---999---มีปํญหาเรื่อง เครื่องยนต์ กลไก ไฟฟ้า อิเลกทรอนิกส์ ถามฟรีที่ 0897263171

ชื่อกระทู้: ---999---มีปํญหาเรื่อง เครื่องยนต์ กลไก ไฟฟ้า อิเลกทรอนิกส์ ถามฟรีที่ 0897263171

thawatchai2510's Avatar
    สถานที่
    แบดมินตันสุราษฎร์ธานี
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ---999---มีปํญหาเรื่อง เครื่องยนต์ กลไก ไฟฟ้า อิเลกทรอนิกส์ ถามฟรีที่ 0897263171

มีปํญหาเรื่อง เครื่องยนต์ กลไก ไฟฟ้า อิเลกทรอนิกส์ ถามฟรีที่ 0897263171 อาจารย์ธวัชชัย
    ดูตัวอย่างได้ที่
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=352174
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thawatchai2510 : 10-11-2010 เมื่อ 11:31

ต้น.มทบ24's Avatar
    สถานที่
    UDONTHANI SCOOTER CLUB
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

THx...

girapatk's Avatar
    สถานที่
    แป้
    ขอบคุณ
    0

upครับ กระทู้ให้ความรู้
    "จากจุกสูงสุดคืนสู่สามัญ จากปัจจุบันย้อนกลับคืนสู่อดีต"

Phare ConservaTivE รักเมืองไทย รักษ์เมืองแป้ *

Senior Member patlifestyle002's Avatar
    สถานที่
    นครร้อยปรางค์ สกูตเตอร์ คลับ (บุรีรัมย์) & lifestyle scooter club(hatyai)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ thawatchai2510 อ่านข้อความ
    มีปํญหาเรื่อง เครื่องยนต์ กลไก ไฟฟ้า อิเลกทรอนิกส์ ถามฟรีที่ 0897263171 อาจารย์ธวัชชัย
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=352174
    ใจดีจัง
    nice to meet you.
    ถ้าเมิงมั่ยทักกรูก้อมั่ยทัก ถ้าเมิงทักกรูก้อจาทัก

Tha Kham Classic Bike sakvun's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถโบราณเมืองท่าข้าม สุราดและสองล้อลูกอิสานร้อยเอ็ดคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

เทคนิคสุราด เรานี่เอง เด็กช่างอิเล็กหรือนี่
    Classic...อยู่ที่ใจใช่วัตถุ...อายรึเปล่า?
    รถเก่าแซง!!!
    วิ่งด้วยใจ..ไปด้วยเบนซิน...ถ้าปั๊มปิด...ก็หาคนช่วย ยัน...

facebook : [email protected]

[email protected]
    http://electronics30.hi5.com

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สอบถามได้ครับ
    ใครอยู่สุราษร์ เย็นอาทิตย์ 18.00-20.00 ไปรวมพลคนคลาสิค+บิคไบค์ ทำกิจกรรมดีๆ ได้ที่ศาลาปลาวาฬ รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าฟรี ครับ
    089-7263171
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thawatchai2510 : 11-10-2012 เมื่อ 15:49

Senior Member tid_champ's Avatar
    สถานที่
    independence
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ อาจารย์ ธวัชชัย
    ผมอยากขอความรู้ไว้เป็นวิทยาทานเรื่องการพันขดลวดsta tor honda c92 หน่อยครับว่า ถ้าต้องการพันเป็น12 V(จากเดิม6v) สามสาย เหมือนเดิม(น้ำตาล,เหลือง,ขาว)นี่ต้องใช้ลวดเบอร์อะไ ร,พันกี่รอบต่อขด(มี6ขด)และต่ออย่างไรในแต่ละขดครับ คือผมเจอปัญหาดังด้านล่าง

คือผมซื้อ c92 มาเจ้าของเดิมแปลงเป็น12v ไฟไม่ charge เลยลองรื้อดู พบว่ามีสายออกมาจาก ฟิลคอยล์3เส้นมี สีเหลือง ขาว เขียวดำ โดยสีเขียวดำต่อเข้าที่คอยล์จุดระเบิด1เส้น อีกสองเส้นต่อไปที่แผ่นcharge ทดลองใช้มิเตอร์วัดแรงดันไฟตรงที่+กับ- ที่แผ่นcharge พบว่าไฟไม่ถึง 6v ลองถอดสายออกแล้ววัดที่สายเหลืองกับขาวด้วย ac ก็เท่ากันเลยสรุปว่าแผ่นcharge ไม่เสียหลังจากนั้นนำสายสีเหลืองต้อเข้าด้าน ac ของแผ่นcharge และอีกด้านของแผ่นchargeต่อลงโครง ลองวัดไฟDCดูโดยไม่ต่อเข้าแบตกับลงโครงด้าน DCพบว่าแรงดันด้านdc = 13v ถอดสายสีเหลืองออกเปลี่ยนเป็ยสายสีขาวบ้าง พบว่าไฟออกมาด้านdc =20 v พอต่อด้านdcเข้าระบบพบว่าไฟต่ำกว่า12v เลยทำให้chargeไม่เข้า เป็นเพราะสาเหตุใดได้บ้างครับครับ เจ้าของเดิมแถมวงจรมาตามรูป ต่อแล้วใช้ไม่ได้
    รบกวนช่วยแนะนำทีครับ
    ขอบคุณมากครับ
    Name:  วงจรรถc92.jpg
Views: 2384
Size:  13.7 KB
    ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tid_champ : 14-09-2012 เมื่อ 11:01

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ต้องต่อตามนี้ครับ
    http://www.phakdee.com/read.php?tid-347.html

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tid_champ อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ อาจารย์ ธวัชชัย
    ผมอยากขอความรู้ไว้เป็นวิทยาทานเรื่องการพันขดลวดsta tor honda c92 หน่อยครับว่า ถ้าต้องการพันเป็น12 V(จากเดิม6v) สามสาย เหมือนเดิม(น้ำตาล,เหลือง,ขาว)นี่ต้องใช้ลวดเบอร์อะไ ร,พันกี่รอบต่อขด(มี6ขด)และต่ออย่างไรในแต่ละขดครับ คือผมเจอปัญหาดังด้านล่าง

คือผมซื้อ c92 มาเจ้าของเดิมแปลงเป็น12v ไฟไม่ charge เลยลองรื้อดู พบว่ามีสายออกมาจาก ฟิลคอยล์3เส้นมี สีเหลือง ขาว เขียวดำ โดยสีเขียวดำต่อเข้าที่คอยล์จุดระเบิด1เส้น อีกสองเส้นต่อไปที่แผ่นcharge ทดลองใช้มิเตอร์วัดแรงดันไฟตรงที่+กับ- ที่แผ่นcharge พบว่าไฟไม่ถึง 6v ลองถอดสายออกแล้ววัดที่สายเหลืองกับขาวด้วย ac ก็เท่ากันเลยสรุปว่าแผ่นcharge ไม่เสียหลังจากนั้นนำสายสีเหลืองต้อเข้าด้าน ac ของแผ่นcharge และอีกด้านของแผ่นchargeต่อลงโครง ลองวัดไฟDCดูโดยไม่ต่อเข้าแบตกับลงโครงด้าน DCพบว่าแรงดันด้านdc = 13v ถอดสายสีเหลืองออกเปลี่ยนเป็ยสายสีขาวบ้าง พบว่าไฟออกมาด้านdc =20 v พอต่อด้านdcเข้าระบบพบว่าไฟต่ำกว่า12v เลยทำให้chargeไม่เข้า เป็นเพราะสาเหตุใดได้บ้างครับครับ เจ้าของเดิมแถมวงจรมาตามรูป ต่อแล้วใช้ไม่ได้
    รบกวนช่วยแนะนำทีครับ
    ขอบคุณมากครับ
    Name:  วงจรรถc92.jpg
Views: 2384
Size:  13.7 KB
    ขอบคุณครับ
    วงจรต้องต่อตามนี้ครับ จะเพิ้มโวลท์ก็ ใช้ลวดเล็กลง 1-2 เบอร๋ จะได้รอบมากขึ้นครับ หากไม่ได้กลับไปเดิมๆ ที่ 6 แล้วทำตามวงจรนะครับ วันนี้เห็นมึคนนำคอยล์มาขาย ไม่แน่ใจใน truck. หรือ thai.
    http://www.phakdee.com/read.php?tid-347.html
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thawatchai2510 : 11-10-2012 เมื่อ 16:07

Senior Member tid_champ's Avatar
    สถานที่
    independence
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ

keng bankal 1's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รบกวนสอบถามอาจารย์ครับผมพอซ่อมได้ไหมครับ ราคาแประมาณเท่าไหร่ครับผม
    สนใจ 085-1281288 086-3684936 what app/ line เก่งเล็ก
    เลขที่ บัญชี 8640053006
    ธ กรุงไทย ออมทรัพย์ ชื่อ บัญชี สุเทพ ศักดิศิริวิวัฒนา
    ระวังมิจฉาชีพนะครับ โอนเงินชื่อบัญชี สุเทพ เท่านั้น อย่าหลงกลมิจฉาชีพนะครับ
    ขอเดินสายเทพเพื่อให้โลกรู้ว่าคนไทยเจ๋งกว่าที่สุดใน โลก
    [email protected] สอบถามได้ครับ
    ผลงานจากทางร้านอยู่หน้าเเรกๆนะครับลองชมได้ครับผม
    ยิ้มรับวันใหม่ด้วยความสุขอย่างเต็มที่สักที
    http://www.facebook.com/media/set/fb...761.1818075842
    สาย caferacer เมืองไทยเชิญร่วมพูดคุยกันได้นะครับ cafe เมืองไทยบินไกลทั่วโลก https://www.facebook.com/EnglandCaferacerClub

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ keng bankal 1 อ่านข้อความ
    รบกวนสอบถามอาจารย์ครับผมพอซ่อมได้ไหมครับ ราคาแประมาณเท่าไหร่ครับผม
    ซ่อมเสร็จแล้วครับ 700 พร้อมส่ง ems ครับ ส่งมาให้แล้วครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ thawatchai2510 อ่านข้อความ
    แล้วถ้าLSเดินยังไงครับ..ชุดสายไฟไม่มีครับคือจะเดิน เองครับไม่มีซื่อมาเจ้าของรถเดินมาแค่สวิต off run ครับ อยากจะเดินเองแค่มีไฟหน้าก่ิน..ลำบากมากครับไปไหนตอน กลางคืนกลัวรถจะเสยเอา...รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ...ขอ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    อ่อ..ลืมบอกไปครับ..ของผมเป็นตัวกล้องไฟปลั๊กเดียวนะ ครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

แล้วถ้าLSเดินยังไงครับ..ชุดสายไฟไม่มีครับคือจะเดิน เองครับไม่มีซื่อมาเจ้าของรถเดินมาแค่สวิต off run ครับ อยากจะเดินเองแค่มีไฟหน้าก่ิน..ลำบากมากครับไปไหนตอน กลางคืนกลัวรถจะเสยเอา...รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ...ขอ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    อ่อ..ลืมบอกไปครับ..ของผมเป็นตัวกล้องไฟปลั๊กเดียวนะ ครับ

Bookmarks