วอนผู้รู้เรื่องSuper 150 CC.

ชื่อกระทู้: วอนผู้รู้เรื่องSuper 150 CC.

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน วอนผู้รู้เรื่องSuper 150 CC.

1. ผมอยากทราบเลขเครื่อง และเลขโครงของ Super 150
    2. ผมอยากทราบว่า Super 150 ของแท้มีหัวเหลี่ยมด้วยรึเปล่า

ขอบคุณ
    0

ช่วยตอบหน่อยครับ

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

มีครับ เคยเห็นตัวหัวเหลี่ยมอยู่ รู้สึกว่ามี3เกียร์
    เลขโครงเลขเครื่องก็เวปนี้ครับ มีสาระอย่างอื่นอีก แต่เซฟลิ้งค์มาให้เลยเผื่อมีปัญหาเกี่้ยวกับภาษาอังก ฤษ
    http://www.scooterhelp.com/scooters/VBC.150super.html

My Bike running on LPG

Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.ไวไว อ่านข้อความ
    มีครับ เคยเห็นตัวหัวเหลี่ยมอยู่ รู้สึกว่ามี3เกียร์
    เลขโครงเลขเครื่องก็เวปนี้ครับ มีสาระอย่างอื่นอีก แต่เซฟลิ้งค์มาให้เลยเผื่อมีปัญหาเกี่้ยวกับภาษาอังก ฤษ
    http://www.scooterhelp.com/scooters/VBC.150super.html
    มีสี่เกียร์ครับคุณไวไว

รุ่นนี้ผมใช้อยู่ขี่ไปสอนหนังสือทุกวัน วันละ สามสิบ กิโล

เลขเครื่อง และเฟรม ตามนี้ สามารถตรวจสอบ ปีเกิดของเครื่องและเฟรมได้ครับ (

http://www.scooterhelp.com/serial/ve...l.numbers.html

ขอตอบเป็นข้อๆ

ข้อ 1 ผมงงครับ ช่วยกระชับคำถามหน่อยเด้อ

ข้อ 2 หัวเลี่ยมแท้หรือไม่ ผมไม่ทราบๆ แต่ว่าตั้งแต่เกิดมา มันเหลี่ยมแล้วครับ อิอิอิ

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ของผมเป็นหัวกลม4เกียร์ หัวเหลี่ยมมีกี่เกียร์ไม่แน่ใจ *-*"

My Bike running on LPG

Member proxy321's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Thanakorn TKC อ่านข้อความ
    1. ผมอยากทราบเลขเครื่อง และเลขโครงของ Super 150
    2. ผมอยากทราบว่า Super 150 ของแท้มีหัวเหลี่ยมด้วยรึเปล่า
    Super โลโก้ตัวP ผลิตถึง1966 (ผลิตหลังจากปี1964มั้งครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจ)
    มีเฉพาะหัวกลม รุ่นแรกเป็น 125cc พอต่อมามีรุ่น150cc

Super โลโก้ใบโพธิ์ ผลิตตังแต่ปี1967 เป็นต้นมาถึงปีไรผมก็ไม่แน่ใจ (ถ้าจำไม่ผิด1972)มีเฉพาะรุ่น 150cc มีทั้งหัวเหลี่ยมและหัวกลม
    หัวเหลี่ยม ไมล์จะเป็นไมล์ถ้วยกลมเหมือนหัวกลมแหละ ตัวเดียวกัน แต่ตรงเหนือไมล์จะมีโลโก้ใบโพิ์อันเล็กๆติดอยู่ เป็นเอกลักษณ์ของรุ่นนี้
    ส่วนใหญ่ super ทะเบียนในไทยจะเป็นตัวนี้ โลโก้ใบโพธิ์ครับ

Seniority SpecialGS's Avatar
    สถานที่
    Besotted Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ proxy321 อ่านข้อความ
    Super โลโก้ตัวP ผลิตถึง1966 (ผลิตหลังจากปี1964มั้งครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจ)
    มีเฉพาะหัวกลม รุ่นแรกเป็น 125cc พอต่อมามีรุ่น150cc

Super โลโก้ใบโพธิ์ ผลิตตังแต่ปี1967 เป็นต้นมาถึงปีไรผมก็ไม่แน่ใจ (ถ้าจำไม่ผิด1972)มีเฉพาะรุ่น 150cc มีทั้งหัวเหลี่ยมและหัวกลม
    หัวเหลี่ยม ไมล์จะเป็นไมล์ถ้วยกลมเหมือนหัวกลมแหละ ตัวเดียวกัน แต่ตรงเหนือไมล์จะมีโลโก้ใบโพิ์อันเล็กๆติดอยู่ เป็นเอกลักษณ์ของรุ่นนี้
    ส่วนใหญ่ super ทะเบียนในไทยจะเป็นตัวนี้ โลโก้ใบโพธิ์ครับ

คันแรกของผม Super ตัวพี ทั้งคัน บอดี้ เครื่อง และอะไหล่เดิมก็ตัวพี จดทะเบียนปี 1966 นึกแล้วยังเสียดายที่ขายไปเมื่อ 2 ปีก่อน
    Besotted Scooter Club
    เงียบ เงียบ นิ่ง นิ่ง

Lambretta series III Special Silver 150 cc.
    Vespa Gran Sport Mark II 160 cc.

จงใช้ชีวิต อย่างมีเหตุและมีผล ลำดับความสำคัญมันให้ถูก ชีวิตจะมีความสุข

ถ้าเหนื่อยนัก ก็พักซักหน่อยดีกว่า

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน vbc ครับ ผมใช้หัวเหลี่ยมอยู่ มี 4 เกียครับ

แรงขอบอกรูปร่างคล้ายกับสปิ้นแต่บอดี้เล็กกว่านิดนึง เครื่องเท่ากับสปิ้นเหลี่ยม คือ 2 พอต 150 cc ข้อดีคือ เฟืองเกียไหล เนียน ๆๆ และที่สำคัญ ซุปเปอไม่มีรถอินเดีย หรือ บาโก้ แปลงมาแน่นอน แต่ส่วนใหญ่คนชอบเอาซุปเปอร์ไปแปลงเป็น 64 เพื่อนอัพราคาเพราะบอดี้ได้ครับ !

Bookmarks