มาแชร์ความรู้เกี่ยวกับการทำรถ - หน้า 2

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 112 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 52 102 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: มาแชร์ความรู้เกี่ยวกับการทำรถ

Senior Member ต๋อง ลำพูน's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Sherman อ่านข้อความ
    สวัสดีครับคุณต๋อง ลำพูน มีเรื่องจะถามหน่อยครับ
    ผมใช้jx110 เวลาขี่ความเร็วปานกลาง มันจะมีอาการกระตุกๆเหมือนมันดึงๆและมีอาการสั่นๆ แต่พอบิดแรงๆก็ปกติดีครับ แต่ไม่ไหล
    ประมาณว่าขี่ช้าๆ มันจะไม่เรียบนะครับ มันจะเป็นเพราะอะไรครับ
    ใช้เตอร์หน้า14 หลัง42 ยางหน้า80-90/17 ยางหลัง120-80/17 ชุดไฟของเล็กcdiทั้งชุด คาร์บู(เดิม)ล้างสะอาดแล้ว ถังน้ำมันสะอาด ไม่มีตะกอนที่กรองน้ำมัน
    ทางเดินน้ำมันปกติดีครับ ที่ผมสงสัยน่าจะเป็นที่สเตอร์หลังใหญ่ไปหรือป่าว หรือเป็นที่คาร์บู ลองวิเคราะห์ให้หน่อยครับ

ต้องพูดอย่างนี้ครับ ทำความเข้าใจกันก่อน

1.คาร์บูฯเดิืมๆ จะไม่มีตัวจูนอากาศ

2.ดูตรงจุดที่ปากคาร์บูฯ ( ที่อยู่ติดกับเสื้อสูบ ) ว่ารั่วแล้วอากาศเข้าไหม

วิธีแก้ไข คือนำกาวดำมาทาแล้วขันน๊อตให้แน่นพอตึงมือ

3.สังเกตุสีของหัวเทียนว่าเป็นสีอะไรครับ ถ้าสีดำแสดงว่าการเผาไหม้ไม่สมบูรณ์

การเผาไหม้สมบูรณ์ สีของหัวเทียนต้องเป็นสี น้ำตาลไหม้ ครับ

ยังไงก็ลองไล่เบอร์นมหนูใหม่นะครับ ( กรณีที่คุณยกเครื่องใหม่หมด )

เรื่องระบบไฟนั้นอยากจะแนะนำว่า ตรวจเช็คจังหวะของมาร์ค หรือตำแหน่งการจุดระเบิดครับ

( ถ้าเป็นที่ระบบไฟ ผมไม่ค่อยเก่งครับ แต่..ยังไงจะไปถามผู้รู้มาให้ครับ )

ส่วนการไล่สเตอร์ผมว่าของคุณจะใช้สเตอร์หลังใหญ่ไปคร ับ เบอร์ 42

ได้ตีนต้นครับ ออกตัวดีแต่..ปลายตัน

รถผมใช้สเตอร์หน้า 15 หลัง 38 ครับ

ก็ใช้ดีนะครับ

รถผมเครื่องไนท์ กะจะทำลูกเชีย วาวไทเกอร์เปิดไอดีไอเสีย ชักสาม
    ราคาต่างจาก ทำลูกค่าเซ่ เยอะไม๊ครับ ๆ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับผม ๆ

Address 31 หมู่ 4 ต.สูงเนิน อ.สูงเนิน จ.นครราชสีมา 30170
    ชื่อบัญชี นาย อัครภูมิ สอนจิตร
    ธ.กรุงไทย 954-0-11267-2

Telephone 0853144357 Dtac

facebook http://www.facebook.com/kamibpoom

E-Mail/Msn [email protected]

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : sup3rvisor สำหรับกระทู้นี้ :

rocksun (23-01-2013)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ต๋อง ลำพูน อ่านข้อความ
    ต้องพูดอย่างนี้ครับ ทำความเข้าใจกันก่อน

1.คาร์บูฯเดิืมๆ จะไม่มีตัวจูนอากาศ

2.ดูตรงจุดที่ปากคาร์บูฯ ( ที่อยู่ติดกับเสื้อสูบ ) ว่ารั่วแล้วอากาศเข้าไหม

วิธีแก้ไข คือนำกาวดำมาทาแล้วขันน๊อตให้แน่นพอตึงมือ

3.สังเกตุสีของหัวเทียนว่าเป็นสีอะไรครับ ถ้าสีดำแสดงว่าการเผาไหม้ไม่สมบูรณ์

การเผาไหม้สมบูรณ์ สีของหัวเทียนต้องเป็นสี น้ำตาลไหม้ ครับ

ยังไงก็ลองไล่เบอร์นมหนูใหม่นะครับ ( กรณีที่คุณยกเครื่องใหม่หมด )

เรื่องระบบไฟนั้นอยากจะแนะนำว่า ตรวจเช็คจังหวะของมาร์ค หรือตำแหน่งการจุดระเบิดครับ

( ถ้าเป็นที่ระบบไฟ ผมไม่ค่อยเก่งครับ แต่..ยังไงจะไปถามผู้รู้มาให้ครับ )

ส่วนการไล่สเตอร์ผมว่าของคุณจะใช้สเตอร์หลังใหญ่ไปคร ับ เบอร์ 42

ได้ตีนต้นครับ ออกตัวดีแต่..ปลายตัน

รถผมใช้สเตอร์หน้า 15 หลัง 38 ครับ

ก็ใช้ดีนะครับ
    ขอบคุณคุณต๋องมากๆเลยครับ ได้ความรู้มากเลย เดี๋ยวลองปรับแต่งดูครับ

ส่วนเรื่องสเตอร์ ว่าจะเพิ่มหน้าเป็น15 ส่วนหลัง42เหมือนเดิม จะดีขึ้นไหมครับ

อ้อ...เรื่องสีของหัวเทียน สังเกตุดูว่า เวลาวิ่งทางยาวๆหน่อย สีของหัวเทียนก็เป็นสีน้ำตาลไหม้ และแห้งดีครับ

แต่เวลาวิ่งใกล้ๆแค่ไปซื้อกับข้าว หัวเทียนก็ดำเหมือนกันนะ เป็นเรื่องปกติป่าวครับ

Senior Member ต๋อง ลำพูน's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sup3rvisor อ่านข้อความ
    รถผมเครื่องไนท์ กะจะทำลูกเชีย วาวไทเกอร์เปิดไอดีไอเสีย ชักสาม
    ราคาต่างจาก ทำลูกค่าเซ่ เยอะไม๊ครับ ๆ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับผม ๆ

เรื่องราคาการทำเครื่อง

ผมไม่ถนัดจริงๆครับ

เท่าที่อ่านๆมาคุณกะจะโมฯ ให้แรงใช่ไหมครับ

ถ้าอย่างนั้นจริงๆ ผมว่าราคาก้คงจะขึ้นอยู่กับคนที่ โมฯ ให้คุณครับ

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Sherman อ่านข้อความ
    ขอบคุณคุณต๋องมากๆเลยครับ ได้ความรู้มากเลย เดี๋ยวลองปรับแต่งดูครับ

ส่วนเรื่องสเตอร์ ว่าจะเพิ่มหน้าเป็น15 ส่วนหลัง42เหมือนเดิม จะดีขึ้นไหมครับ

อ้อ...เรื่องสีของหัวเทียน สังเกตุดูว่า เวลาวิ่งทางยาวๆหน่อย สีของหัวเทียนก็เป็นสีน้ำตาลไหม้ และแห้งดีครับ

แต่เวลาวิ่งใกล้ๆแค่ไปซื้อกับข้าว หัวเทียนก็ดำเหมือนกันนะ เป็นเรื่องปกติป่าวครับ

ไม่เป็นไรครับ ช่วยๆกันแบ่งปันความรู้ ความคิดเห็น

เรื่องการไล่สเตอร์ ผมก็ลืมถามคุณไปว่าใช้ดุมเดิมหรือเปล่า

ถ้าใช้ดุมเิดิม ผมแนะนำอย่างนี้ครับ หน้า 15 หลัง อาจจะ 38 หรือ 40

ถ้า 42 ผมกลัวว่า ขี่ยาวมันจะห้อย ปลายไม่ค่อยมี

แต่..ต้นๆอาจจะดี

เรื่องสีหัวเทียน ของผมก็เป็นเหมือนของคุณครับ

รถผมใช้งานปกติดี

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ต๋อง ลำพูน อ่านข้อความ
    เรื่องราคาการทำเครื่อง

ผมไม่ถนัดจริงๆครับ

เท่าที่อ่านๆมาคุณกะจะโมฯ ให้แรงใช่ไหมครับ

ถ้าอย่างนั้นจริงๆ ผมว่าราคาก้คงจะขึ้นอยู่กับคนที่ โมฯ ให้คุณครับ
    ขอบคุณครับผมจะทำลูกเชียร์ครับดูประหยัดดี ๆ

Address 31 หมู่ 4 ต.สูงเนิน อ.สูงเนิน จ.นครราชสีมา 30170
    ชื่อบัญชี นาย อัครภูมิ สอนจิตร
    ธ.กรุงไทย 954-0-11267-2

Telephone 0853144357 Dtac

facebook http://www.facebook.com/kamibpoom

E-Mail/Msn [email protected]

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sup3rvisor อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับผมจะทำลูกเชียร์ครับดูประหยัดดี ๆ

ครับผม ยินดีแบ่งปันความรู้ ความคิดกันครับ

Senior Member camsoy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้ายต๋องคับ ถ้ารถแบบเดิมๆ ไม่โม สเตอร์หน้าหลังควรจะอยู่ที่เท่าไหร่คับ

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ camsoy อ่านข้อความ
    อ้ายต๋องคับ ถ้ารถแบบเดิมๆ ไม่โม สเตอร์หน้าหลังควรจะอยู่ที่เท่าไหร่คับ

รุ่นไหนครับ

ถ้า gl 105 หรือ 125

ก็อยู่ที่ หน้า 14 หลัง 38 ครับ

หรือจะหน้า 15 หลัง 38 ก็ได้ครับ

Senior Member canamosz's Avatar
    สถานที่
    FastPisTon MG
    ขอบคุณ
    0

แชร์นะครับ รถผมวิง โอวสคูล ยางหน้า 18-300 หยัง 16-110/90 ลูกวิงไซ้50 เปิดบอตไอดีไอเสียนิดหน่อย นอกนั้นเดิมหมด
    คาร์บูแดช เสตอร์ 15 34
    คอยไฟ kr cdi ไม่แน่ใจเพราะมันติดมากับรถ วิ่งได้ 120+ ไหลยาว ซัดไปบางแสนมา ซัดกันเพื่อน cg125 วาววีออส ลูกจำไม่ได้
    คือมันอะครับ ใครว่างๆลองเอาไปดู พวก jx cg มันมี อยู่ที่พวกผมใช้กันนะใส่ ลูกวิงไซ้100 แค่นี้ก็วิ่ง กระฉูดแล้วครับ ผมได้อู่ประจำ
    พวกชุดไฟไรงี้ แนะนำว่าให้เป็นของคาวา ไฟมันจะแรง หัวเทียน denso แล้วก็ ค่อยๆขี่ ปรับไปเรื่อยๆให้ลงตัว แม้กระทั่งขาตั้งข้าง
    อุ่ยังให้ผมใช้ kr เลย กำลังดีเลย ใครอยู่ กทม ก็เดียวไว้แนะนำอู่ให้ดี ของเค้าดีจริง
    Name:  IMG00175-20101128-1722.jpg
Views: 2613
Size:  47.8 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย canamosz : 09-12-2010 เมื่อ 01:50

เขตจตุจักร กทม

12. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : canamosz สำหรับกระทู้นี้ :

rocksun (23-01-2013)

yenmarsay's Avatar
    สถานที่
    KMITL
    ขอบคุณ
    0

ดันไปครับ
    "อย่าดูถูกคนด้วยการศึกษา เพราะใบปริญญาไม่ได้บ่งบอกถึงสันดารคน"
    " Tel 0 8 3 - 2 7 8 - 5 4 1 6 ช่างแมค" Truemove
    ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ canamosz อ่านข้อความ
    แชร์นะครับ รถผมวิง โอวสคูล ยางหน้า 18-300 หยัง 16-110/90 ลูกวิงไซ้50 เปิดบอตไอดีไอเสียนิดหน่อย นอกนั้นเดิมหมด
    คาร์บูแดช เสตอร์ 15 34
    คอยไฟ kr cdi ไม่แน่ใจเพราะมันติดมากับรถ วิ่งได้ 120+ ไหลยาว ซัดไปบางแสนมา ซัดกันเพื่อน cg125 วาววีออส ลูกจำไม่ได้
    คือมันอะครับ ใครว่างๆลองเอาไปดู พวก jx cg มันมี อยู่ที่พวกผมใช้กันนะใส่ ลูกวิงไซ้100 แค่นี้ก็วิ่ง กระฉูดแล้วครับ ผมได้อู่ประจำ
    พวกชุดไฟไรงี้ แนะนำว่าให้เป็นของคาวา ไฟมันจะแรง หัวเทียน denso แล้วก็ ค่อยๆขี่ ปรับไปเรื่อยๆให้ลงตัว แม้กระทั่งขาตั้งข้าง
    อุ่ยังให้ผมใช้ kr เลย กำลังดีเลย ใครอยู่ กทม ก็เดียวไว้แนะนำอู่ให้ดี ของเค้าดีจริง
    Name:  IMG00175-20101128-1722.jpg
Views: 2613
Size:  47.8 KB

ยินดีครับ มาแบ่งปันความรู้กัน

เราจะได้ภูมิใจในตัวเองที่เราทำกันเอง ยังไงก็รถของเรา

ในกลุ่มของผมเองก็มี แนวโอสคูล ครับ

แต่เป็น jx แล้วก็มีคนที่รู้จักกันที่มาจาก กรุงเทพ

เป็น jx แต่แต่งแนวแทรคเกอร์

เห็นบอกว่าได้ท่อแต่งมาจาก สำนัก ต๋อย เรชซิ่ง

ต้นตำรับท่อ เพอร์ฟอร์มาน

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yenmarsay อ่านข้อความ
    ดันไปครับ
    ครับ

ยังไงก็เข้ามาแบ่งปันความรู้กันได้นะครับ

ขอบคุณ
    0
    2

มาดันตอนค่ำคืนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ต๋อง ลำพูน : 11-12-2010 เมื่อ 00:42
    สังคมจะดีได้..ถ้าเรารู้จักแบ่งปัน

Drink Don't Drag

Tracker & motrd Club

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ดัน ๆ อีกคน

เก็บความรู้เอาไว้ๆ ๆ ^_^

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 112 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 52 102 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks