อัตราการสิ้นเปลือง หรือประหยัด ในการทดสเตอร์~!!

ชื่อกระทู้: อัตราการสิ้นเปลือง หรือประหยัด ในการทดสเตอร์~!!

Mag-Alone Mc_Classic_km7's Avatar
    สถานที่
    K.M.7
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อัตราการสิ้นเปลือง หรือประหยัด ในการทดสเตอร์~!!

จากตรารางอัตตราทด เราจะสังเกตุว่าคู่สเตอร์จะมีอัตตราทดแบ่งออกเ ป็น3 แบบด้วยกันคือ
    1. แบบหารลงตัว เช่น 14/28=2.0000 หรือ 13/39=3.0000
    2. แบบหารแล้วเกิดทศนิยม แต่ไม่เกิน2ตำเหน่ง เช่น 14/35=2.5000 หรือ16/36=2.2500
    3. แบบหารแล้วเกิดทศนิยมเกิน3ตำเหน่งขึ้นไป เช่น13/40=3.0769 หรือ 14/34=2.4286 แล้วทั้ง3แบบนี้มันมีข้อแตกต่างอย่างไรมาดูกัน
    1. แบบหารลงตัว คู่เฟืองไดที่มีอัตตราทดแบบนี้จะไม่เป็นที่ยอมรับกัน ทางทฤษฎี(ยกเว้นในเฟืองไทม์มิ่ง)เพราะอัตตราทดเช่นนี ้จะทำให้เกิดการพบกันของคู่ฟันเดิมทุกๆรอบการทำงาน เช่นคู่เฟือง 14/28 อัตราทดเท่ากับ 2:1คือเฟือง14ฟันหมุน1รอบส่วนเฟือง28ฟันหมุน2รอบดังน ั้นเฟืองที่1ของเฟือง14จะหมุนวนมาเจอกับฟันเฟืองที่1 4และ28ของเฟือง28ฟันทุกๆรอบการทำงาน
    ภาพประกอบ

ซึ้งลักษณะนี้จะเกิดขึ้นทุกๆ คู่ฟัน จนทำให้เกิดสึกหรอที่เกิดขึ้นเป็นการสึกหรอที่ตายตัว แล้วเมื่อใดที่มีการขยับเปรี่ยนแปลงคู่เฟืองนั้นๆก็จ ะเกิดเสียงดังขึ้นเหราะเกิดจากการสึกหรอที่เกิดนั้นไ ม่ตรงกัน
    ทีนี้เมื่อเรามาดูถึงคู่สเตอร์บ้าง ถึงแม้ฟันสเตอร์จะไม่ได้ขบกันโดยตรงเหมือนกับ เฟืองเกียร์ แต่ปัณหาการสึกหรอดังที่กล่าวมาแล้วนั้นก็เกอดขึ้นได ้ เพราะอย่างไรเสียจำนวนข้อโซ้ก็ตายตัว เมื่อการใช้งานเกิดขึ้นการสึกหรอของฟันสเตอร์ก็จะเป็ นอย่างที่กล่าวมา ดังนั้นทางโรงงานผลิตจึงนำฟันเฟืองที่หารกันไม่ลงตัว มาใช้(เราจะกล่าวถึงต่อไปว่าทำไม่ถึงต้องใช้แบบหารไม ่ลงตัวแต่ทั้งนี้เราบางทีเราก็อาจจะเห็นทีมแข่งบางที มใช้สเตอร์แบบหารกันลงตัวนี้ลงสนาม ซึ้งก็สามารถใช้ไช้ได้เพราะการแข่งเป็นแบบชั่วคราวขึ ้นอยู่กับความต้องการของทีมแข่ง แต่ถ้าทำมาใช้งานวิ่งทุกวันแบบรถทั่วไปเห็นจะไม่มีใค รทำครับ
    2. แบบหารแล้วเกิดทศนิยม แต่ไม่เกิน 2 ตำแหน่ง เราทราบกันไปแล้วว่าอัตราทดที่หารแล้วลงตัวมีผลเสียอ ย่างไร ทีนี้ก็มาดูอัตราทดที่หารแล้วไม่ลงตัวจะมีผลดีอย่างไ ร แล้วที่แบ่งออกมาว่าจุดทศนิยมไม่เกิน 2 ตำแหน่งเป็นนี้เป็นอย่างไร
    การที่อัตราทดหารกันแล้วได้ลงตัวเลขของมาเป็นจุดทศนิ ยมนั้นเป็นสิ่งที่ดีเพราะฟันเฟืองมีโอกาศที่จะไปพบกั บคู่ฟันอื่นได้ ทำให้การสึกหรอไม่ซ้ำซาก แต่การที่มีตัวเลขจุดทศนิยมไม่เกิน 2 ตำแหน่ง เช่น 14/35=2.5000 หรือ 16/36=2.2500 นี้ มันก็มีโอกาศที่จะไม่พบกันซ้ำๆของคู้ฟันใดอีก ดังนั้นแบบทศนิยมไม่เกิน2ตำเหน่งเป็นแบบที่ดีแต่ไม่ด ีที่สุดครับ
    3. แบบหารแล้วเกิดทศนิยมเกิน3ตำแหน่ง แบบนี้เป็นแบบที่ทางบรษัทผู้ผลิตใช้กันมากที่สุ(แบบc brเราไง)เข้าเรื้องไม่ว่าจะเป็นในส่วนของเฟืองเกยร์ เฟืองชามคลัทช์ จนถึงสเตอร์ เพราะแบบนี้ฟันเฟืองจะหมุนวนให้ทุกฟันเฟืองของทั้งคู ่ได้พบกันทุกฟันการสึกหรอจึงเป็นไปแบบกระจายตัว สรุปก็คือ การที่ให้ฟันเฟืองทุกฟันของคู่เฟืองได้พบกันทุกฟันเป ็นสิ่งที่ดีที่สุด และการที่จะได้รู้ได้ว่าฟันเฟืองทุกฟันได้พบกันหมดกู ดูจากผลคำนวณอัตราทดว่าเป็นจุดทศนิยม เกิน3ตำแหน่งหรือไม่ซึ่งสเตอร์เองก็ต้องใช้การดูเช่น นี้เหมือนกัน แต่ทั้งนี่ทั้งนันในส่วนของสเตอร์เองยังมีตัวแปลที่ส ำคัญที่จะทำให้มีผลต่อการแข่งขันคือ โซ้ แล้ขนาดของสเตอร์อีกด้วย

credit by. http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=3223.0

Tel : 089-5556335 (One-2-call)
    -------------------------------
    773-016-6925
    Mr.FUANGWICHA PACHAROEN
    Krungthai Bank.

Senior Member tawatchai88@thaimail.com's Avatar
    สถานที่
    กำลังสร้าง ครับ
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมยอดครับ ขอบคุณสำหรับขอมูลดีๆมีมาฝากกันครับ
    ชื่อ นาย ธวัชชัย ปันตุ้ย ธนาคารกรุงไทย สาขา สันป่าตอง
    เลขบัญชี 524-0-02234-8
    โทร 0871751238 หนุ่ม เชียงใหม่

CB-550 Four 1975 maybkd21's Avatar
    ขอบคุณ
    0

งง นิดหน่อย

เครื่อง 125 สเตอ อะไรดี อะ เอาแบบ ไม่เน้นต้น แต่เอาปลายอะครับ

ตอนนี้ใส่ 15-36 อยุ่ ถ้าเปน 16-36 จะดีไหม ครับ
    CB-550 Four

Senior Member ArtiiE's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ต้องลองคับ

ไม่มีสูตรตายตัวหรอก แต่ถ้าเครื่องเดิมๆ ใส่เสตอเดิมๆ นั้นแหละ วิ่งสุดแล้วว

ผมเปลี่ยนเท่าไหร่ก้ สุ้เสตอเดิมไม่ได้ซํกที
    Mazda Club Thailand Southern Territory

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

คือต้องให้หารไม่ลงตัวใช่มั้ยครับ อ่านม่ะเข้าใจ

My Bike running on LPG

Senior Member
    สถานที่
    n.p.k. จงจำชื่อนี้ไว้
    ขอบคุณ
    0

ถามเรื่องการทดสเตอร์หน่อยคับ
    ถ้าใส่ข้างหน้า 14 หลัง 28 อัตราทด 2.000
    ถ้าใส่ข้างหน้า 15 หลัง 30 อัตราทด 2.000
    การทดสเตอร์ 2 แบบนี้จะได้แรงต้นแรงปลายเท่ากันหรือเปล่าคับในเมื่อ อัตราทดมันเท่ากันคับสงสัยมานานละคับ

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ one-three อ่านข้อความ
    ถามเรื่องการทดสเตอร์หน่อยคับ
    ถ้าใส่ข้างหน้า 14 หลัง 28 อัตราทด 2.000
    ถ้าใส่ข้างหน้า 15 หลัง 30 อัตราทด 2.000
    การทดสเตอร์ 2 แบบนี้จะได้แรงต้นแรงปลายเท่ากันหรือเปล่าคับในเมื่อ อัตราทดมันเท่ากันคับสงสัยมานานละคับ
    ฟันธงได้เลยว่าไม่เท่าครับ รอบนะเท่าแต่แรงไม่เท่า

Senior Member
    สถานที่
    n.p.k. จงจำชื่อนี้ไว้
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    ฟันธงได้เลยว่าไม่เท่าครับ รอบนะเท่าแต่แรงไม่เท่า
    ขอบคุณมากคับผม

Bookmarks