รถถีบ กับวิถีชีวิต วัฒนธรรม ศิลปะ การทำมาหากิน สังคมไทย - หน้า 2

ชื่อกระทู้: รถถีบ กับวิถีชีวิต วัฒนธรรม ศิลปะ การทำมาหากิน สังคมไทย

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ที่พวกเรากำลังทำกันอยู่ ผมว่าเราแค่เลียนแบบพวกเขาครับนี่แหละกระทู้ยอดเยี่ย ม ออถ้าเขายังถีบหรือใช้อยู่อย่า"ถามซื้อเป็นอันขาดครั บ"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman : 28-11-2010 เมื่อ 07:46

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

เจอมาจากร้านหนังสือมือสองครับของฮอลแลนด์ ถ่ายรูปมาให้ดุเผื่อบ้านเราจะได้พัฒนากับรถถีบมั่งคร ับ

รูป รูป    

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

Cool

อันสุดยอดดีไซน์ดัดแปลง ฟร้อนท์บักเก็ทครับ เจอที่สมาคมโรงงานฟอกหนัง

รูป รูป    

Senior Member trangoldbike's Avatar
    สถานที่
    รถถีบโบราณตรัง
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    อันสุดยอดดีไซน์ดัดแปลง ฟร้อนท์บักเก็ทครับ เจอที่สมาคมโรงงานฟอกหนัง
    คงใส่ได้เยอะน่าดู...และก็อ่า.......แบบ......พูดไม่ ถูกอ่า.......
    ....จักรยานโบราณ .รัง...

<<<***[email protected]***>>>

Junior Member golfrasta's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

Name:  untitled.bmp
Views: 407
Size:  37.2 KB
    …จากจุดเริ่มต้นภายในใจที่แตกต่าง

สู่จุดหมายปลายทางแห่งมิตรภาพเดียวกัน
    กับประสบการณ์ชีวิตจะได้เรียนรู้ว่า
    “จุดหมายไม่สำคัญเท่าระหว่างทาง”

083-295-9690
    "กอล์ฟ จักรยานฝั่งธน"
    (ประธานสายเมา)

Junior Member golfrasta's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

Name:  untitled.bmp
Views: 398
Size:  37.2 KB
    …จากจุดเริ่มต้นภายในใจที่แตกต่าง

สู่จุดหมายปลายทางแห่งมิตรภาพเดียวกัน
    กับประสบการณ์ชีวิตจะได้เรียนรู้ว่า
    “จุดหมายไม่สำคัญเท่าระหว่างทาง”

083-295-9690
    "กอล์ฟ จักรยานฝั่งธน"
    (ประธานสายเมา)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ปั่นจักรยานไปธุระและปั่นตัดเข้าไปย่านหลังกระทรวงกล าโหม เห้นจักรยานคันสีแดงคันหนึ่ง มีโซ่และกุญแจคล้องอยู่เต็มไปหมด สักครู่เห็นเจ้าของเดินมาก็เลยยกมือไหว้สวัสดีเค้าเพ ื่อขอถ่ายรูป

ซึ่งเค้าบอกว่า ตัวเค้าก็คือคนขี่ซาเล้งสีแดงทั้งคัน( เคยเป็นข่าวในหนังสือพิมพ์และทีวี เช่นออกสะเก็ดข่าว เรื่องซาเล้งสีแดงทั้งคัน ทั้งชุดคนขี่ด้วย) แต่ตอนนี้ซาเล้งถูกขโมยไป เนื่องจากเมื่อก่อนเอาไปจอดนอนแถวหน้าวัดโพธิ์แต่ตำร วจตัดโซ่ที่ล่ามแล้วแล้วลากไปจอดแถวๆสน.พระราชวัง ซึ่งต่อมาก็ถูกขโมยไปเร่ขายตามร้านรับซื้อเศษเหล็กแถ วๆย่านกรุงเทพฯ แต่เจ้าของร้านเค้าจำรถได้เลยไม่กล้าซื้อ สุดท้ายรถถูกนำไปขายได้ที่รอบนอก ถูกหั่นเป็นชิ้นๆหลอมไปแล้วเรียบร้อย

คันนี้ก็เลยเป็นคันใหม่ มีกุญแจเพียบไปหมด ขี่ไปหาน้ำมันพืชที่เค้าใช้แล้วมาขายเลี้ยงตัว

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เต้...วัดโบสถ์ อ่านข้อความ
    รถคันนี้อยู่ในอ.วัดโบสถ์นี่เองครับยายขี่มานานแล้วค รับอุปกรณ์ยังเดิมอยู่นอกจากยาง ยายเล่าให้ฟังว่ามีคนมาถามซื้อบ่อยครั้งรวมถึงผมด้วย ยายซื้อมาตั้งแต่อายุ15มี2คันกับพี่สาวส่วนของพี่สาว โดนขโมยไปนานแล้ว ตอนนี้ยายอายุ72ปียังขี่ทุกวันตอนเช้าขี่ไปตลาดสด ตอนเย็นขี่ร่วมกับชมรมผู้สูงอายุ ไฟหน้าติดรถมาตั้งแต่แรก บังโคลน บังโซ่ จานปั่น ล้อ แฮนด์และคนขี่เดิม ยายบอกอีกว่าซื้อมาราคา1550บตอนนั้นทองบาทละ400
    แกยังดูแข็งแรงอยู่มากเลยครับ
    คันนี้ถ้าจอดที่โคราช ต้องหาอะไรมาบังจานไว้ .... ไม่งั๊นโดนหรอย... 555
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

katika's Avatar
    สถานที่
    ทุกกลุ่มที่ต้อนรับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เต้...วัดโบสถ์ อ่านข้อความ
    รถคันนี้อยู่ในอ.วัดโบสถ์นี่เองครับยายขี่มานานแล้วค รับอุปกรณ์ยังเดิมอยู่นอกจากยาง ยายเล่าให้ฟังว่ามีคนมาถามซื้อบ่อยครั้งรวมถึงผมด้วย ยายซื้อมาตั้งแต่อายุ15มี2คันกับพี่สาวส่วนของพี่สาว โดนขโมยไปนานแล้ว ตอนนี้ยายอายุ72ปียังขี่ทุกวันตอนเช้าขี่ไปตลาดสด ตอนเย็นขี่ร่วมกับชมรมผู้สูงอายุ ไฟหน้าติดรถมาตั้งแต่แรก บังโคลน บังโซ่ จานปั่น ล้อ แฮนด์และคนขี่เดิม ยายบอกอีกว่าซื้อมาราคา1550บตอนนั้นทองบาทละ400
    คุณยาย เก่งจังเลยครับ เห็นแล้วดีจริง ๆ นี่ถ้ากรุงเทพฯ การจราจรมันไม่วุ่นวาย ขโมยไม่เยอะ แบบที่เป็นอยู่ทุกว้นนี้ผมว่า เราคงจะได้เห็นคนปั่นรถถีบกันมากมาย แต่นี่จะปั่นไปไหนทีก็ต้องระวังรถ (แต่ถนนบางเส้นก็ดีหน่อยมีเส้นทางจักรยาน) จะจอดก็ไม่กล้า เผลอไม่ได้จริง ๆ บางทีไม่ต้องเผลอหรอกคับ มันยกไปต่อหน้าต่อตาก็มี ตอนไปอยู่ที่สิงห์บุรี ก็ได้ปั่นไปไหนมาไหนสบาย (แต่เสียดายไม่ได้ปั่นกับพี่ humber2828 สักที ) ตอนนี้กลับมาอยู่กรุงเทพฯแล้ว ก็ได้ปั่นใกล้ ๆ บ้านบ้างพอสมควร แถวลาดพร้าวรถเยอะมาก ๆ แต่ก็ยังดีมีหมู่บ้านให้ได้ปั่นไปใกล้ ๆ ก็บ้านพ่อคุณก๊อป (รัฐพล) นั่นแหละครับ หรือไม่ก็คงต้องรอเพื่อน ๆ พี่ ๆ เรารวมพลกันปั่นถึงจะได้ไปปั่นกันบ้าง
    katika(noom) 086-7888405

ความรู้คือการเดินทาง การก้าวย่างคือการเสาะหา

เมื่อล้อหมุน เรื่องราวต่าง ๆ ก็เกิดขึ้น

วันหนึ่ง สิ่งที่เรามีหรือครอบครองจะต้องเปลี่ยนไป ไม่มีวันอยู่กับเราได้ตลอดไป
    เราจะต้องไม่ประมาท ใช้สติ ใช้ปัญญา รักษาสิ่งที่เรามีให้มั่นคงยืนนานที่สุด

กติกา (หนุ่ม) รังษีธนะไพศาล
    34 ซ.นาคนิวาส 42 ถนนนาคนิวาส เขตลาดพร้าว กรุงเทพฯ 10230

ช่องทางการเงินครับ

กติกา รังษีธนะไพศาล
    กสิกรไทย 3352118396
    ธนชาต 6076007298

Senior Member trangoldbike's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    3

คุณลุงคนนี้ ผมไม่ทราบชื่อ และรถที่แกใช้ก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่ายี่ห้ออะไร แต่เป็นจักรยาน 28 ชายที่แกใช้อย่าง ทรหดมาก จนบางส่วนต้องชำรุดตามกาลเวลา
    ลุงคนนี้แกใช่จักรยานคันนี้หาเศษเหล็กตามข้างถนน อายุแกประมาณ70 กว่าๆ ผมเจอแกโดยบังเอิญ ตอนกำลังขี่จักรยานไปออกกำลังกาย
    ก็เลยเอารูปมาให้ชมครับ

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

หายไปไหนมาครับ เหยี่ยวข่าวมังกร 5 เล็บภาคใต้ของเรา

สถานที่
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman อ่านข้อความ
    หายไปไหนมาครับ เหยี่ยวข่าวมังกร 5 เล็บภาคใต้ของเรา
    ครับ พอดีเน็ตพึ่งใช้ได้ ไม่ได้เล่นมาเกือบ 1 อาทิตย์ และ แฮ่ๆๆ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาเดินตลาดนัดวัดหนองแขม ฝั่งธนฯ เห็นลุงแก่ๆกับจักรยานแม่บ้านบรรทุกหนักทั้งถุงปุ๋ย ส่วนที่ด้านหน้ามีหลานสาวตัวเล็กๆนั่งอยู่ เป็นภาพความประทับใจในความรักที่มีของปู่-หลาน อยากจะเอามาปันกันดูในเช้าวันนี้ครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 07-03-2011 เมื่อ 08:19
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    ขอบคุณ
    3

นำมาจากต่างเวปครับ

Bookmarks