จักรยานโบราณกับสังขาร

ชื่อกระทู้: จักรยานโบราณกับสังขาร

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน จักรยานโบราณกับสังขาร

เมื่อก่อนพ่ออายุเท่าๆผมตอนนี้แกขี่จักรยานโบราณ พอแกอายุ75 แกไม่ปั่นครับเลือกปั่นรถมีเกียร์รุ่นใหม่ สาเหตุก็คือเบากว่า สังขารทำให้สวนกัน ถ้า เพื่อนๆและพี่ๆอายุ75 จะเลือกขี่รถโบราณเหมือนเดิมหรือไม่อย่างไร ส่วนรถวัยเด็กก็เหมือนเดิมไม่ค่อยเปี่ยน ขอความเห็นแบบสบายๆ

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman : 30-10-2010 เมื่อ 20:13

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แต่แกให้ความรู้เรื่องเก่าๆได้มากมาย มีทั้งสนุก ตื่นเต้น ล้มลุกคลุกคลานกับรถที่ใหญ่กว่าเรามาก เอาขาลอดไปข้างตัวอยู่อีกข้าง ถึงว่าตอนนี้ผมเลยเดินเอียงๆแค่นี้ก็เหลือแหล่แล้วคร ับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman : 30-10-2010 เมื่อ 20:27

ขอบคุณ
    0

เวลาปั่นไปบนถนนรู้สึกเหงาๆยังไงไม่รู้ สวนกับคนแก่ แกเล่นขี่รถใหม่มีเกียร์โน่น ตอนนี้ที่ขี่กันรุ่นผม+นิตหน่อย แล้วก็-ลงไปเลยนั่งอานยังไม่ถึงก็มีแต่ก็ยังดีนะยังมีเพื่อน บ้าเหมือนกัน5555

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน หลายรุ่น//

ตางวัย

รูป รูป      

ขอบคุณ
    0

Thumbs up รุ่นใหญ่ของผม//

พูดถืงลุงชัย บางปอ ขออนุญาตที่เอ่ยนาม นี่เป็นคนรักจักยานโบราณตัวยงคนหนึ่งในสมุยทีเดียว รถแกเหรอครับถึงปีไม่ลึกแต่เป็นรถที่สวยเดิมๆมากในเก าะเลยครับ เป็นhumber26 มาจากอุดรโน่น แต่สาระสำคัญอยู่ที่อายุ หรือสังขารครับ คุยกันหลายครั้งไม่เคยถามอายุ แต่คิดว่าน่าจะ70กว่า รักไม่เคยเเปลี่ยนแปลงจักรยานโบราณ จริงๆ นี่คือแม่แบบของผมในสมุยครับ ดูรูปนิ้ดดหนึ่ง

รูป รูป      

ขอบคุณ
    0

ช่วงนี้โลกเปลี่ยนมากธรรมชาติไม่แน่นอน ผมก็รีบหาข้อมูลใหม่ๆเพื่อจะได้รีบ"แขบ"ถ่ายทอดให้รุ ่นใหม่ ซึ่งถือเป็นเรื่องใหม่ในสมุยล่าสุดที่เป็นช้อปเปอร์เ สียงดังๆรำคาญคนแก่ ให้เป็นรถคลาสสิคเล่าถึงความหลังเสียงแสนจะเงียบ กลับมาปั่นในเกาะอีกครั้งโดยเฉพาะ28ชาย ที่หายไปนานมาก ขอบคุณทุกข้อมูลที่มีส่วนช่วยใหัพวกเขาได้โลดแล่นอีก ครั้ง

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เกร็ดความรู้จากคนแก่//

ผมได้เคร็ดลับจากคนแก่ๆว่าการเริ่มถีบจริงๆต้องใช้"ข าซ้ายเหยียบบันไดใช้ขาขวาถ่อสัก2-3ก้าวให้รถวิ่งก่อน แล้วค่อยยกขาขวาขึ้นถีบต่อเลยทำให้รถวิ่งไปได้เร็ว และโซ่ไม่รับน้ำหนักมาก สังเกตุเห็นหลายคนขึ้นนั่งคร่อมเบาะแล้วถีบเลยใครที่ ถีบแบบนี้ลองทดลองใหม่ครับ จากคนที่สังขารถีบไม่ไหวแต่มีสิ่งดีๆให้พวกเรา ลองดูครับ เล็กๆน้อยๆจากคนสื่อกลางครับ

255289's Avatar
    สถานที่
    @ เจียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman อ่านข้อความ
    ผมได้เคร็ดลับจากคนแก่ๆว่าการเริ่มถีบจริงๆต้องใช้"ข าซ้ายเหยียบบันไดใช้ขาขวาถ่อสัก2-3ก้าวให้รถวิ่งก่อน แล้วค่อยยกขาขวาขึ้นถีบต่อเลยทำให้รถวิ่งไปได้เร็ว และโซ่ไม่รับน้ำหนักมาก สังเกตุเห็นหลายคนขึ้นนั่งคร่อมเบาะแล้วถีบเลยใครที่ ถีบแบบนี้ลองทดลองใหม่ครับ จากคนที่สังขารถีบไม่ไหวแต่มีสิ่งดีๆให้พวกเรา ลองดูครับ เล็กๆน้อยๆจากคนสื่อกลางครับ
    ขอบคุณพี่ samuinorman ครับ ที่นำความรู้มาแบ่งปันกันเป็นวิทยาทาน ผมเคยคนแก่หลายคนแกใช้วิธีอย่างพี่ว่า แต่ไม่นึกเอะใจซักที พึ่งจะถึงบางอ้อก็วันนี้แหละครับ
    Email: [email protected] [email protected]
    โทร. 081-0309924"โย" [COLOR="#008000"]
    Bank account: ธ.กรุงไทย สาขาแม่โจ้ 375-0-00030-1
    ธ.กรุงเทพ สาขาตลาดมีโชค 675-0-12503-8

นอน ในท่าที่อยากนอน..

[IMG][/IMG]

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

การใช้ขาขวาถ่อ สองสามก้าว ทำให้รถเคลื่อนที่ก่อนประโยชน์อีกอย่างหนึ่งคือทำให้ เรามีเวลายกขาขวาคร่อมคานกลางได้แล้วขี่ต่อเลยโดยไม่ เสียการทรงตัว แต่ผมนิยมถ่อแล้วเหวี่ยงขาอ้อมด้านหลังคร่อมตะแกรง เนื่องจากตัวอ้วน ยกขาข้ามคานไม่พ้น....

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เป็นกระทู้บอกเล่าซะมากกว่า//

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 255289 อ่านข้อความ
    ขอบคุณพี่ samuinorman ครับ ที่นำความรู้มาแบ่งปันกันเป็นวิทยาทาน ผมเคยคนแก่หลายคนแกใช้วิธีอย่างพี่ว่า แต่ไม่นึกเอะใจซักที พึ่งจะถึงบางอ้อก็วันนี้แหละครับ
    ทดลองให้ชินทั้ง2อย่างทั้งผู้หญิงและผู้ชาย จะทำให้ระบบขับเคลื่อนไม่โทรมเร็ว ถ้าดีหรือได้ผลยังไงบอกกันมั่งครับ เมื่อก่อนผมก็นั่งคร่อมถีบเลยเหมือนกันจะทำให้รู้สึก หนัก เห็นจากภาพที่ล้านนารู้สึกว่ามี ถ้าท่านว่าขัดแย้งยังไงก็บอกกล่าวกันด้วย เพราะกระทู้สังขารไม่ใช่ซีเรียส แต่เป็นกระทู้เล่าสู่กันฟังคร้าบ ออการยกอ้อมหล้งดีที่สุดสำรถผู้ชายเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman : 10-11-2010 เมื่อ 22:29

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เป็นกระทู้บอกเล่าซะมากกว่า//

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 255289 อ่านข้อความ
    ทดลองให้ชินทั้ง2อย่างทั้งผู้หญิงและผู้ชาย จะทำให้ระบบขับเคลื่อนไม่โทรมเร็ว ถ้าดีหรือได้ผลยังไงบอกกันมั่งครับ เมื่อก่อนผมก็นั่งคร่อมถีบเลยเหมือนกันจะทำให้รู้สึก หนัก เห็นจากภาพที่ล้านนารู้สึกว่ามี ถ้าท่านว่าขัดแย้งยังไงก็บอกกล่าวกันด้วย เพราะกระทู้สังขารไม่ใช่ซีเรียส แต่เป็นกระทู้เล่าสู่กันฟังคร้าบ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ยังนึกไม่ออก

ผมพยายามนึกว่าตอนที่หารถโบราณตอนแรก มีแรงบัลดาลใจมาจากไหนยังนึกไม่ออกสักที หรือว่านั่งประกอบรถยนต์โบราณเก๋่าเดรมเล่อร์ เบนซ์เก่าแล้วมีความคิดว่าขาดอะไรสักอย่าง ที่ยังไม่เคยทำก็น่าจะเป็นรถถีบ ช้อปเปอร์ก็ทำแล้วมีแล้วก็เลยถามเพื่อนที่อยู่เมืองก าญจน์ "มี" เอามาเลยส้ก6ปีที่แล้วราคา1200เขาบอกสิงห์โต ไอ้สิงห์โตก็เลยเป็นคันแรกต่อมาก็หอบหิ้วข้ามน้ำข้าม ทะเลมาอยู่สมุย ออกลูกออกหลานมาเยอะเลยสรุปคือ"ช่างแรงบันดาลใจ"หรือคนอื่นว่าไง?

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

Lightbulb เรื่องเดียวกัน///

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    การใช้ขาขวาถ่อ สองสามก้าว ทำให้รถเคลื่อนที่ก่อนประโยชน์อีกอย่างหนึ่งคือทำให้ เรามีเวลายกขาขวาคร่อมคานกลางได้แล้วขี่ต่อเลยโดยไม่ เสียการทรงตัว แต่ผมนิยมถ่อแล้วเหวี่ยงขาอ้อมด้านหลังคร่อมตะแกรง เนื่องจากตัวอ้วน ยกขาข้ามคานไม่พ้น....
    หลายคนก็คงอยากถาม ?อ้ายล้อหน้าโตๆหลังเล็กเวลาจะขึ้นถีบแล้วออกตัวมีวิ ธีขึ้นที่ถูกต้องอย่างไรคับ จากเจ้าของหรือผู้รู้ก็ได้ สงสัยมากรู้พอได้บอกเพื่อนได้เวลาเขาถาม เป็นเจ้าของคงต้องรอชาติหน้า ออขึ้นแล้วแล้วตอนลงหล่ะเกือบลืมถาม วันนี้ถามเป็นการเป็นงานครับ

ขอบคุณ
    0

ได้ข่าวจากหน่วยข่าวกรองโดยตรง/ เดี่ยวพี่วสันต์จะมาลงรายละเอียดการขึ้นถีบรถล้อโตว่ าขึ้น-ลงอย่างไร ใครที่อยากรู้เหมือนผมเข้ามาอ่านได้ไม่เก็บเงินคร้าบ ยกให้สปอนเซอร์บอร์ดเค๊าไป "สงสัยมันต้องถามทำงัยได้" อย่าลืมอย่าพลาดเร็วๆนี้ ดูได้ทูกวัยไม่เกี่ยวกับสังขาร น้าน/

สวัสดีครับพี่ๆๆ ชาวเกาะ ผม อยู่ เวียงสระครับ รักจักยานครับ รักรถ จิ๊ฟ รัก ชีอปเปอรืหน้ายาว รัก รถคลาสสิค ครับ ยินดีที่รู้จักน่ะพี่ Name:  74261_172184019477148_100000566537441_484321_6537014_n.jpg
Views: 1161
Size:  91.8 KB

Bookmarks