใหม่แล้วก้ไ ม่หายหอน เลยอยากจะถามว่ามันเป็นที่อะไรได้อีกไหมครับ
    แต่ตอนประกอบเครื่อง ผมสังเกตุเห็นว่าลูกปืนข้างข้อเ**่วยงตับใหญ่ๆ2ข้างน ะครับ เวลาใส่เบ้าแคร้งแล้วมันจะหลวมนิดหน่อย ผมไม่แน่ใจว่า เวลาประกบแคร้งกลางกับลูกปืนแล้วมันจะฟิตพอดีไหมคับก ับข้อเหวี่ยง
    และเพราะสาเหตุนี้หรือเปล่าที่อาจจะทำให้มันหอนได้ ซึ่งเวลาติดเครื่องแล้วรอบเดินเบาจะดัง แต่พอรอบสูงๆแล้วจะไม่ค่อยดังแทบไม่ได้ยินเลย
    หรืออาจจะเป็นที่ชุดเกีย ไหมครับที่ทำให้มันหอน มันจะหอนเหมือน sonic ที่ผ่านการใช้งานหนักๆมาเลยละครับ และถ้าเบ้าแคร้งมันสึกจนหลวมมีวิธีทำหรือแก้ไหมคับ เอาแบบถาวรนะครับ
    ขอโทดนะครับที่ถามเยอะ ช่วยตอบให้หายสงสัยทีนะครับลุง จะเป็นพระคุณมากเลยครับ จะได้รื้อเครื่องฟิตใหม่อีกรอบ
    อ่อ อีกเรื่องนะครับ
    คือว่าเวลาลูกสูบขึ้นสุด มาร์คจะตรงกับล้อแม่เหล็กตรงตัว T ใช่ไหมครับ แล้วเราจะวางแคมยังไงครับ ให้แคมไอดีปิดลิ้นไอดี แคมไอเสียจะเปิดลิ้นไอเสียใช่ปะครับ
    ซึ่งที่ผมถามนี่รถผมเหมือนจะใส่แคมผิดจังหวะแต่ขี่ได ้ปกติ แต่มันต้องมาหาจังหวะตั้งวาล์วนี่ละครับซึ่งตั้งได้ค รั้งละตัว ผมจึงอยากรู้วิธีใส่แคมที่ถูกต้องนะครับ
    ขอบคุณมากนะครับลุงแดงที่ตอบคำถามผม

หน้าที่ 21 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks