ใครมีเรื่องขัดข้องหมองใจเชิญระบายได้เต็มที่เลยค่ะ

ชื่อกระทู้: ใครมีเรื่องขัดข้องหมองใจเชิญระบายได้เต็มที่เลยค่ะ

Junior Member เจ้าศรีเกษ's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ใครมีเรื่องขัดข้องหมองใจเชิญระบายได้เต็มที่เลยค่ะ

ทำไมชมรมเราถึงหายหน้ากับไปหมด เคยปั่นกันทุกอาทิตย์ก็ไม่ปั่นกันแล้ว เวลามีงานก็ไม่ค่อยมีใครมา ไม่รักชมรมกันแล้วหรอ ชมรมนี้เข้าแล้วห้ามออกใช่ป่ะ
    .... น่าเศร้าจัยจัง ....

Senior Member trangoldbike's Avatar
    สถานที่
    รถถีบโบราณตรัง
    ขอบคุณ
    3

หายไปหมดเลยหรอครับ เมือนผมเลยละสิ
    ของผมเมื่อก่อนไม่ได้ตั้งชมรมแบบทางการนะ
    แต่ว่าจะรวมตัวกัน
    เมื่อเกือบ 10 ปี ที่แล้ว มีจักรยานโบราณมาร่วมเกือบ 30 คัน นัดกัน 7 โมงเช้า
    พอเวลาผ่านไป วันสองวัน คนก็เริ่มหายไป ทีละ 2-3 คน
    จนไม่เหลือซักคัน...เมื่อผ่านมา 10 ปี
    ผมก็จะคิดว่าจะตั้งชมรมนี้ขึ้นมาอีกครั้ง หลังจากห่างหายไปนานมากแล้ว.......
    และผมก็กำลังหาเพื่อนที่มีจักรยานโบราณอยู่ จนตอนนี้.......

คิดดูนะครับ 10 ปี................................................ ..................นานมากนะครับ
    ....จักรยานโบราณ .รัง...

<<<***[email protected]***>>>

Senior Member ฮัมเบ้อ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ใครจะขี่รถยนต์ ก็ตามใจ ใครจะขี่มอไซค์ ก็เชิญไป แต่เราจะปั่นจักรยานจะทำไม ก็ปั่นมานานแล้ว สิ่งใดดูเหมือนไร้ค่า จะไขว่และคว้าปั่นไป ถึงไหน ๆ ก็ปั่นมานานแล้ว ใครจะขี่รถยนต์ ก็ตามใจ ใครจะขี่มอไซค์ ก็เชิญไป ใครจะว่าเราบ้า ไม่สนใจ จะปั่นมันต่อไป คนบ้ารถถีบ คนบ้าถีบรถ โย่ว โยะ ๆ ๆ ไม่อยากระบาย แต่อยากขอร้อง พ่อ แม่ พี่น้อง เอ้ย ได้ ไหม ครับ เจ้า นายยยยยยยยย เอามอไซมาแลกก็ไม่ยอมName:  DCAM0130.jpg
Views: 420
Size:  54.3 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฮัมเบ้อ : 13-12-2010 เมื่อ 08:54
    เงินทองของมายา ข้าวปลาเป็นของจริง
    ฝนตกไม่ต้อง ฟ้าร้องไม่ถึง
    โลกพร่องอยู่ เปนธรรมดา

Senior Member trangoldbike's Avatar
    สถานที่
    รถถีบโบราณตรัง
    ขอบคุณ
    3

ครับ ผมก็เจอมาเยอะเหมือนกัน จากการที่คนอื่นมาบอกว่ามันเป็น เศษเหล็กบ้าง รถเน่าๆ กากๆ สู้มอไซก็ไม่ได้ บ้าง ก็โดนมาเยอะมาก
    แต่ผมก็ไม่สน ทั้งๆที่ผู้ใหญ่และคนแก่บางคนยังชมผม ใครจะว่าอะไรก็ว่าไป แต่สำหรับผม ผมว่ามันเป็นอะไรที่ผมชอบ และ ไม่ค่อยมีใครได้เห็น
    ผมขี่รถ 28 ชายไปไหนมาไหน ก็มีแต่คนถามว่า "โห.....หายากแล้วนะรุ่นเนี๊ย ไม่ค่อยได้เห็นกัน"
    มันทำให้ผมรู้สึก ภูมิในสิ่งที่เรามี
    เหมือนกับเพลงของ เสกโลโซว่า.....จงมันใจ ที่เราทำลงไปมันถูกแล้ว..อย่างฟังคำคน อย่าสนใจใคร อย่าเปลี่ยนแนว คนแน่แน่วเท่านั้นผู้ชนะ.....

ผมอยากดูรูปของพี่ เจ้าศรีเกษ แบบเต็มๆได้ป่าวครับ ถ่ายสวยดี ชอบมากเลยครับ
    ....จักรยานโบราณ .รัง...

<<<***[email protected]***>>>

Senior Member โจรปล้นใจ's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เจ้าศรีเกษ อ่านข้อความ
    ทำไมชมรมเราถึงหายหน้ากับไปหมด เคยปั่นกันทุกอาทิตย์ก็ไม่ปั่นกันแล้ว เวลามีงานก็ไม่ค่อยมีใครมา ไม่รักชมรมกันแล้วหรอ ชมรมนี้เข้าแล้วห้ามออกใช่ป่ะ
    .... น่าเศร้าจัยจัง ....
    ....โดยส่วนตัวผมเข้าใจความรู้สึกของพี่ดีนะครับ แต่ก็เข้าใจว่าการตั้งเป็นชมรมฯมันก้อยาก สิ่งที่ยากกว่าคือการรวมตัวกันเหนียวแน่นให้ได้อย่าง ต่อเนื่อง แต่ก็ต้องทำใจเล็กๆว่า มันเป็นเรื่องธรรมชาติเก่าไป คนใหม่มาบางที่เราก็ไม่สามารถกอด คนทุกๆคนให้เค้าอยู่กับเราไปตลอดสักวัน เค้าไปรักไปชอบอย่างอื่นเค้าก็ไป แต่ยังไงเค้าก็เป็นพี่ ๆน้องๆเราผมเชื่อว่ายังไงก็ต้องกลับมาเป็นเหมือนเมื่ อก่อนได้แน่ๆครับเพียงแต่อะไรๆหลายๆอย่างก็ต้องเปลี่ ยนไปตามกาลเวลา ใครรักชอบรถจักรยานโบราณจริงและรักชมรมฯจริงเวลาเป็น เครื่องพิสูจน์ครับขอเพียงเราต้องอยู่รักษ์ จักรยานโบราณที่รักของเราต่อไปครับ ในแนวทางของเราครับผม
    . ..สุทัศน์ แซ่ว่อง .เลขบัญชี .980-5-94852-8 ออมทรัพย์ กรุงไทย โทร 084-576-5015 ...เล็ก
    ..ถ้าเรารู้จักตัวเองดีพอ..เราจะรู้ว่าแท้จริงแล้ว ความสุขของเรานั้นอยู่ที่ไหน..
    [email protected] ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

กลุ่มจักรยานฝั่งธน.ขอเป็นกำลังใจไห้พี่ๆเพื่อนๆน้อง ๆ ร่วมอุดมการณ์ อย่างพึ่งท้อกันนะครับ
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

Classic Lism's Avatar
    สถานที่
    รักษ์ถีบ(จะนะ/สงขลา)
    ขอบคุณ
    0

เป็นกำลังใจให้ครับ
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง
    e-mail : [email protected]
    tel : 0847489085

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โจรปล้นใจ อ่านข้อความ
    ....โดยส่วนตัวผมเข้าใจความรู้สึกของพี่ดีนะครับ แต่ก็เข้าใจว่าการตั้งเป็นชมรมฯมันก้อยาก สิ่งที่ยากกว่าคือการรวมตัวกันเหนียวแน่นให้ได้อย่าง ต่อเนื่อง แต่ก็ต้องทำใจเล็กๆว่า มันเป็นเรื่องธรรมชาติเก่าไป คนใหม่มาบางที่เราก็ไม่สามารถกอด คนทุกๆคนให้เค้าอยู่กับเราไปตลอดสักวัน เค้าไปรักไปชอบอย่างอื่นเค้าก็ไป แต่ยังไงเค้าก็เป็นพี่ ๆน้องๆเราผมเชื่อว่ายังไงก็ต้องกลับมาเป็นเหมือนเมื่ อก่อนได้แน่ๆครับเพียงแต่อะไรๆหลายๆอย่างก็ต้องเปลี่ ยนไปตามกาลเวลา ใครรักชอบรถจักรยานโบราณจริงและรักชมรมฯจริงเวลาเป็น เครื่องพิสูจน์ครับขอเพียงเราต้องอยู่รักษ์ จักรยานโบราณที่รักของเราต่อไปครับ ในแนวทางของเราครับผม
    ผมคิดเหมือนพี่ ชีวิตจริงๆไม่อยากให้ใครมาตีกรอบ ชมรมไม่เหมือนค่ายทหารไม่มีวินัยในสมองผมไม่คิดจะตั้ งชมรม ถีบกับลูกสาว เมีย พี่สะใภ้ น้องสาวและก็หลานๆ เอายังงี้ครับอย่าคิดมากเข้ามา10 เหลือคนที่มีเวลา รักจริง จริงจังสัก 2คนก็โอเคครับ แต่ก็เป็นกำลังใจให้ครับ

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

หากมองกลัีบกันบางที่ เราก็ยัดเยียดความเป็นเราให้กับคนรอบข้าง ให้เขาชอบในเเบบที่เราชอบ
    พอวันหนึงเขาอยากออกนอกกรอบทีี่เราตีให้เขา เราก็มองว่าเขาผิด..........หากเเต่เราชอบเเละรักในส ิ่งที่เราทำอยู่
    เเค่นั้นก็มากพอต่อความรู้สึกของตัวเอง

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน น่าเป็นห่วง//

แต่ที่น่าเป็นห่วงผมว่านะ กระทู้ข้อมูล ขอความรู้ไม่ค่อยจะเดินเท่าที่ควรแต่กระทู้ซื้อขายไป ตลอดเวลา ไม่นานพวกรุ่นที่มาทีหลังแบบพวกผมก็จะเดินจากไปทีละค นสองคนกลับไปเป็น(จักรยานบ้าน)เหมือนเดิมอีกสาเหตุหนึ่งนะนอกจากส่วนใหญ่ยังเป็นคนทำงาน เวลาน้อยคลุกคลีมากกันเกินไปต่างคนต่างเห็นก็ยิ่งเบื ่อ สิ่งที่ดีที่สุด ให้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆกลุ่มและ พวกนั้นๆจะอยู่ได้นานที่สุดลองคิดดูครับ

Senior Member โจรปล้นใจ's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน *....*

..อันโลกเราหมุนเวียนเปลี่ยนไป..ใจคนรึจะไม่เปลี่ยนต าม..
    ....อย่างเช่นผมก่อนหน้านี้ไม่ชอบเลยจักรยานโบราณเบื ่อที่ต้องมาซ่อมให้คนอื่นเค้า...ต้องมาเชื่อม บ่งน๊อตที่ขาดต้องดัดโคลงมันน่าเบื่อ...แต่ๆไปๆมาๆยิ ่งเกลียดยิ่งรักเข้าเส้น...จนไปดั้นด้นหามาจากซากจัก รยานโบราณเก่าๆไปจุดธุปขอต่อหน้ารูปคนตาย.มาประกอบ เติมส่วนที่ขาดหายมาใส่จิตวิญญาณเราเข้าไป จากมีเพื่อนปั่น2.-3คน มาเป็นชมรมฯ มาสร้างชื่อเสียงให้แก่จังหวัด ให้แก่ชมรมฯ มาให้คนในจังหวัดได้ตื่นตัวและหวงแหนรู้คุณค่าของจัก รยานโบราณ ไม่ได้ขายเป็นเศษเหล๊กเหมือนอย่างเคย จากที่เราไปร่วมงาน ณ. สถานที่ต่างๆบางคนมาขอสมัครสมาชิก ทั้งๆๆที่ไม่มีรถหรือไม่ได้อยู่ที่จันทบุรีด้วยซ้ำไป มารวมคนต่างวัย ได้อย่างๆพอดีๆตั้งแต่คนอายุ10-70 ทุกคนมาด้วยใจไม่ได้มีคนมาวางกรอบให้มา แต่ละคน ด้วยความเสียสละเวลาส่วนตัว มันเป็นมากกว่าจักรยานโบราณเหมือนมีสายใยผูกพันเราไว ้ถึงบางคนไม่ได้มาปั่นหรืออกกิจกรรมแต่ยังโทรหากัน.. ยังคิดถึงกันตลอด
    .....แต่ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกต้องมีวันเปลี่ยนแปลง เกิดมา ตั้งอยู่ แล้วดับไป ก็ขอให้เรามีความสุขและสงบในการเปลี่ยนแปลงต่างๆตามธ รรมชาติ....ทำวันนี้ให้ดีที่สุดครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โจรปล้นใจ : 15-12-2010 เมื่อ 12:17
    . ..สุทัศน์ แซ่ว่อง .เลขบัญชี .980-5-94852-8 ออมทรัพย์ กรุงไทย โทร 084-576-5015 ...เล็ก
    ..ถ้าเรารู้จักตัวเองดีพอ..เราจะรู้ว่าแท้จริงแล้ว ความสุขของเรานั้นอยู่ที่ไหน..
    [email protected] ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

เป็นธรรมดาของโลก เมื่อมีเกิดย่อมมีดับ เรื่องของชมรมฯ ที่ซบเซาไปเกิดจากองค์ประกอบหลายส่วนที่ผันแปรไป แต่สุดท้ายแล้วรถจักรยานโบราณยังคงทำหน้าที่ตามเดิม แต่คนต่างหากที่เปลี่ยนไป ในความจริงแล้วเรื่องของจักรยานโบราณในปัจจุบันนี้มี เรื่องให้คิดอีกเยอะ การเข้ามาของรถนอก? ราคาที่ถีบตัวสูงขึ้น? การแตกแยกทางความคิด? เมื่อช่วง 2-3ปีที่ผ่านมารถจักรยานโบราณบูมมากๆ ในหลายกระแส แต่อย่าลืมว่าเป็นเพียงกระแสหนึ่งของความนิยมสั้นๆ หรือคิดตามจริงมันเป็นเพียงแฟชั่นแบบหนึ่ง แต่สิ่งพวกนี้จะกลายเป็นสิ่งคัดกรอง คนจริง ตัวจริงของรถถีบ คนที่นิยมเพียงแฟชั่นก็จะหมดไปเหลือตัวจริงที่รักด้ว ยใจจริง แต่อนาคตต่อไปจะมีคนใหม่รุ่นใหม่เข้ามาผลัดเปลี่ยนหม ุนเวียนสร้างกระแสครั้งต่อไปเสมอ เรื่องชมรมรถถีบโบราณจันทรบูร ไม่ต้องกลัวครับช่วงนี้เป็นแค่จุดซบเซาธรรมดาในความจ ริงปัญหาหลายปัญหาเรามีการปรึกษาเตรียมการแก้ไขกันตล อดเวลาในกลุ่มกรรมการ แต่บางครั้งกระแสอำนาจหลักในชมรมฯยังไม่มีความคิดแนว เดียวกับเราก็ต้องรอเวลานิดนึง รับรองทุกอย่างจะกลับมา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย กระยอดินนรธา : 16-12-2010 เมื่อ 06:28
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูรhttp://ob-chan.forumotion.com/

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ในความเห็นของตัวเองแล้ว อย่าไปยึดเรื่องจำนวนคนเลยครับ จะมากจะน้อยไม่เป็นไร เพราะหลายๆคนอาจจะติดในเรื่องเวลาไปตรงกับธุระส่วนตั ว หรือเรื่องทำมากินที่ต้องมาก่อน ส่วนจักรยานโบราณชอบอาจจะยังชอบเหมือนเดิม แต่ไม่มีเวลามาร่วมปั่นมาร่วมทำกิจกรรม ก็อาศัยปั่นเล่นไปไหนมาไหนแถวบ้านของแต่ละคนกันไป นานๆครั้งหากว่างจริงๆถึงจะมาร่วมกิจกรรมที
    ในส่วนของตัวเอง ตั้งกลุ่มคนบ้ารถถีบขึ้นมา มันก็เป็นกลุ่มเป็นชื่อที่ตั้งขึ้นมาลอยๆ ปรึกษากันอยู่ไม่กี่คนแล้วก็สมัครตั้งบอร์ดในเวบขึ้น มา ใครสนใจเข้าร่วมก็ไม่ต้องลงชื่อสมัคร มาคุยได้เลย เพื่อเอาไว้คุย ไว้ลงข่าวสาร ข้อมูลต่างๆ ให้คนใกล้ๆหรือที่ห่างไกลไว้คุยกัน นานๆทีก็นัดปั่นกันสักครั้ง ตามแต่โอกาส ใครจะมาก็ได้ เอาที่สะดวก ไม่เคยคาดหวังว่าจะเยอะหรือจะน้อย ดีที่หลังๆมานี้มีกลุ่มฝั่งธนฯนัดกันปั่นอยู่บ่อยๆ ใครสนใจก็ไปร่วมปั่นกับเค้าได้ ไม่ต้องนัดในชื่อคนบ้ารถถีบ เพราะอย่างไร ไม่ว่าจะชื่อไหนๆก็รู้จักกันเป็นคนรักรถถีบโบราณเหมื อนๆกันหมด ไม่ว่าจะรถในบ้านหรือนำเข้าไม่ได้แบ่งแยกกันอยู่แล้ว

ในความคิดเห็นของตัวเองในการตั้งชมรมต่างๆ สิ่งที่สำคัญก็คือ กิจกรรมต่างๆอย่าให้มีผลประโยชน์หรือค่าตอบแทนมาเกี่ ยวข้อง อย่าให้คนที่เสียงดังที่สุดเป็นคนชี้หรือบงการทิศทาง กิจกรรมต่างๆในกลุ่มแต่เพียงผู้เดียว ควรแชร์ให้หลายๆคนได้แสดงความคิดเห็นบ้าง กิจกรรมหากมีบ่อย คนก็อาจมีมากบ้างน้อยบ้างเป็นเรื่องธรรมดา เพราะบางกิจกรรมอาจใช้เวลาค่อนวันหรือแทบจะเต็มวัน ทำให้ไปกระทบกับภาระหน้าที่การงานหรือครอบครัว
    สุดท้าย ก็ขอเป็นกำลังใจให้กลุ่มรถถีบโบราณจันทบูรได้คงอยู่ต ลอดไปครับ เสื้อที่ได้จากพี่บวรทุกวันนี้ก็ยังใส่ไปไหนมาไหนอยู ่เลย

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่วสันตร์ครับทั้งแนวความคิด และกำลังใจ
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูรhttp://ob-chan.forumotion.com/

อย่าไปยึดติดครับ ผมเองขี่คนเดียวในนาม บอยยุดยามาตั้งแต่ปีสี่หนึ่งหรือสี่สองมั้ง ไปไหนไปคนเดียวตลอด เพิ่งมีน้อง ๆ มาร่วมปั่นด้วยเมื่อสี่ปีห้าปีที่ผ่านนี่เองมีน้อง ๆ ในกลุ่มแรกเริ่มที่มาขี่ด้วยประมาณสามสิบกว่าคนไปไหน ไปกันปัจจุบันเหลือไปร่วมงานอยู่ด้วยกันไม่ถึงสิบคนแ ต่ทุกคนที่เคยร่วมขี่ร่วมปั่นกันมาก็ยังเป็นพี่น้องก ันเหมือนเดิมติดต่อกันตลอดถึงจะไม่ค่อยได้ปั่นไปไหนด ้วยกันแต่ก็นัดดื่มนัดคุยกันเสมอเวลามีงานทีคนที่ไม่ ติดธุระก็ยังมาช่วยงานกันเสมอ คนเรายิ่งโตขึ้นภาระและตัวแปรมันก็เพิ่มขึ้นตามอายุแ หละครับ (หน้าที่การงาน ลูก เมีย กิ๊กและอื่น ๆ เหล่านี้คื่อตัวแปรที่ไม่สามารถทำให้พวกเรารวมกลุ่มไ ด้เหมือนก่อน) อย่ายึดติดครับ มีเกิดย่อมมีดับ

Bookmarks