ร่วมกันรณรงค์ใช้จักรยานในชีวิตประจำวันกันครับ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ร่วมกันรณรงค์ใช้จักรยานในชีวิตประจำวันกันครับ

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ขากลับปั่นกลับมาที่คลองถม แวะกินบะหมี่จับกังชามเบ้อเร่อ...ชามนี้ธรรมดาครับ 30 บาท เห็นเขียนว่าพิเศษ 40 ไม่รู้ว่าถ้าสั่งพิเศษนี่มันจะขนาดไหน แค่นี้กว่าจะกินหมดก็เกือบแย่..
    สมัยเรียนเคยไปกิน เยอะมากๆๆ เส้นเขาทำเอง.....55+
    พิเศษ ก็คงท้องเเตกตายพอดี....55++

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

เดือนที่แล้วทำงานเสร็จ(แบกข้าวสารแถวนั้น)ก็ไปกิน หมูยังชิ้นใหญ่เหมือนเดิม กินเสร็จเดินปากมันไปขึ้นรถตรงโรงหนังแคปปิตอล
    ตอนเรียนเคยกินแบบธรรมดา เบิ้ลสองชาม ท้องไม่แตก แต่เกือบตายเหมือนกันเพราะอิ่มมากๆ นึกถึงภาพงูเหลือมเพิ่งกินไก่เสร็จใหม่ๆๆ ต้องนอนนิ่งๆ ภาพนั้นเลย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a_tez อ่านข้อความ
    สมัยเรียนเคยไปกิน เยอะมากๆๆ เส้นเขาทำเอง.....55+
    พิเศษ ก็คงท้องเเตกตายพอดี....55++
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พอดีไปเจอภาพนี้มา ... จักรยานที่ใช้(ดำรงชีพ)ในชีวิตประจำวันครับ...

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

เจ๊ฮั้ว ร้านฮั้วออโต้ลงมือซ่อมเองเลย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    พอดีไปเจอภาพนี้มา ... จักรยานที่ใช้(ดำรงชีพ)ในชีวิตประจำวันครับ...
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

Senior Member trangoldbike's Avatar
    สถานที่
    รถถีบโบราณตรัง
    ขอบคุณ
    3

เมอร์คิวรี่คันนี้ ลุงแก่คนนึงเขาเอาไว้บรรทุกผัก
    ไปส่งตามบ้าน คันนี้ใช้งานทนจริงๆ
    ตรงบ้องคานตรงกลาง ลุงแกเล่นเอาท่อแป๊ป มาใส่แทนคานเก่า เชื่อมดิบๆ
    แล้วคานเก่าก็ตัดทิ้งไม่รู่ว่าผุหรืออะไร....ซักอย่า ง
    ....จักรยานโบราณ .รัง...

<<<***[email protected]***>>>

Senior Member ฮัมเบ้อ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Name:  5img_0061.jpg
Views: 676
Size:  39.4 KBหา เพื่อนร่วมปัน หาเพื่อนร่วมทาง ใคร จะไม่ไป บ้าง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฮัมเบ้อ : 13-12-2010 เมื่อ 16:29
    เงินทองของมายา ข้าวปลาเป็นของจริง
    ฝนตกไม่ต้อง ฟ้าร้องไม่ถึง
    โลกพร่องอยู่ เปนธรรมดา

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาร่วมกันปั่นจักรยานในชีวิตประจำวัน ตามแต่โอกาสเหมาะครับ วันนี้ สายหน่อยจะปั่น28"ชายออกไปแถวๆข้างสนามศุภชลาศัย ได้ทำงานด้วย ได้ปั่นรถถีบเล่นด้วย เพลินไปอีกแบบ แถวๆย่านราชประสงค์ สยามสแควร์ รถมาก รถติดแต่ก็ดีไปอย่างทำให้วิ่งได้ไม่ไว จักรยานอย่างเราๆจะได้ปลอดภัย
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

Junior Member rodtheepthon's Avatar
    สถานที่
    จักรยานโบราณบางกะปิ
    ขอบคุณ
    0

ทุกวันเสาร์ผมจะปั่นจาก ลาดพร้าว 107 (บางกะปิ) ไปทำงานที่ นิคมฯลาดกระบัง ปั่นแบบไม่ต้องรีบร้อนวันเสาร์รถไม่เยอะdawesของผมปั ่นสบายๆได้รับการอนุเคราะร์จากพี่ชายที่แสนดีของทุ่ง บางกะปิ วันเสาร์ที่ผ่านมาใด้มีโอกาศคุยกับลุงแก่ๆคนหนึ่งอาย ุประมาณ70กว่าผมเห็นลุงหลายครั้งแล้วแต่ไม่มีโอกาศได ้คุย ลุงแกใช้ humber 28 ลุงบอกว่าใช้ตั้งแต่ทำงานที่การท่าเรือคลองเตย แล้วใช้ปั่นในท่าเรือ ซื้อต่อจากหัวหน้า ลุงบอกของเขาดีจริงๆแต่ตอนนี้ตะเกียบไม่อยู่เสียแล้ว รถยนต์ ตัดหน้าเบรกไม่ทันเคราะห์ดีคนไม่เป็นไร ลุงเล่าว่าเพื่อนๆลุงบางคนปวดขาปวดนั้นปวดนี้ตลอดแต่ ลุงไม่เคยปวดเลย นี้คือคุณสมบัติของการใช้จักรยานในชีวิตประจำวันของล ุง ส่วนของผมประหยัดค่ารถ ผมบอกภรรยาว่าวันนี้ปั่นตามรถเมย์มาประหยัดตั้ง 8บาท เขาด่าผมใหญ่เลย ทำไมไม่ปั่นตามแท็กซี่จะใดประหยัดตั้งร้อยกว่าบาท

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ปั่นจักรยานแถวๆราชประสงค์ทะลุออกถนนหลังสวน ผ่านตามตึกต่างๆ รปภ.ที่พบเห็นก็จะยิ้มให้ วันนี้มีรปภ.ยกนิ้วให้คนนึง ปั่นผ่านแกบ่อย สงสัยคอเดียวกัน โดยมากแล้วพวกเค้าจะปั่นจักรยานไป-กลับที่พักหลังเลิกเวรแล้ว
    ปั่นจักรยานไปไหนมาไหน ทำให้เราได้รู้จักคนมากขึ้น

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เวลาผมปั่นจักรยานไปบนท้องถนน ผมคิดว่าทุกๆคนเท่ากัน ไม่ว่าจะคนขับรถเก๋งราคาแพงๆ คนขี่มอร์เตอร์ไซค์ และจักรยาน รวมไปถึงคนที่กำลังข้ามถนน ทุกๆคนมีเกียรติและมีสิทธ์ในการใช้ถนนเหมือนกัน

เราคงไม่อาจห้ามความคิดของคนบางคนที่อาจจะคิดว่าการจ ัดลำดับความสำคัญ โก้หรู เมื่ออยู่บนถนน รถยนต์เมื่อขับแล้วจะเท่ห์สุด รองลงมาก็จะเป็นมอร์เตอร์ไซค์ ต่ำสุดก็คือจักรยาน ที่ส่วนใหญ่ก็คงจะเป็นคนพวกมีรายได้น้อยขี่ และอาจจะมีความคิดว่ารถจักรยานเป็นรถที่ขี่ช้า ทำให้ขับตามหลังแล้วหงุดหงิดเมื่อหาจังหวะที่จะแซง ยิ่งจักรยานโบราณด้วยแล้วต้องขับให้ห่างๆ เดี๋ยวจักรยานบุโรทั่งที่เหมือนสนิมวิ่งได้จะมาเฉี่ย วรถราคาเฉียดล้านเอา จากความคิดเห็นความด้อยกว่าเมื่อใช้ถนนร่วมกัน คนพวกนี้เวลาขับรถบนท้องถนนเมื่อพบกับจักรยาน นึกจะเบียดก็เบียดแทบไม่เหลือพื้นที่ว่างให้รถจักรยา นวิ่ง ทั้งๆที่ มาคนเดียวแต่ใช้พื้นที่บนถนนมากกว่าจักรยานเป็นสิบเท ่า ก็ยังจะเบียดอีก นึกจะเลี้ยวเข้าซอยเห็นจักรยานวิ่งอยู่นำหน้า ก็เร่งเครื่องปาดหน้าจักรยานเข้าซอยอีก แทนที่จะให้จักรยานขี่ผ่านพ้นปากซอยไปก่อนก็ไม่รอ... ขอเน้นนะครับ ว่าอาจจะบางคนเท่านั้นที่มีความคิดนี้ และที่พวกเราชาวจักรยานเจอปัญหาบ่อยๆเมื่อตอนขี่รถจั กรยานบนถนนก็พบกับคนจำพวกที่มีความคิดแบบนี้นั่นแหล่ ะ....

พวกเราก็คิดในมุมของพวกเรา ว่าถึงพวกเราจะใช้รถถีบคันเก่าๆ ขี่ได้ไม่ไว แต่ก็ไม่ใช่สาเหตุที่ทำให้รถติด ควันพิษก็ไม่ปล่อย รู้สึกภูมิใจ ที่ขี่รถถีบโบราณสนิมๆลัดเลาะไปตามช่องว่างแล่นฉิวอย ่างสบายใจในขณะที่รถยนต์ราคาแพงๆกำลังจอดติดหนึบเรีย งกันเป็นตับ ....

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ร่วมกันรณรงค์ใช้รถถีบในชีวิตประจำวัน ตามแต่โอกาสเหมาะครับ เชื่อว่าคนบ้ารถถีบ ไม่ใช่คนเก็บรถเอาไว้โชว์อย่างเดียว แต่ใช้ขี่ไปไหนมาไหนในชีวิตประจำวันด้วย

สองสามวันที่ผ่านมา ถีบจักรยานออกจากที่ทำงานย่านถนนราชดำริ มุ่งไปที่ข้างสนามศุภชลาศัย สั่งทำเสื้อยืดปีใหม่ให้แผนกที่ทำงาน เสร็จแล้วก็ปั่นต่อไปที่กรมสรรพสามิต ย่านราชวัตร ไม่รู้ว่าระยะทางเท่าไหร่ แต่รู้สึกว่าไกลเหมือนกัน ถนนในกรุงเทพฯรถติด แถมวิ่งทางเดียว การจะไปทำธุระหากไปรถประจำทางก็ต้องขึ้นรถหลายต่อ ยืนโหนอยู่บนรถที่จอดนิ่ง ติดอยู่บ่อยๆกว่าจะถึงก็ใช้เวลานาน ดังนั้น การใช้จักรยานคิดว่าสะดวกสุด ใช้เวลาปั่นไม่ถึงครึ่งชั่วโมงก็ไปถึงแล้ว ควบคุมเวลาได้สบาย คนที่ไม่เคยขี่รถถีบไปไหนมาไหนโดยเฉพาะรถโบราณ ใหม่ๆก็เคอะเขินหน่อย แต่นานเข้าก็ชินไปเอง

รูป รูป      

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

ปัญหาที่ผมเจอในการปั่นจักรยานมาทำงานส่วนมากก็เหมือ นๆกันกับพี่วสันครับ เจอพวกรถเบียดไม่เท่าไหร่ผมยกขึ้นฟุตบาท********เลย แต่ผมเซ็งสุดๆก็พวกรถเท็กซี่แหละครับขับกักเลนเพราะม ันจะรอรับคน และมันก็จะชอบบาดหน้าและเลี้ยวโดยไม่เปิดไฟเลี้ยว เบรคกันตัวโก่งทุกที
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

เคยดูรายการทีวี ถ่ายที่ญี่ปุ่นเค้าทำทางสำหรับจักรยานโดยการขยายฟุตบ าตเพิ่มและตีเส้นแบ่งไว้สำหรับจักรยานและคนเดินเท้า พวกเสาไฟฟ้า ตู้โทรศัพท์ก็ขยับหลบมุมไว้จัดได้อย่างสวยงาม คนเดินเท้ากับจักรยานก็ใช้ทางร่วมกัน ไม่ต้องไปเสี่ยงกับรถยนต์บนถนน ต่างจากฟุตบาตบ้านเราทำไว้เพื่อให้แม่ค้าขายของ...
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

รถนั้นมีแล้วควรได้ประโยชน์ ขอสนับสนุน ครับที่จะรณรงค์ ขับขี่กัน ได้เกิดประโยชน์ เคยเห็นในประเทศฮอลแลนด์ จักรยานเต็มถนน แต่เมืองเค้ามันเป็นเมืองหนาว ข้อเสียของเมืองไทยคือมันจะร้อนมากตลอดทั้งปี ขี่ไปต้องหลบรถใหญ่ หลบควันดำ และรถยนต์ที่จอดเกะกะ อยากให้มีทางจักรยานที่ขี่ได้ทั่วๆกทม. และในหัวเมืองใหญ่ในต่างจังหวัด คุณวสันต์กล้าหาญชาญชัยมาก ที่ขี่ตระเวณทำภารกิจ ขอชมเชยครับ.เป็นตัวอย่างตัวจริงๆ..ให้มีความระมัดระ วังมากหน่อยครับ เพราะเป็นที่เสี่ยงสูงมาก..เป็นผม..ขอแค่ระยะใกล้ๆก็ พอจะได้..
    ขอให้พระคุ้มครอง

ใช้รถถีบ ทุกวันครับ ไปซื้อกับข้าว ไปรับแฟนหน้าปากซอย ใช้รถยนต์เท่าที่จำเป็น ประหยัดพลังงาน ลดโลกร้อน ครับ

Bookmarks