คุยกับลุงแดงเรื่อง custom c700 c900 c70 - หน้า 3

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คุยกับลุงแดงเรื่อง custom c700 c900 c70

Senior Member chang soy ton's Avatar
    สถานที่
    ยังไม่มี
    ขอบคุณ
    0

ลุงแดงครับ ระบบไฟเพิ่มให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ............
    ถ่องจำก็ได้ง่ายดีครับ
    นายสนธิชัย พลพิพัฒน์ 0870040447
    ที่อยู่ปัจจุบัน
    44/2 ม.6 ต.คุ้งตะเภา อ.เมือง จ.อุตรดิตถ์ 53000
    ที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน
    152 ม.3 ต.ผาจุก อ.เมือง จ.อุตรดิตถ์ 53000

ธนาคารกรุงเทพ 293-4-51510-3 นายสนธิชัย พลพิพัฒน์

ให้สองล้อพาไป

ด้วยจรรยาบรรณ

Senior Member chang soy ton's Avatar
    สถานที่
    ยังไม่มี
    ขอบคุณ
    0

ดันๆครับ
    นายสนธิชัย พลพิพัฒน์ 0870040447
    44/2 ม.6 ต.คุ้งตะเภา อ.เมือง จ.อุตรดิตถ์ 53000
    152 ม.3 ต.ผาจุก อ.เมือง จ.อุตรดิตถ์ 53000

ธนาคารกรุงเทพ 293-4-51510-3 นายสนธิชัย พลพิพัฒน์

LoveAholic's Mamee Tui_C65's Avatar
    สถานที่
    โบราณลิซึ่ม Mc.
    ขอบคุณ
    0

ป๋าครับ...ไม่รู้จะถามอะรัยแค่แวะมาอ่าน....
    คิดถึงป๋า.....นะ
    สำหรับฉันคำว่า "โบราณ"

มันลิซึ่มเข้าไปในเส้นเลือดของชีวิตฉัน

"โบราณลิซึ่ม"

สำหรับคำว่า "คลาสสิค"

มันเป็นอาการติดที่เรื้อรังเกินจะรักษาได้

"Classic Aholic"

คลาสสิกไม่ได้อยู่ที่ใจ แต่มันอยู่ในสันดานของฉัน

อัลบั้มรวมภาพทริปต่างๆ http://picasaweb.google.co.th/por1081009

สดุดี เครดิต...ตุ้ย โบราณลิซึ่ม Mc. 085-8125900

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chang soy ton อ่านข้อความ
    ลุงแดงครับ ระบบไฟเพิ่มให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ............
    ถ่องจำก็ได้ง่ายดีครับ
    เอาแบบพื้นฐานของฮอนด้าก่อนก็แล้วกัน
    เริ่มจาก จุดแรกที่เครื่องยนต์ สายดำ/ขาว มาจากมัดสตาร์ทที่มีทองขาวและคอนเดนเซอร์ต่อคร่อมลงก ราวด์วิ่งออกไปหาคอล์ยจุดระเบิดและเลยไปลงกราวด์ที่ส วิทช์กุญแจ สายสีเหลืองจากมัดคอล์ยแสงเป็นสายไฟหน้าวิ่งตรงขึ้นไ ปที่สวิทช์แฮนด์ เมื่อเปิดสวิทช์ไฟหน้าไฟจะจ่ายออกสีน้ำตาลไปเป็นไฟท้ ายไฟเรือนไมล์และผ่านไปที่สวิทช์สูง/ต่ำ สีน้ำเงินไฟสูง สีน้ำตาล/ขาวไฟหรี่ และสีขาวเป็นไฟต่ำ(สีขาวเส้นนี้เป็นสายที่ออกจากสวิท ช์ต่ตรงไปหลอดไฟหน้าอย่างเดียว) สีขาวจากมัดคอล์ยแสง(จากเครื่อง)วิ่งไปต่อเข้ากับตัว ชาร์จออกสีแดงเข้าแบท สีแดงจากแบทวิ่งไปที่สวิทช์กุญแจออกสีดำเป็นไฟที่จ่า ยไปใช้ในรถต่อไป สีเทาต่อจากรีเรย์ไฟเลี้ยว(ซึ่งอีกข้างต่อกับสีดำ)ไป ที่สวิทช์เลี้ยว ออกสีส้มเลี้ยวซ้าย สีฟ้าเลี้ยวขวา สีดำต่อเข้าสตอร์ปเบรคหน้าและหลังออกสีเขียว/เหลืองไปไฟเบรค ดำต่อเข้าหลอดไฟเกียร์ว่างออกสีเขียวอ่อน/แดง วิ่งไปลงกราวด์ที่ปุ่มไฟเกียร์ว่างที่เครื่อง สำหรับไฟแตรมีสองรุ่นต้องดูที่สวิทช์แตร และที่เสียบแตร เอาเป็นว่าให้ดูที่ตัวเสียบแตรก่อนเป็นหลักถ้ามีสีดำ หนึ่งเส้นกับสีเขียวอ่อนอีกหนึ่งเส้นก็แสดงว่าไฟสีดำ วิ่งผ่านแตรออกสีเขียวอ่อนขึ้นไปที่สวิทช์แตรลงกราวด ์หรืออย่างหลังคือมีสายสีเขียวอ่อนหนึ่งเส้นและสีเขี ยวแก่อีกหนึ่งเส้น(เหมือนดรีม)นั่นหมายความว่าต้องเอ าไฟวิ่งผ่านสวิทช์มาที่แตรและลงกราวด์ ส่วนที่สวิทช์แฮนด์(แตร)จะมีแบบสายเขียวอ่อนเส้นเดีย ว อันนี้ใช้ต่อแบบแรก ส่วนอีกแบบมีสายสีเขียวอ่อนและสีแดง(ซี65) หรือสีดำ(ซี70) อันนี้ใช้ต่อได้ทั้งสองแบบ ถ้าเป็นแบบแรกก็ให้เอาสีดำหรือสีแดง ต่อกับสีเขียวแก่(ลงกราวด์) ถ้าเป็นแบบหลังก็เอาต่อเข้ากับสีดำ เท่านี้ก็หากินได้แล้ว ส่วนพวกลูกเล่นอื่นๆที่สวิทช์กุญแจสายแปดเส้นค่อยว่า กันในโอกาสต่อไป เอาตรงนี้ให้คล่องก่อนก็แล้วกัน

5. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : dang gl สำหรับกระทู้นี้ :

chalin210 (19-08-2014)

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Tui_C65 อ่านข้อความ
    ป๋าครับ...ไม่รู้จะถามอะรัยแค่แวะมาอ่าน....
    คิดถึงป๋า.....นะ
    อ่านๆเอาไว้จำไปบ้าง จะได้ไม่ถูกหลอก จะได้ไม่เจ็บตัวมาก

สถานที่
    ยังไม่มี
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    เอาแบบพื้นฐานของฮอนด้าก่อนก็แล้วกัน
    เริ่มจาก จุดแรกที่เครื่องยนต์ สายดำ/ขาว มาจากมัดสตาร์ทที่มีทองขาวและคอนเดนเซอร์ต่อคร่อมลงก ราวด์วิ่งออกไปหาคอล์ยจุดระเบิดและเลยไปลงกราวด์ที่ส วิทช์กุญแจ สายสีเหลืองจากมัดคอล์ยแสงเป็นสายไฟหน้าวิ่งตรงขึ้นไ ปที่สวิทช์แฮนด์ เมื่อเปิดสวิทช์ไฟหน้าไฟจะจ่ายออกสีน้ำตาลไปเป็นไฟท้ ายไฟเรือนไมล์และผ่านไปที่สวิทช์สูง/ต่ำ สีน้ำเงินไฟสูง สีน้ำตาล/ขาวไฟหรี่ และสีขาวเป็นไฟต่ำ(สีขาวเส้นนี้เป็นสายที่ออกจากสวิท ช์ต่ตรงไปหลอดไฟหน้าอย่างเดียว) สีขาวจากมัดคอล์ยแสง(จากเครื่อง)วิ่งไปต่อเข้ากับตัว ชาร์จออกสีแดงเข้าแบท สีแดงจากแบทวิ่งไปที่สวิทช์กุญแจออกสีดำเป็นไฟที่จ่า ยไปใช้ในรถต่อไป สีเทาต่อจากรีเรย์ไฟเลี้ยว(ซึ่งอีกข้างต่อกับสีดำ)ไป ที่สวิทช์เลี้ยว ออกสีส้มเลี้ยวซ้าย สีฟ้าเลี้ยวขวา สีดำต่อเข้าสตอร์ปเบรคหน้าและหลังออกสีเขียว/เหลืองไปไฟเบรค ดำต่อเข้าหลอดไฟเกียร์ว่างออกสีเขียวอ่อน/แดง วิ่งไปลงกราวด์ที่ปุ่มไฟเกียร์ว่างที่เครื่อง สำหรับไฟแตรมีสองรุ่นต้องดูที่สวิทช์แตร และที่เสียบแตร เอาเป็นว่าให้ดูที่ตัวเสียบแตรก่อนเป็นหลักถ้ามีสีดำ หนึ่งเส้นกับสีเขียวอ่อนอีกหนึ่งเส้นก็แสดงว่าไฟสีดำ วิ่งผ่านแตรออกสีเขียวอ่อนขึ้นไปที่สวิทช์แตรลงกราวด ์หรืออย่างหลังคือมีสายสีเขียวอ่อนหนึ่งเส้นและสีเขี ยวแก่อีกหนึ่งเส้น(เหมือนดรีม)นั่นหมายความว่าต้องเอ าไฟวิ่งผ่านสวิทช์มาที่แตรและลงกราวด์ ส่วนที่สวิทช์แฮนด์(แตร)จะมีแบบสายเขียวอ่อนเส้นเดีย ว อันนี้ใช้ต่อแบบแรก ส่วนอีกแบบมีสายสีเขียวอ่อนและสีแดง(ซี65) หรือสีดำ(ซี70) อันนี้ใช้ต่อได้ทั้งสองแบบ ถ้าเป็นแบบแรกก็ให้เอาสีดำหรือสีแดง ต่อกับสีเขียวแก่(ลงกราวด์) ถ้าเป็นแบบหลังก็เอาต่อเข้ากับสีดำ เท่านี้ก็หากินได้แล้ว ส่วนพวกลูกเล่นอื่นๆที่สวิทช์กุญแจสายแปดเส้นค่อยว่า กันในโอกาสต่อไป เอาตรงนี้ให้คล่องก่อนก็แล้วกัน
    ขอบคุณครับ ลุงแดง

Junior Member FM-C95MHz's Avatar
    ขอบคุณ
    0

c9oo มีเสียงดัง ที่แถวเสื้อสูบเหมือนโซ่ราวลิ้นหย่อน แล้วก็หัวเทียนแฉะดำ ขี่แป๊บเดียวก็ดำแล้วทำให้สตาร์ท ยาก แต่ไม่มีควันขาวนะคับ อาการแบบนี้ ควรซ่อมอะไรบ้างคับ

Verified Member yada's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เครื่อง cd-70 ใส่ชุดหน้าของ custom ได้มั้ยครับ ถ้าได้ต้องแปลงอะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
    หย๊ะยา 089-8798004
    ธนาคารกรุงไทย สาขาตากใบ
    บัญชีเลขที่ 922-1-07123-5
    โอนแล้วกรุณาโทรมาบอกด้วยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ FM-C95MHz อ่านข้อความ
    c9oo มีเสียงดัง ที่แถวเสื้อสูบเหมือนโซ่ราวลิ้นหย่อน แล้วก็หัวเทียนแฉะดำ ขี่แป๊บเดียวก็ดำแล้วทำให้สตาร์ท ยาก แต่ไม่มีควันขาวนะคับ อาการแบบนี้ ควรซ่อมอะไรบ้างคับ
    ฟังให้แน่ใจก่อนเพราะเสียงวาวล์กับโซ่คล้ายๆกัน ลองตั้งวาวล์ดูหน่อย
    อาการหัวเทียนดำ ตามที่บอกมาว่าไม่มีควันขาว ก็แสดงว่าเป็ที่คาร์บูละครับ ไอดีเข้ามากเกินไปหรือเปล่า หรือขับช้าเป็นระยะเวลานาน(เกียร์สูงสุด) จะให้แน่ใจ ลองเอาไออัดเร็วๆสักกิโลดูซิว่าจะดำไหม

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yada อ่านข้อความ
    เครื่อง cd-70 ใส่ชุดหน้าของ custom ได้มั้ยครับ ถ้าได้ต้องแปลงอะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
    เล่นเสียงงเลย ถ้าเป็นเครื่องเขาเว้ากันว่าชุดบนครับ หมายถึงฝาสูบหรือเปล่า
    ใส่ได้แต่ถ้ายังใช้เสี้อของเดิมอยู่ ควรคว้านขอบฝาให้กว้างออกอีกหน่อย แต่ถ้าเอามาทั้งเสื่อด้วย คงต้องเปลี่ยนก้านด้วยไม่งั้นลูกขึ้นไม่สุดครับ และแถมโซ่ราวลิ้นอีกเส้น ครับ

Verified Member yada's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    เล่นเสียงงเลย ถ้าเป็นเครื่องเขาเว้ากันว่าชุดบนครับ หมายถึงฝาสูบหรือเปล่า
    ใส่ได้แต่ถ้ายังใช้เสี้อของเดิมอยู่ ควรคว้านขอบฝาให้กว้างออกอีกหน่อย แต่ถ้าเอามาทั้งเสื่อด้วย คงต้องเปลี่ยนก้านด้วยไม่งั้นลูกขึ้นไม่สุดครับ และแถมโซ่ราวลิ้นอีกเส้น ครับ
    --ขอบคุณครับ แล้วถ้าจะเปลี่ยนลูกสูบเป็นของดรีมได้มั้ยครับ
    หย๊ะยา 089-8798004
    ธนาคารกรุงไทย สาขาตากใบ
    บัญชีเลขที่ 922-1-07123-5
    โอนแล้วกรุณาโทรมาบอกด้วยครับ

ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

เรียนลุงแดง ผมขับ C07-k2 ครับ อยากให้เสียงเครื่องมันเงียบลงหน่อยครับ เสียงที่ดังลักษณะเสียงมันกราวๆ ดังตั้งแต่ตอนเกียร์ว่าง

เคยเปลี่ยนโซ่ราวลิ้น ตัวกดโซ่ ก็ลดลงไประดับนึง ล่าสุดจะต้องผ่าเครื่องเพราะแกนสตาร์ทมันหัก ก็เลยจะแก้ปัญหาเรื่องเสียงเครื่องที่มันดัง อยากให้ลุงแดงช่วยแนะนำจุดที่จะต้องตรวจสอบเพื่อทำกา รแก้ไขให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jarusak : 21-03-2011 เมื่อ 12:00

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jarusak อ่านข้อความ
    เรียนลุงแดง ผมขับ C07-k2 ครับ อยากให้เสียงเครื่องมันเงียบลงหน่อยครับ เสียงที่ดังลักษณะเสียงมันกราวๆ ดังตั้งแต่ตอนเกียร์ว่าง

เคยเปลี่ยนโซ่ราวลิ้น ตัวกดโซ่ ก็ลดลงไประดับนึง ล่าสุดจะต้องผ่าเครื่องเพราะแกนสตาร์ทมันหัก ก็เลยจะแก้ปัญหาเรื่องเสียงเครื่องที่มันดัง อยากให้ลุงแดงช่วยแนะนำจุดที่จะต้องตรวจสอบเพื่อทำกา รแก้ไขให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
    เครื่อง70โดยปกติไม่ค่อยดังอยู่แล้ว อาการที่ดังส่วนมากก็จะเป็นโซ่ราวลิ้น วาวล์ แล้วก็แคมถ้าสึกมากก็ตีบู๊ชใหม่ก็หาย ไหนๆก็จะผ่าแล้วก็จัดการเสียทีเดียวเลย ควรเช็คดูก้าน ลูกปืนข้างข้อ ลูกสูบแหวนด้วย เงียบแน่ๆ

ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ขอบคุณมากครับ จะลองตรวจสอบตามคำแนะนำครับ

girapatk's Avatar
    สถานที่
    แป้
    ขอบคุณ
    0

เด็กใหม่ครับ รถผมc70ka ใส่เครื่องดรีม เวลาขี่รถจะกระดกๆ เหมือนตอนขับรถยางแบนอ่ะครับ แต่ยางไม่ได้แบนนะครับ และก็มีอาการโซ่สายครับเกิดเสียงดังเพราะโซ่กระทบกับ บังโซ่ตอนขี่เร็วๆครับ พอถามเพื่อน เพื่อนบอกว่า สเตอมันเสียต้องเปลี่ยนเสตอ ไม่แน่ใจว่าจะแก้ปัญหาถูกจุดรึเปล่าครับ

แล้วก็อีกปัญหานึงคือ ล้อหน้ามันเอียงอ่ะครับ แทบจะเข้ามาชิดกับบังโคลนเลย แล้วก็แฮนก็หนักทางซ้ายด้วยครับ

ขอคำชี้แนะหน่อยนะครับ ขอบคุณครับบ
    "จากจุกสูงสุดคืนสู่สามัญ จากปัจจุบันย้อนกลับคืนสู่อดีต"

Phare ConservaTivE รักเมืองไทย รักษ์เมืองแป้ *

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks