มาแชร์ความรู้เกี่ยวกับการทำรถ - หน้า 109

หน้าที่ 109 จากทั้งหมด 112 หน้า แรกแรก ... 9 59 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,621 ถึง 1,635 จากทั้งหมด 1666

ชื่อกระทู้: มาแชร์ความรู้เกี่ยวกับการทำรถ

Exclamation

ขออนุญาติสอบถามนะครับเกี่ยวกับการบิ้วรถใหม่
    คือผมมีรถ sonic อยู่แล้ว ซึ่งผมจะนำโครงของรถรุ่น cg125 มาวางเครื่อง sonic
    อยากทราบว่าในกรณีนี้จะต้องดัดแปลงโครงให้จับยึดเครื ่องมากไหมครับ แล้วส่วนตัวสวิงอาร์มผมต้องการเป็นโช๊คคู่
    ควรจะใช้อาร์มเดิม cg125 หรือว่าอาร์ม sonic แปลงหูยึดโช๊คอัพ และสุดท้ายเรื่องระบบเบรค หน้า
    ในส่วนของเบรคหน้าใช้กระบอกโช๊คเดิม sonic ได้ไหม แล้ว ใส่แกนโช๊ค cg125

ให้คำแนะนำด้วยครับ มือใหม่ครับ

ตัวอย่าง สักประมาณนี้จะไกลเกินฝันไหมครับ (ในรูปเป็น JX)

เครดิตภาพจากคุณ ART_MC
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Natchapon Samritnorapong : 26-07-2014 เมื่อ 19:19

รอท่าน จขกท. อยู่นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Natchapon Samritnorapong : 26-07-2014 เมื่อ 19:18

Junior Member
    ขอบคุณ
    2

dd

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kkkttt อ่านข้อความ
    dd
    อะไรหว่า

Name:  ชุดไฟไลฟาน2.jpg
Views: 513
Size:  26.4 KB
    ชุดไฟไลฟานเอามาใส่วิงส์ได้มั้ยครับ มีใครเคยลองมั่งรึยัง

ไม่มี Guru มาตอบเลยกรรม...

Senior Member ต๋อง ลำพูน's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Natchapon Samritnorapong อ่านข้อความ
    ขออนุญาติสอบถามนะครับเกี่ยวกับการบิ้วรถใหม่
    คือผมมีรถ sonic อยู่แล้ว ซึ่งผมจะนำโครงของรถรุ่น cg125 มาวางเครื่อง sonic
    อยากทราบว่าในกรณีนี้จะต้องดัดแปลงโครงให้จับยึดเครื ่องมากไหมครับ แล้วส่วนตัวสวิงอาร์มผมต้องการเป็นโช๊คคู่
    ควรจะใช้อาร์มเดิม cg125 หรือว่าอาร์ม sonic แปลงหูยึดโช๊คอัพ และสุดท้ายเรื่องระบบเบรค หน้า
    ในส่วนของเบรคหน้าใช้กระบอกโช๊คเดิม sonic ได้ไหม แล้ว ใส่แกนโช๊ค cg125

ให้คำแนะนำด้วยครับ มือใหม่ครับ

ตัวอย่าง สักประมาณนี้จะไกลเกินฝันไหมครับ (ในรูปเป็น JX)

http://www.thaiscooter.com/forums/at...1&d=1246975042
    http://www.thaiscooter.com/forums/at...1&d=1246975112

เครดิตภาพจากคุณ ART_MC

ขอโทษที่มาตอบช้าครับ เนื่องด้วยงานประจำที่ทำและอีกหลายๆอย่าง

ตามที่ถามมานะครับ การวางเครื่องตัวใหม่ลงไปนั้น ต้องมีการดัดแปลงจุดยึดต่างๆให้มั่นคง

เพราะเครื่องเป็นคนละรุ่นกัน และที่สำคัยเลยนะครับ คือ ถ้ายึดเครื่องแล้ว เสตอร์หน้าและหลัง ต้องตรงกัน

และโซ่ ต้องไม่เบี้ยวเพราะเวลาขับขี่นั้น โซ่ จะมีจังหวะยืด-หยุ่น ต้องระวังครับ ส่วนในเรื่องของสวิงอาร์มนั้นถ้าจะใส่

ช๊อคอัพคู่ ก็ต้องใช้สวิงอาร์มของเดิมติดรถครับ หรือ จะหาซื้อแบบของแต่งที่เป็นของ ฮอนด้า เวฟ มาใส่ก็ได้

ส่วนระบบเบรคหน้านั้น แล้วแต่ชอบและงบประมาณในการทำรถครับ
    สังคมจะดีได้..ถ้าเรารู้จักแบ่งปัน

Drink Don't Drag

Tracker & motrd Club

8. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : ต๋อง ลำพูน สำหรับกระทู้นี้ :

Natchapon Samritnorapong (07-08-2014)

Senior Member ต๋อง ลำพูน's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang09 อ่านข้อความ
    ชุดไฟไลฟานเอามาใส่วิงส์ได้มั้ยครับ มีใครเคยลองมั่งรึยัง

ไม่แน่ใจนะครับ ยังไม่เคยเห็นมีใครทำ
    สังคมจะดีได้..ถ้าเรารู้จักแบ่งปัน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ต๋อง ลำพูน อ่านข้อความ
    ขอโทษที่มาตอบช้าครับ เนื่องด้วยงานประจำที่ทำและอีกหลายๆอย่าง

ตามที่ถามมานะครับ การวางเครื่องตัวใหม่ลงไปนั้น ต้องมีการดัดแปลงจุดยึดต่างๆให้มั่นคง

เพราะเครื่องเป็นคนละรุ่นกัน และที่สำคัยเลยนะครับ คือ ถ้ายึดเครื่องแล้ว เสตอร์หน้าและหลัง ต้องตรงกัน

และโซ่ ต้องไม่เบี้ยวเพราะเวลาขับขี่นั้น โซ่ จะมีจังหวะยืด-หยุ่น ต้องระวังครับ ส่วนในเรื่องของสวิงอาร์มนั้นถ้าจะใส่

ช๊อคอัพคู่ ก็ต้องใช้สวิงอาร์มของเดิมติดรถครับ หรือ จะหาซื้อแบบของแต่งที่เป็นของ ฮอนด้า เวฟ มาใส่ก็ได้

ส่วนระบบเบรคหน้านั้น แล้วแต่ชอบและงบประมาณในการทำรถครับ
    ขอบคุณมากครับหายสงสัยเลย

สวัสดีครับ ทุกท่าน

พี่ครับ เครื่องjx110 จะทำลูก wing จะต้องแปลงเยอะมั้ยแปลงอะไรบ้างครับ

นั้นสิครับ สงสัยเหมือนกัน

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kleaw99 อ่านข้อความ
    พี่ครับ เครื่องjx110 จะทำลูก wing จะต้องแปลงเยอะมั้ยแปลงอะไรบ้างครับ

ผมว่าหาซื้อลูก jx125 พร้อมสลักจะง่ายกว่าครับ แล้วก็นำเสื้อสูบไปคว้าน เพื่อรองรับกับขนาดของลูกสูบ

ร้านที่รับคว้านเขาจัดการให้ครับ

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang09 อ่านข้อความ
    ใส่ไม่ได้ครับ มาร์คไฟไม่ตรง ระบบตัดรอบหัวเทียนก็ต่างกันแล้วครับ ต้องใช้ฝีมือในการเกเรครับ แต่ถ้าพลาดชุดไฟเผาแน่นอน
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ต๋อง ลำพูน อ่านข้อความ
    ผมว่าหาซื้อลูก jx125 พร้อมสลักจะง่ายกว่าครับ แล้วก็นำเสื้อสูบไปคว้าน เพื่อรองรับกับขนาดของลูกสูบ

ร้านที่รับคว้านเขาจัดการให้ครับ

ขอบคุณครับ

หน้าที่ 109 จากทั้งหมด 112 หน้า แรกแรก ... 9 59 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks