ร่วมกันรณรงค์ใช้จักรยานในชีวิตประจำวันกันครับ

ชื่อกระทู้: ร่วมกันรณรงค์ใช้จักรยานในชีวิตประจำวันกันครับ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาตรฐาน ร่วมกันรณรงค์ใช้จักรยานในชีวิตประจำวันกันครับ

เพื่อเป็นการลดกระแสโลกร้อน และช่วยกันอนุรักษ์พลังงาน ประหยัดค่าใช้จ่ายในการเดินทาง ขอรณรงค์ให้คนบ้ารถถีบทุกๆท่าน ปั่นจักรยานตามที่โอกาสจะเอื้ออำนวยครับ

สำหรับตัวเองแล้ว ไม่ถึงกับปั่นจักรยานไปทำงาน เพราะดูจากเส้นทางที่ดูแล้วยังไม่ค่อยปลอดภัยนัก อีกทั้งไกลพอสมควร ก็เลือกที่จะปั่นจักรยานสำหรับการทำธุระไปไหนมาไหนใน ที่ๆไม่ไกลมากนัก ออกบ้านปั่นจักรยานมาจากซอยล็อคโซ่ไว้-ถึงที่ทำงานก็มีจักรยานอีกคันเอาไว้ปั่นไปไหนมาไหนใน ที่ไกล้ๆรัสมีไม่เกินสามกิโลเมตรก็ใช้ปั่นจักรยานไป เช่นไปกินข้างเที่ยงหรือส่งจดหมายและพัสดุ-วันเสาร์จอดรถยนต์เอาไว้ที่คลองถมแล้วก็ปั่นจักรยานต ่อมาที่ทำงานที่แถวแยกราชประสงค์-ส่วนวันอาทิตย์ก็อาจจะมีปั่นจักรยานพาลูกไปว่ายน้ำที ่โรงเรียนไกล้บ้าน

ท่านอื่นๆละครับ ปั่นไปไหนกันบ้าง อยากให้เล่าสู่กันอ่านครับ

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

2. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : wasant สำหรับกระทู้นี้ :

webmaster (26-04-2012)

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

ส่วนผม ปั่นคุณลุง Phillips มาทำงานครับ ระยะทาง 10 กิโลเมตรโดยประมาณ ไปกลับก็ 20 โลครับ ออกจาก จรัญสนิทวงค์ 22 (แถวแยกไฟฉาย ศิริราช)มาทางเส้นจรัญผ่านท่าพระ (เดอะมอล์ท่าพระ)ขึ้นสะพานกรุงเทพ มาถนนตกตรงมายังเส้นพระราม3 ลอดใต้สะพานพระราม 9 (สะพานแขวน)ที่ทำงานอยู่ตรงแยกท่าน้ำสาธุประดิษฐ์ ก่อนถึงสะพานวงแหวนอุตสาหกรรม ออกจากที่พักพร้อมกับออกเวลานั้งรถเมล์แต่กลับมาถึงท ี่ทำงานก่อน เกิบ 20 นาที อยากไห้ทุกท่านลองดูนะครับไม่ต้องปั่นมาทำงานเหมือนผ มก็ได้ แต่ปั่นใช้ในชีวิตประจำวันเหมือนที่พี่วสันบอกก็ได้ค รับ
    ...................เงียบอย่างนี้คงไม่มีใครใช้จักรย านในชีวิตประจำวันเหมือนเราละมั้งพี่ ฮิๆๆล้อเล่นขำๆ..............

.............จักรยานคู่ใจ ยานพาหนะคู่กายผมครับ Phillips คันนี้ถึงไหนถึงกัน..........

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mommam001 : 02-12-2010 เมื่อ 10:18
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

TTBoyz's Avatar
    สถานที่
    Prathum,Chiangrai,Prae,Pisloke
    ขอบคุณ
    0

ผมทำงานต่างจังหวัดจะต้องมีจักรยานไว้ใช้ด้วยตลอด ใช้ซ้อมออกกำลัง ใช้ไปทำธุระต่างๆ จนเป็นปกติในชีวิตประจำวัน ใช้ประโยชน์ได้จริงตามนิยามในกระทู้นี้...เชิญทุกท่า นลองดูนะครับ แล้วจะรักจักรยานของท่านมากขึ้น

Lampang_Rasta's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของผมทำงานอยู่สุดปลายติ่งเจ้าพระยา(ป้อมพระจุลจอมเก ล้า) แต่บ้านอยู่งามวงศ์วาน ไปกลับทุกวันก็ไม่ไหว(น้ำมัน+ทางด่วน)เลยอยู่มันซะที ่ทำงานในป้อมฯนี่หละ ๕ วัน(จันทร์ถึงศุกร์)ส่วนเสาร์อาทิตย์ก็ค่อยกลับไปงาม วงศ์วานครับ (เป็นโรงเรียนจ่าทหารเรือ ก็เลยมีลักษณะเป็นที่ทำงานและในบริเวณโรงเรียนก็มีตึ กนอนสำหรับนายทหารสัญญาบัตรไว้ให้ สำหรับพวกบ้านไกลอย่างผม)

ส่วนชีวิตก็เป็น routine ไม่มีไรแปลกใหม่ เช้าวันจันทร์ขับรถยนต์จากบ้านมาที่ตึกนอน จอดไว้โรงรถ หลังจากนั้นก็รอ ออกตัวอีกทีวันศุกร์เย็นกลับ กทม ส่วน ๕ วันในนั้นก็ได้ใช้ hercules 26 คันนี้อะครับขี่ไปไหนมาไหน(ปั่นกินลม กินข้าว ดูเค้าตกปลา ปั่นไปตรวจนักเรียน) บรรยากาศดีครับ ตัวรถอาจไม่เก่าอะไรมากมายแต่ปั่นแล้วได้ feel โคตรๆ ฮ่าๆๆๆ

รูป รูป  
    กยิราเจ กยิราเถนํ

Senior Member trangoldbike's Avatar
    สถานที่
    รถถีบโบราณตรัง
    ขอบคุณ
    3

รถญี่ปุ่นคันนี้ ผมใช้ขี่ไป ร.ร. ทุกวันเลยครับ
    คันนี้ใช้งานมาก จากคันที่ผมเคยเช็ดทุกวัน จนมาเป็นคันที่ใช้งานทุกวัน
    แฮ่ๆ คันนี้ทั้งลุยน้ำ ฝ่าฝน ฝ่าร้อนจัด ทางไกลแค่ไหน คันนี้ก็โดนมาหมดแล้วครับ แฮ่ๆ
    ตอนนี้ก็ยังใช้ขี่ไปเรียนอยู่ตาม ปกติ ทนจริงๆ
    ....จักรยานโบราณ .รัง...

<<<***[email protected]***>>>

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

บ้านอยู่ฝังธนฯไปทำงานที่ราชประสงค์ ระยะทางประมาณ25 ก.ม. เคยปั่นฮัมเบอร์28"ชาย( เบรคพอเอาอยู่ ) ไป-กลับ ซักสองสามวัน ดูแล้วไม่ไหว ไม่ใช่ปั่นไม่ไหว แต่ตอนเช้ารถในกรุงเทพฯมันเยอะเหลือเกิน ขนาดเราชิดขอบทางเท้าแล้วยังขับเบียดแทบชิดกับแฮนด์ บ่อยครั้งที่ต้องจอดดมควันอยู่ท้ายรถเมล์ที่รอรับผู้ โดยสาร ส่วนตอนขากลับออกจากที่ทำงานตอนสองทุ่ม(ทำโอ.ที.) ถนนว่างรถก็ขับกันเร็วเหลือเกินไม่รู้ว่าจะเสยท้ายเร าวันไหน คิดอย่างนั้นเลยเลิกก่อน เปลี่ยนวิธี ปั่นออกซอยแล้วนั่งรถเมล์ไปทำงาน ประหยัดเงิน และช่วยลดใช้รถส่วนตัว เผาน้ำมันเพื่อคนๆเดียวที่นั่งในรถ ก็ช่วยลดควันพิษลงไปอีกคันหนึ่ง ตอนอยู่ที่ทำงาน ติดต่องานที่ไหนระยะทางใกล้ๆก็ใช้ปั่นจักรยานไป ไม่ใช้รถบริษัท ทั้งที่มีสิทธิ์เบิกใช้ ทำแบบนี้มาหลายปีแล้วครับ รถยนต์ก็ใช้เฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์-วันหยุด
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ย้อนกลับไปนิดตอนเรียนมหาวิทยาลัยผมก็เคยปั่นไปเรียน จากถ.งามวงศ์วาน ถึง ถ. พญาไท สามารถทำเวลาได้เร็วพอๆกับขึ้นทางด่วนขั้นที่2 จากงามวงศ์วานถึง พระรามสี่-สามย่าน เรียนจบมาหลายปี ใช้รถจักรยานปั่นออกกำลังกายทุกเย็นในกระทรวงสาธารณส ุข และโรงพยาบาลศรีธัญญา บางครั้งต้องออกต่างจังหวัด ก็ต้องหาจักรยานปั่นใช้งานอยู่เสมอไม่ว่าจะที่โคราช อุบลฯปั่นใช้งานในเมืองทั้งวัน และปั่นข้าม แม่น้ำมูลไปอ.วารินชำราบทุกเย็น จนชาวบ้านนึกว่าเป็นคนในพื้นที่ และจ.พัทลุง ช่วงหลังๆได้มีโอกาสกลับมาทำงานที่บ้านต่างจังหวัด ที่พัทลุงก็ปั่นทุกเย็นถ้าฝนไม่ตกหรือติดธุระอื่น จะปั่นเส้นทางถ.เพชรเกษม ปั่นไปกลับประมาณ15-20 ก.ม.แล้วแต่ว่าวันไหนแรงดี ต่างจังหวัดถนนหนทาง เหมาะกับการปั่นจักรยานมากครับ โดยเฉพาะทางหลวงชนบทที่แยกออกจากถนนใหญ่ นี่ใช่เลย บรรยากาศสองข้างทางคิดเอาเองว่าเหมือน เวียตนาม ในหนังช่วงสงครามเวียตนาม จะเป็นภูเขา ทุ่งนามองไกลสุดลูกหูลูกตา มีนกกระยางบินให้เห็นตลอด และป่ายางพารา แต่เส้นทางบนนถนนหลวงนี่ก็เจอ ปัญหามอเตอร์ไซค์วิ่งย้อนศร ช่วงจะกลับรถก็ต้องดูรถ10ล้อ รถพ่วง รถกระบะดีดี แบบลุ้นว่าเมื่อไหร่จะเจอแจ็คพ็อต ก่อนหน้านี้ไม่กี่เดือน ก็เกือบจะโดนรถกระบะวิ่งฝ่าไฟแดงสอยไปแล้ว ตอนนี้ฝนตกทั้งวันทั้งคืน ถนนบางเส้นก็น้ำท่วมเสียหายแล้ว เลยต้องจอดจักรยานไว้ก่อน เว้นวรรคครับช่วงนี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย crank : 02-12-2010 เมื่อ 09:08
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

ขอปรบมือไห้ทุกท่านครับ ขอควรระวังในการปั่นจักรยาน (ใน กทม.)
    -หูตาใว
    -อย่าใจร้อน
    -ผ่อนสบายๆ
    -ไปแดงอย่ารีบ
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เช้านี้ปั่นรถถีบออกจากซอย ที่เป็นซอยใหญ่ มีรถเมล์เข้าไป จากบ้านมาถึงป้ายรถเมล์ระยะทางประมาณ 800 เมตร หากนั่งมอเตอร์ไซค์รับจ้างก็สิบบาท/เที่ยว เราปั่นรถถีบมาก็ประหยัดไปวันละ20 บาท อาจจะต้องเสียเงินซื้อกุญแจล็อคที่ดีๆแต่ก็คุ้ม..

รูป รูป  

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เช้านี้ปั่นรถถีบออกจากซอย ที่เป็นซอยใหญ่ มีรถเมล์เข้าไป จากบ้านมาถึงป้ายรถเมล์ระยะทางประมาณ 800 เมตร หากนั่งมอเตอร์ไซค์รับจ้างก็สิบบาท/เที่ยว เราปั่นรถถีบมาก็ประหยัดไปวันละ20 บาท อาจจะต้องเสียเงินซื้อกุญแจล็อคที่ดีๆแต่ก็คุ้ม..
    ผมใช้ประจำเกือบทุกวันครับ เืมื่อก่อนส่วนใหญ่จะใช้ขี่ไปซื้อของหน้าหมู่บ้าน ระยะทางไม่เกินหนึ่ง ก.ม. ช่วงหลังใช้ขี่ออกกำลังมากกว่า แต่ขี่ไปที่ทำงานไม่ไหวเหมือนที่คุณวสันต์บอกรถเยอะม ากตอนเช้า

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน กระทู้ถูกใจ///

ที่ผมเก็บรถทุกวันนี้อันดับแรกเลย ให้ได้ใช้งานจริงๆ ถูกรุ่นถูกปีเดี๋ยวค่อยๆว่ากันพยายามซ่อมทุกคันให้ใช ้ได้ เคยอยู่ในก.ท.ม แถวซอยแซ่ซิ้ม บางกะปิ คลองสามวา รถเยอะมากสมควรใช้รถถีบจริงๆ แต่ก็ต้องระวังหายนะ กลับมาอยู่บ้านรถไม่เยอะมากว่างจากงานจริงถึงจะได้ถี บแต่ก็ค่อนข้างจะปลอดภัยกว่า ขี่คลายเครียดออกกำลังกาย ใช้งานไม่ทันการณ์แน่"ภารกิจของคุณล้มเหลว"แน่ๆสมุยฝ นตกทั้งวันแต่ไม่หนักเลยมีเวลาโพสต์ครับ ออ๋พัฒนาหมู่บ้าน5ธันวาของชอบเป็นชีวิตจิตใจครับกับไ อ้ยักษ์ได้ลองไปในตัวด้วย

รูป รูป  

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เพิ่มเติม

รูป รูป    

Junior Member ao_nn55's Avatar
    สถานที่
    Freesdom
    ขอบคุณ
    0

มือใหม่หัดถีบ
    ...........

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เสาร์ที่ผ่านมา เอาจักรยานใส่ท้ายกระบะขับมาจอดแถวๆคลองถม เสร็จแล้วก็ปั่นมาทำงานที่แยกราชประสงค์ระยะทางประมา ณ 5 กิโล เพลินดีครับ พบเพื่อนรถถีบร่วมทางหลายคัน

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขากลับปั่นกลับมาที่คลองถม แวะกินบะหมี่จับกังชามเบ้อเร่อ...ชามนี้ธรรมดาครับ 30 บาท เห็นเขียนว่าพิเศษ 40 ไม่รู้ว่าถ้าสั่งพิเศษนี่มันจะขนาดไหน แค่นี้กว่าจะกินหมดก็เกือบแย่..

รูป รูป    

Bookmarks