อยากทดลองถอดฝาสูบกับเสื้อ c92 - หน้า 3

ชื่อกระทู้: อยากทดลองถอดฝาสูบกับเสื้อ c92

Senior Member tid_champ's Avatar
    สถานที่
    independence
    ขอบคุณ
    0

ขึ้น รอคำตอบ

อยากให้โซ่ ดึง ก็ ทวนเข็มครับ
    อยากให้โซ่ หย่อน ก็ ตามเข็มครับ

ถ้าจำไม่ผิดน้า อิอิ..เพราะข้างล่างมันมีสปริงดันอยู่

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ทิดอ่ำ อ่านข้อความ
    ฮิๆๆๆๆ
    ได้ใจจริงๆคำนี้
    ระวังเมกาทำเกินบ้างนะครับ(ฮาเลย์)
    ก่อนถอดต้อง จำให้ได้มากที่สุดครับพี่ ผมจะถ่ายรูปไว้ตรงจุดที่เราไม่แน่ใจด้วยครับ
    ถอดแล้วก็ต้องเรียงให้เป็น ลำดับเวลาใส่เข้าก็ ใส่ตามลำดับถอดกลับไปครับ

ถ้าเมกาทำเกินถือว่าได้กำไร(หรือป่าวหว่า)..อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Volume C : 21-12-2010 เมื่อ 12:49

Senior Member nice13's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เวลาผ่าเครื่องผมใช้วิธีถ่ายวีดีโอกับปากกาเมจิคขีด

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Volume C อ่านข้อความ
    ก่อนถอดต้อง จำให้ได้มากที่สุดครับพี่ ผมจะถ่ายรูปไว้ตรงจุดที่เราไม่แน่ใจด้วยครับ
    ถอดแล้วก็ต้องเรียงให้เป็น ลำดับเวลาใส่เข้าก็ ใส่ตามลำดับถอดกลับไปครับ

ถ้าเมกาทำเกินถือว่าได้กำไร(หรือป่าวหว่า)..อิอิ
    คุณvolum Cเก่งจริงๆขอนับถือน้ำใจที่มาช่วยกันแก้ปัญหาให้ชาวห มูๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nice13 อ่านข้อความ
    คุณvolum Cเก่งจริงๆขอนับถือน้ำใจที่มาช่วยกันแก้ปัญหาให้ชาวห มูๆ
    ผมไม่ได้เก่งอะไรครับ คุณnice แค่เคยผ่านมือ ผ่านตาครับ ช่วยอะไรได้ก็ช่วยกันไปครับ

ผิดบ้างถูกบ้างช่วยๆกันถกข้อมูล ไม่เสียเปล่า พูดคุยดีกว่าปล่อยกระทู้ตกไป คนเดือดร้อนถึงจะตั้งกระทู้ครับ

ป.ล ยังมีพี่ๆท่านอื่น ที่มีความรู้เรื่องหมูมากกว่าผม พี่ทิดอ่ำ พี่ชาด พี่ๆบางใหญ่ คุณพี่ทั้งหลายเพื่อนๆกันในอดีต ที่ปัจจุบันโดดจากหมูเล็กไปออกทริปหมูยักษ์และCB77กั น แวะเวียนเข้ามานะครับ ผมก็ได้เก็บเกี่ยวความรู้จาก ในบอร์ดนี้แหละ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Volume C : 22-12-2010 เมื่อ 23:10

TOPCLASSIC's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เพลาลูกเบี้ยวกับตัวกดวาวมีส่วนเกี่ยวกับควันขาวนอ้ย มากนะครับ จะบอกง่ายๆก็คือควันขาวมีสาเหตุมาจากการที่มีน้ำมันเ ครื่องไหลเข้าไปมี่ห้องเผาไหม้พอจุดระเบิดน้ำมันเครื ่องจะผสมกับน้ำมันเบนซินจุดระเบิดออกมาทำให้เกิดควัน ทางที่น้ำมันเครื่องจะไหลเข้าไปได้ก็มีสองทางคือ ทางหลอดวาวกับลูกสูบ แต่ส่วนมากจะเป็นที่บูชวาวสึกเพาะว่าบูชวาวของหมูมัน ไม่มีซีนหมวกวาว วิธีการแก้ปัญหานี้คือ ทำวาวใหม่ครับ ถ้าให้แนะนำนะอยากให้ทำใหม่ทั้งชุดเลยเปลี่ยนดอก บูชแบบมีซีนหมวกวาว บ่า บดบ่าใหม่ถ้าจะให้แจ่มก็ตีบูชแคมใหม่เลยเลยจะคุ้มกว่ าถ้าทำทีละอย่างผมกล้าบอกได้เลยว่าไม่คุ้มแน่ๆมันไม่ จบง่ายๆ แต่ยังไงก้อย่าลืมดูลูกสูบด้วยนะครับว่าสึกป่าว ถ้าทำวาวไปแล้วลูกสูบสึกควันก้ไม่หายนะครับ
    พอถอดลูกดูก็จะไปเห็นก้าน ลองเอามือไปขยับดู มันหลวมนี่หว่า โดนอีก อิอิ

ต่อไปเป็นการถอดนะ ถอดยังไงก็ได้ถอดออกมาเลย หลังจากประกอบวาวเสร็จ มาดูที่ลูกสูบนะครับให้สูบอยู่ในตำแหน่งสูงสุดใส่แคม เข้าไปหันส่วนแคมที่มันจะนูนมากฝั่งซ้ายให้อยู่ล่างส ุดใส่โซ่เข้าไปที่เฟืองลาวลิ้นงัดให้ลงล๊อคให้เลข0อย ู่บนแล้วก็ขันน๊อตฝาบน6ตัว จากนั้นก็ตั่งวาวสูบแรกซ้ายมือตั่งเส็ดหมุนเฟืองลาวล ิ้นไปรอบนึงแล้วก็ตั่งอีกสูบ ต่อมาก็ตั่งโซ่จะมีน๊อตเบอ17อยู่ตรงเลขเครื่องขันออก แล้วเอาไขควงแบนขันแกนมันขึ้นลองเอามือแตะๆโซ่ดูพอตึ งๆก้พอแต่ถ้าขันสุดแล้วไม่ตึงก็เปลี่ยนใหม่

มันเป็นวิธีของผมนะ

มีปัญหาเรื่องเครื่อง อะไหล่โทรมาได้ 0881527600
    0881527600 ทอ๊ป ณัฐพล โพธิ์หอม เลขบัญชี 4521335942 กรุงศรี อยุธยา โทรมาแล้วไม่ได้รับ ฝากข้อความหรือโพสไว้นะครับแล้วผมจะโทรกลับ

[SIZE=5]ชีวิตไม่สิ้นก็ต่องดิ้นกันไปครับ
    ขอบคุณ thaiscooter มากๆนะครับ

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แจ่ม ช่วยๆกัน

Senior Member tid_champ's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOPCLASSIC อ่านข้อความ
    เพลาลูกเบี้ยวกับตัวกดวาวมีส่วนเกี่ยวกับควันขาวนอ้ย มากนะครับ จะบอกง่ายๆก็คือควันขาวมีสาเหตุมาจากการที่มีน้ำมันเ ครื่องไหลเข้าไปมี่ห้องเผาไหม้พอจุดระเบิดน้ำมันเครื ่องจะผสมกับน้ำมันเบนซินจุดระเบิดออกมาทำให้เกิดควัน ทางที่น้ำมันเครื่องจะไหลเข้าไปได้ก็มีสองทางคือ ทางหลอดวาวกับลูกสูบ แต่ส่วนมากจะเป็นที่บูชวาวสึกเพาะว่าบูชวาวของหมูมัน ไม่มีซีนหมวกวาว วิธีการแก้ปัญหานี้คือ ทำวาวใหม่ครับ ถ้าให้แนะนำนะอยากให้ทำใหม่ทั้งชุดเลยเปลี่ยนดอก บูชแบบมีซีนหมวกวาว บ่า บดบ่าใหม่ถ้าจะให้แจ่มก็ตีบูชแคมใหม่เลยเลยจะคุ้มกว่ าถ้าทำทีละอย่างผมกล้าบอกได้เลยว่าไม่คุ้มแน่ๆมันไม่ จบง่ายๆ แต่ยังไงก้อย่าลืมดูลูกสูบด้วยนะครับว่าสึกป่าว ถ้าทำวาวไปแล้วลูกสูบสึกควันก้ไม่หายนะครับ
    พอถอดลูกดูก็จะไปเห็นก้าน ลองเอามือไปขยับดู มันหลวมนี่หว่า โดนอีก อิอิ

ต่อไปเป็นการถอดนะ ถอดยังไงก็ได้ถอดออกมาเลย หลังจากประกอบวาวเสร็จ มาดูที่ลูกสูบนะครับให้สูบอยู่ในตำแหน่งสูงสุดใส่แคม เข้าไปหันส่วนแคมที่มันจะนูนมากฝั่งซ้ายให้อยู่ล่างส ุดใส่โซ่เข้าไปที่เฟืองลาวลิ้นงัดให้ลงล๊อคให้เลข0อย ู่บนแล้วก็ขันน๊อตฝาบน6ตัว จากนั้นก็ตั่งวาวสูบแรกซ้ายมือตั่งเส็ดหมุนเฟืองลาวล ิ้นไปรอบนึงแล้วก็ตั่งอีกสูบ ต่อมาก็ตั่งโซ่จะมีน๊อตเบอ17อยู่ตรงเลขเครื่องขันออก แล้วเอาไขควงแบนขันแกนมันขึ้นลองเอามือแตะๆโซ่ดูพอตึ งๆก้พอแต่ถ้าขันสุดแล้วไม่ตึงก็เปลี่ยนใหม่

มันเป็นวิธีของผมนะ

มีปัญหาเรื่องเครื่อง อะไหล่โทรมาได้ 0881527600
    งั้นพอมี valve ไอดี c92 ใหมครับถ้ามี สั่งสองตัว

ขอบคุณ
    0

ก็ว่าจะมาช่วยตอบอยู๋ครับแต่ช่วงนี้บ้านไม่มีเน็ท ทะเลาะกับtotอยู่

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nice13 อ่านข้อความ
    ก็ว่าจะมาช่วยตอบอยู๋ครับแต่ช่วงนี้บ้านไม่มีเน็ท ทะเลาะกับtotอยู่
    ท่านพอจะทราบ ขนาด ของก้านวาล์ว บ้างเปล่าครับเพราะผมซื้อบูช วาล์วของเดิมมาแล้วใส่ก้านวาล์วไม่ได้กุ้มใจเลยไม่รู ้ทำไงดีเลยรถไม่ติดมาเดือนแล้ว

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tid_champ อ่านข้อความ
    ท่านพอจะทราบ ขนาด ของก้านวาล์ว บ้างเปล่าครับเพราะผมซื้อบูช วาล์วของเดิมมาแล้วใส่ก้านวาล์วไม่ได้กุ้มใจเลยไม่รู ้ทำไงดีเลยรถไม่ติดมาเดือนแล้ว
    ของผมไปที่โรงกลึงให้เค้าทำให้ เอาวาล์วไปด้วยเค้าทำให้เสร็จเลย บูทวาล์วถ้าไม่เอาวาล์วเราลองส่วนมากจะใส่ไม่ได้ ลุงที่ทำรถให้ผมแกว่างั้น(จำเค้ามาบอกต่อครับ อิอิ)
    เลขบัญชี 1962910137 ออมทรัพย์ ธ.กสิกรไทย สาขาพิชัย สนง.ย่อยของสาขาอุตรดิตถ์ นายเมธี พานทอง

เลขบัญชี 517-0-0-1231-4 ออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขา พิชัย นายเมธี พานทอง

ชื่อ นายเมธี พานทอง (ไก่) 223/6 ม.3 ต.ในเมือง อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ 53120

โอนแล้วรบกวนแจ้งชื่อ ที่อยู่ ที่เบอร์ 080-5041972 บอกไว ส่งไว ครับผม

https://www.facebook.com/profile.php?id=100009204210499

ลูกพระยาพิชัยดาบหัก

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kenjii อ่านข้อความ
    ของผมไปที่โรงกลึงให้เค้าทำให้ เอาวาล์วไปด้วยเค้าทำให้เสร็จเลย บูทวาล์วถ้าไม่เอาวาล์วเราลองส่วนมากจะใส่ไม่ได้ ลุงที่ทำรถให้ผมแกว่างั้น(จำเค้ามาบอกต่อครับ อิอิ)
    แล้วควรล้างก้าน หรือ แยงรูบูช ดีครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ในที่สุดหลังจากตัดสินใจผ่าเครื่อง ด้วยตัวเองแบบมือใหม่ ดัดแปลงอะใหล่ จนสามารถใช้ได้และประกอบกลับคืน บัดนี้มันสามารถวิ่งได้เหมือนเดิมแล้วแต่ยังอยู่ในช่ วงทดสอบ ได้ผลอย่างไรจะมาตั้งกระทู้ถาม ใหม่ครับ ขอบคุณ volum c , nice13,topclassic.kenji และท่านอื่น ที่ให้คำแนะนำครับ(ความกลัวคือสิ่งที่เราสร้างเอง)

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    the aramboy club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tid_champ อ่านข้อความ
    แล้วควรล้างก้าน หรือ แยงรูบูช ดีครับ
    ผมก็เคยเจอปัญหานี้มาเหมือนกันนึกว่าเขาทำผิดที่แท้เ ขาทำเผื่อนะเอง ตอบไว้เผื่อมีคนอื่นมาอ่านนะครับ คือต้องทำที่ตัวบูชครับ
    กลึงตัววาล์วมันแข็งครับกลึงยาก ที่ผมทำเองนะครับ(ที่บ้านมีเครื่องกลึงนะครับ)ผมจะใช ้กระดาษทราย ไล่ เบอร์ ขัดเอาครับ 180 240 600 800
    แล็วก็ใช้กากเพ็ชรขัดอีกที่ ครับเอาให้ได้ประมาณว่าดึงเข้าออกคล่องไม่มีติดขัด เอามืออุดรูบูชข้างนึง แล้วเอาวาล์วสวมเข้าไปแล้วใ้ห้มันมีแรงดันอะครับมี แรงดูด แรงอัด อะครับ
    หรือโตกว่า ตัว ก้า้นวาล์ว สัก 100 ไมคอน ก็ได้ครับ แต่ผิวรูในก็ควรจะเรียบเป็นมันด้วยนะครับ เิ่พื่อลดการสึกหรอครับ
    ผิวหยาบมันจะสึกหรอเร็วกว่าผิวเรียบครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย the_araamboy : 08-01-2011 เมื่อ 13:34
    รองเท้ายังมีคู่
    ต่างหูมีสองข้าง
    ตะเกียบมีสองอัน
    ส่วนตัวฉันคู่กับเธอ

[email protected]

Bookmarks