" ทะเบียนรถยนต์ เจ้าของเล่มเสียชีวิต "

ชื่อกระทู้: " ทะเบียนรถยนต์ เจ้าของเล่มเสียชีวิต "

Senior Member Parman_Kan's Avatar
    สถานที่
    " ParmaN & Retro KAnchannaburi " (มีสมอง)
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน " ทะเบียนรถยนต์ เจ้าของเล่มเสียชีวิต "

คือแบบว่า ทะเบียนขาด 6 ปีครับ เจ้าของเล่มเสียชีวิตอะครับ แต่ตามหาลูกชายเค้าเจอแล้วครับ แล้วผมควรเดินเรื่องยังไงต่อครับ ต้องไปไหนทำไงต่อ ขอขั้นตอยหน่อยนะครับ จะได้ถูกต้องสักทีครับ ขอบคุณทุกคำตอบครับ

รูป รูป    
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    ร้าน Retro Kanchanaburi...
    รับทำรถตู้โฟล์คเพื่อการค้าครับ...
    Tel...084-073-0084
    เก่ง ปาร์แมน & เรทโทร กาญจนบุรี
    ...

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

อืมผมก็เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ครับตอนนั้นผมให้ภรรยาเ ค้าช่วยยื่นเรื่องต่อศาลขอเป็นผู้จัดการณ์มรดก(คือรถ คันที่จะซื้อ)เพื่อให้มีกรรมสิทธิในการเป็นเจ้าของเพ ื่อกระทำนิติกรรมแทนผู้ตายได้ ฟังดูแล้วดูยากอะครับที่จริงไม่ยอากหรอกครับให่ลูกชา ยเค้าเสียสละวันนึงไปแจ้งเรื่องที่อำเภออะครับถามที่ อำเภอก็ได้ไม่ยากหรอกครับแต่ส่วนมากจะเจอพวกเล่นแง่/\2 /\2 /\2

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

ดีครับน้องเก่ง อยากลองของละซิ เอาตามนี้ครับ
    ไปขนส่งเลยครับแจ้งเค้าว่าเจ้าของรถตายแล้ว เอาใบมรณะบัตร(สำเนา) +สำเนาทะเบียนบ้านของเจ้าของรถ(คนตาย) แล้วเอาสำเนาทะเบียนบ้าน+สำเนาบัตรประชาชนของทาญาติ( ใครก็ได้แต่ถ้าเป็นเมียหรือลูกจะง่ายขึ้น)ขอใบมอบอำน าทมาด้วย ยื่นหลักฐานเสร็จเราจะได้จดหมาย1ฉบับจ่าหน้าถึงท่านน ายอำเภอ(อำเภอที่อยู่ของคนตาย) แล้วเอาจดหมายไปให้ปลัด ปลัดจะนัดสอบปากคำทาญาติทุกคนที่ยังมีชีวิตอยู่(พ่อ-แม่-เมีย-ลูก-พี่-น้อง ของคนตาย)มีกี่คนเอามาให้หมด (อาจจะไม่ต้องเอามาหมดก็ได้ถ้ามีเส้น+เงิน)พอสอบปากค ำเสร็จทุกคนแล้วทางอำเภอจะประกาศเป็นเวลา30วัน ถ้าไม่มีใครคัดค้านก็ไปรับหนังสือ(จดหมายถึงขนส่งต้น ทะเบียน) เอารถไปตรวจสภาพ รถจะโอนเป็นชื่อของผู้รับโอนมรดก เสร็จโอนต่อเป็นชื่อเราต่อไปครับ ง่ายเปล่าอะ เจอมากะตัวเองเลยหมดไป4500เองอะ ค่าธรรมเนียมไม่เท่าไรค่าน้ำมันรถไปตามญาติอะหมดเยอะ โคตร บางคนบอกไม่ว่าไรสาระรถเก่าๆคันเดียวทำวุ่นวายทั้งตะ กูล