"กำเมือง" ถ้าคนเมืองบ่อู้แล้วใผจะอู้เจ้า

ชื่อกระทู้: "กำเมือง" ถ้าคนเมืองบ่อู้แล้วใผจะอู้เจ้า

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน "กำเมือง" ถ้าคนเมืองบ่อู้แล้วใผจะอู้เจ้า

กระทู้นี้เสนอกำเมือง หรือภาษาเหนือ
    ซึ่งในแต่ละจังหวัดทางเหนือ หรือแ้ม้นแต่จังหวัดเดียวกันแต่ต่างอำเภอบางคำก็ยังเ รียกต่างกัน
    หรือท่านใดอยากทราบว่าคำในภาษากลางคำนี้.....? ทางเหนือเค้าเรียกว่าอะไรก็ถามมาได้ครับ
    ทางต้นตำหรับจะตอบให้ จะมีทั้งทางสำเนียงเชียงราย ลำปาง ลำพูน แพร่ น่าน เชียงใหม่ เจิญครับ

ผมขอเริ่มจากคำใกล้ตัวก่อนครับ
    บันไดปั่น คำเมืองเรียก ผางตี๋น
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ดีครับ เพราะมาอยู่จะ 5 ปี แล้วบางคำยังไม่รู้จักเลย
    ขอเป็น รถจักรยานโบราณแต่ละจังหวัดในภาคเหนือเค้าเรียกว่าอะ ไรบ้างครับ
    ลุงเสือ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tiger vintage : 17-12-2010 เมื่อ 19:41

ตะแำกรงหลัง คำเมืองเรียก แตะหลัง ครับ
    หมายเลขบัญชี 841 206 XXXX ธนาคารไทยพาณิชย์
    PANUTAS J.SITTO
    084 378 7806 [email protected]

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

ปั๊ดลูกกุย แปลว่า ต่อยกันนัวเนียด้วย หมัด ครับ

ปั๊ดว๊อง แปลว่า สำเร็จความใคร่ด้วยมือ ก้อคือช่วยตัวเอง(ผู้ชายทำ)

ปักกะดิก ปิกกะวอม แปลว่า ล้มลุกคลุกคลานโซซัดเซ

อุ่น จุ้ยลุ้ย อุ่นก้อคืออุ่นนั้นแหละ แต่ จุ้ยลุ้ย เป็นคำขยายช่วยชี้ให้เห็นว่า มันอุ่นพอเหมาะ

ปล.คำพวกนี้เป็นคำท้องถิ่นมากๆ มักไม่ค่อยพบเห็นกับคนรุ่นใหม่แล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สุรแผน เพชรน้ำไหล : 18-12-2010 เมื่อ 18:44
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

255289's Avatar
    สถานที่
    @ เจียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

คำนี้ก็ใช้กันบ่อยครับ"งื้ด" แปลว่า เป็นไปได้อย่างไร
    คำขยายความ = เช่น ตัวเท่าช้าง แต่เข้าในรูปูได้ นั่นแหละครับ งื้ด
    (impossible)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 255289 : 18-12-2010 เมื่อ 10:47
    Email: [email protected] [email protected]
    โทร. 081-0309924"โย" [COLOR="#008000"]
    Bank account: ธ.กรุงไทย สาขาแม่โจ้ 375-0-00030-1
    ธ.กรุงเทพ สาขาตลาดมีโชค 675-0-12503-8

นอน ในท่าที่อยากนอน..

[IMG][/IMG]

Senior Member ongla's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สุรแผน เพชรน้ำไหล อ่านข้อความ

อุ่น จุ้ยลุ้ย อุ่นก้อคืออุ่นนั้นแหละ แต่ จุ้ยลุ้ย เป็นกริยา ช่วยชี้ให้เห็นว่า มันอุ่นพอเหมาะ

ปล.คำพวกนี้เป็นคำท้องถิ่นมากๆ มักไม่ค่อยพบเห็นกับคนรุ่นใหม่แล้ว
    เอ้ บ่อน่าจะใจ่กำกริยาก้า
    เพราะกำว่าอุ่นในวลีนี้ (อุ่นพอเหมาะ) น่าจะเป็นกำคุณศัพท์(Adj) บ่อใจ่เป็นกำกริยา
    ถ้าว่าอุ่นแก๋งอ่อมกำหลอ (อุ่นในตี่นี้เป็นกำกริยา แปลว่าทำให้ร้อนขึ้น Heat up/Warm up)
    เพราะฉนั้น จุ้ยลุ้ย ในตี่นี้
    น่าจะเป๋นกำขยายก่อห๋า
    จะได๊เข้าใจ๋กันถูกๆ

ลองตั๊กเล่นๆผ่อหน๋า บ่อดีเข้าใจ๋เป็นอย่างอื่น

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ongla อ่านข้อความ
    เพราะกำว่าอุ่นในวลีนี้ (อุ่นพอเหมาะ) น่าจะเป็นกำคุณศัพท์(adj) บ่อใจ่เป็นกำกริยา
    ถ้าว่าอุ่นแก๋งอ่อมกำหลอ (อุ่นในตี่นี้เป็นกำกริยา แปลว่าทำให้ร้อนขึ้น heat up/warm up)

ลองตั๊กเล่นๆผ่อหน๋า บ่อดีเข้าใจ๋เป็นอย่างอื่น
    โอ้ ขอสุมาอภัย ตวยครับ ผมคงเข้าใจผิดไปบ้างเพราะ ฟังเข้าใจแต่ ใช้หลักภาษา บ่าเป็นครับ (ไปอยู่ วอชิงตัน a b c d) 20กว่าปี๋ครับ 555

มีอะหยั๋งที่บ่าถูกบ่าควร ทักท้วงมาได้ครับ

กำเมืองวันนี้ เสนอคำว่า

หนิมพิ้ว แปลว่า นิ่งมากแทบไม่กระดิก มักใช้กับสิ่งมีชีวิต ไม่ใช้กับสิ่งของ

งว๊าย อ่านว่า งะ+ว๊าย แปลว่า วกกลับมา /อยู่อีกด้านให้มาอีกด้าน เป็นคำโครต เมืองมากๆ ถ้านำไปใช้ใน ตัวเมือง อาจโดนเยาะเย้ย

พย๋า อ่านว่า พะ+หย๋า แปลว่า ปัญญา

พกุ๋น อ่านว่า พะ+กุ๋น แปลว่า ตระกูล มักอ่านเต็มๆ ว่า พกุ๋นงุนเหง้า (เหง้า ใช้แบบเดียวกับ ภาคกลาง)

บ่ะแหล่มแต่มแต๊ะ แปลว่า ไม่เป็นชิ้นเป็นอัน มักใช้กับคน เช่น คนบ่ะแหล่มแต่มแต๊ะ คือคนทำไรไมเป็นชิ้นเป็นอัน

มาบลืน แปลว่า เอาอะไรที่เป็นของกิน ยัดเข้าปากโดย แทบจะไม่ได้เคี้ยว (ลืน แปลภาษากลางคือคำว่า กลืน)
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

255289's Avatar
    สถานที่
    @ เจียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สุรแผน เพชรน้ำไหล อ่านข้อความ
    โอ้ ขอสุมาอภัย ตวยครับ ผมคงเข้าใจผิดไปบ้างเพราะ ฟังเข้าใจแต่ ใช้หลักภาษา บ่าเป็นครับ (ไปอยู่ วอชิงตัน a b c d) 20กว่าปี๋ครับ 555

มีอะหยั๋งที่บ่าถูกบ่าควร ทักท้วงมาได้ครับ

กำเมืองวันนี้ เสนอคำว่า

หนิมพิ้ว แปลว่า นิ่งมากแทบไม่กระดิก มักใช้กับสิ่งมีชีวิต ไม่ใช้กับสิ่งของ

งว๊าย อ่านว่า งะ+ว๊าย แปลว่า วกกลับมา /อยู่อีกด้านให้มาอีกด้าน เป็นคำโครต เมืองมากๆ ถ้านำไปใช้ใน ตัวเมือง อาจโดนเยาะเย้ย

พย๋า อ่านว่า พะ+หย๋า แปลว่า ปัญญา

พกุ๋น อ่านว่า พะ+กุ๋น แปลว่า ตระกูล มักอ่านเต็มๆ ว่า พกุ๋นงุนเหง้า (เหง้า ใช้แบบเดียวกับ ภาคกลาง)

บ่ะแหล่มแต่มแต๊ะ แปลว่า ไม่เป็นชิ้นเป็นอัน มักใช้กับคน เช่น คนบ่ะแหล่มแต่มแต๊ะ คือคนทำไรไมเป็นชิ้นเป็นอัน

มาบลืน แปลว่า เอาอะไรที่เป็นของกิน ยัดเข้าปากโดย แทบจะไม่ได้เคี้ยว (ลืน แปลภาษากลางคือคำว่า กลืน)
    ปาดโธ๊ะ หยังมาเมืองแต้เมืองว่า สุรแผน 55

ปาดโธ๊ะ เป็นแค่คำอุทานครับ

ขอนำเสนอคำว่า รถถีบขี้เหมี้ยง แปลว่า จักรยานที่มีสนิมเขลอะครับ

รูป รูป  
    Email: [email protected] [email protected]
    โทร. 081-0309924"โย" [COLOR="#008000"]
    Bank account: ธ.กรุงไทย สาขาแม่โจ้ 375-0-00030-1
    ธ.กรุงเทพ สาขาตลาดมีโชค 675-0-12503-8

นอน ในท่าที่อยากนอน..

[IMG][/IMG]

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

สนุกดี อย่าลืมแปลเป็นภาษาพระนครด้วยนะครับ... ชอบ ๆ
    สมัยเรียนมีเพื่อนมาจากเหนือ ใต้ อิสาน ทำงานกลุ่มด้วยกัน ฟังมันเถียงกันมันส์ดี
    ต่างคนต่างมีพื้นฐานจากชนบทแท้ ประเภทเช้าจูงควายออกไปกินหญ้า รอคนมาผลัดแล้วถึงจะได้วิ่งไปโรงเรียน
    แรก ๆ เปิดกันด้วยภาษาพระนคร ช่วงหลัง ๆ อารมณ์เริ่มบิวด์...ต่างฝ่ายต่างใส่กันด้วยภาษาถิ่น. ..
    กรรมการ งง !
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

ขอบคุณ
    67
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ongla อ่านข้อความ
    เพราะกำว่าอุ่นในวลีนี้ (อุ่นพอเหมาะ) น่าจะเป็นกำคุณศัพท์(Adj) บ่อใจ่เป็นกำกริยา
    ถ้าว่าอุ่นแก๋งอ่อมกำหลอ (อุ่นในตี่นี้เป็นกำกริยา แปลว่าทำให้ร้อนขึ้น Heat up/Warm up)

ต้นตำหรับมาเองครับ
    ตึงท่าน ผอ. ตัวแทนจากเจียงฮาย กับสุรแผน ณ เจียงใหม่
    กำบางกำเืกือบบ่มีใผอู้ใผใช้ละ เฮามาจ่วยกั๋นสือสานหื้อเป็นมรดกแก่ลูกหลานต่อไปครับ (กำเมืองฮู้สึกว่าพิมพ์ออกมายากกว่าอู้แหม ว่าก่อ)

คำเกี่ยวกับรถถีบ
    รถธรรมดา ใช้เรียก รถล้อ 28
    รถสปอร์ต ใช้เรียก รถล้อ 26
    รถละอ่อน ใช้เรียก รถเด็ก
    แฮนด์กล้วย,มือหลอบ ใช้เรียก แฮนด์คาราบาว
    **บแป้น ใช้เรียก หุ้มโซ่ตะเข็มล้ม
    **บจ๋อง ใช้เรียก หุ้มโซ่ตะเข็มตั้ง

เสตอหน้า ใช้เรียก จานปั่น

ฝากถามตังแพร่กำ
    คำว่า "จิ่ม" หมายถึงอะหยัง
    ตัวอย่าง "มาจ่วยจิ่ม" "รอจิ่ม"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย T13 : 18-12-2010 เมื่อ 19:51
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

Senior Member ongla's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ T13 อ่านข้อความ

ฝากถามตังแพร่กำ
    คำว่า "จิ่ม" หมายถึงอะหยัง
    ตัวอย่าง "มาจ่วยจิ่ม" "รอจิ่ม"
    ตอบแตนคนแป่ก่อได้

จิ่ม ความหมายตรงกับภาษาพระนครคือ หน่อย
    จ่วยจิ่ม = ช่วยหน่อย
    รอจิ่ม = รอหน่อย

แต่ถ้า จิ๋ม (ในภาษากำเมืองคือ ลิ่ม(wedge อันนี้นายเค หัวโป่อธิบายได้)
    แตถ้า จิ๋ม ภาษาพระนคร ก็ตัวใครตัวมัน (ฉันไม่เข้าใจ...)

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

แต่ถ้า จิ๋ม (ในภาษากำเมืองคือ ลิ่ม(wedge อันนี้นายเค หัวโป่อธิบายได้)

มีสัญญานเตือนตางคอมฯส่งมา ว่ากำลังโดนพาดพิงอยู่ เปิดดูเป๋นว่าเปิ้ลมาม่วนงันสันเล้ากั๋นตางเพ้นิ ขอสนับสนุนกระทู้นี้ครับ "อู้กำเมืองแล้วอายเปื้อน แล้วตึงวันนี้สูเจ้าใหย่กับข้าวนึ่งกะว่าพิชซ่า อย่าลืมหนาว่าแฮมเบอร์เหลือยะแกงโฮ๊ะบ่าได้ แต่แกงฮังเลเหลือนะโฮ๊ะอย่างลำ" ขอจ่มน้อยครับต่าน ผอ.

มีนี้กำจะว่าถามต่าน ผอ. กำว่า"เอ่อนั้น ฮานี่บ่าเฮ้ย" เป๋นกำอุทานแบบไหนครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Junior Member rodtheepthon's Avatar
    สถานที่
    จักรยานโบราณบางกะปิ
    ขอบคุณ
    0

คนเมือง ของทุ่งบางกะปิ เสนอกำว่า ลูกกํ๋าผา แป๋ว่า ลูกปืน(จักรยาน) จาวเวียงฝาง ขอรายงานเป๋นเตื่้อแรก ธนต์ วงค์คำ ยินดีนักๆ อ้ายสุรแผน ตี้ วงค์คำ ฮักรถถีบเฒ่าเหมียนกั๋น

ขอบคุณ
    67
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    มีสัญญานเตือนตางคอมฯส่งมา ว่ากำลังโดนพาดพิงอยู่ เปิดดูเป๋นว่าเปิ้ลมาม่วนงันสันเล้ากั๋นตางเพ้นิ ขอสนับสนุนกระทู้นี้ครับ "อู้กำเมืองแล้วอายเปื้อน แล้วตึงวันนี้สูเจ้าใหย่กับข้าวนึ่งกะว่าพิชซ่า อย่าลืมหนาว่าแฮมเบอร์เหลือยะแกงโฮ๊ะบ่าได้ แต่แกงฮังเลเหลือนะโฮ๊ะอย่างลำ" ขอจ่มน้อยครับต่าน ผอ.

มีนี้กำจะว่าถามต่าน ผอ. กำว่า"เอ่อนั้น ฮานี่บ่าเฮ้ย" เป๋นกำอุทานแบบไหนครับ
    จาวลำปางมาละเฮ้ย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rodtheepthon อ่านข้อความ
    คนเมือง ของทุ่งบางกะปิ เสนอกำว่า ลูกกํ๋าผา แป๋ว่า ลูกปืน(จักรยาน) จาวเวียงฝาง ขอรายงานเป๋นเตื่้อแรก ธนต์ วงค์คำ ยินดีนักๆ อ้ายสุรแผน ตี้ วงค์คำ ฮักรถถีบเฒ่าเหมียนกั๋น
    ลูกกำผาย... ผมบอลืมกำนี้ไปละ ยินดีครับ

เกิบ หมายถีง รองเท้า
    ปิ๊ก,เมือ หมายถึง กลับ เช่น ปิ๊กบ้านเฮา
    แน หมายถึง เล็ง หรือใช้เรียก แตรเป่า
    เช่น แนตี้หัวมันหั้น..

TheJYL's Avatar
    ขอบคุณ
    0

กระทู้นี้ดีเนาะ ผมคนเหนือแต่มาอยู่ใต้เมินแล้วขอร่วมสนุกตวยเนาะ
    คำว่า ขอบล้อ

ทางใต้เรียก ด้อง

ทางเหนือ (แพร่) เรียก ปากนกแก้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TheJYL : 19-12-2010 เมื่อ 23:48
    ติดต่อ...โทร 086-9619803

Bookmarks