Sr400 ขี่รถเสี่ยว เที่ยวเขมร - หน้า 2

ชื่อกระทู้: Sr400 ขี่รถเสี่ยว เที่ยวเขมร

หลายๆเรื่องที่เราพูดคุยกัน มีอยู่เรื่องนึงที่ผมเคยหาคำตอบกับความหมายของมัน
    ซึ่งมันก็ไม่ใช่เรื่องสำคัญอะไรหรอกครับ แค่ครั้งนึงเคยมีฝรั่งคนนึงที่ผมเจอตอนออกทริปคนเดีย ว
    เค้าบอกว่าผมน่ะคือไบค์เกอร์...แต่มันคืออะไรล่ะ
    ถ้ามันหมายถึงคนที่ขี่มอเตอร์ไซค์ คนขี่รถวินก็คือไบค์เกอร์ล่ะ เมสเซนเจอร์ยิ่งใช่ใหญ่ ขี่ทั้งวัน
    เด็กแว๊นก็ต้องใช่ดิ่ พวกมันโคตรชอบขี่เลย 555+
    ผมเองก็เข้าใจแค่ว่า มันหมายถึงคนที่รักในการขี่รถ เท่านั้นเอง...

ตอนอยู่ที่ด่านปอยเปต มีฝรั่งชาวอิตาเลี่ยนคนนึงเข้ามาคุยกับเรา
    เค้าเคยขี่GSเที่ยวมาแล้วเกือบครึ่งโลก เค้าเองให้คำจำกัดความกับคำว่าไบค์เกอร์ว่าคือ
    "คนที่มีรถมอเตอร์ไซค์ และใช้มันได้อย่างคุ้มค่าอย่างที่มันควรจะเป็น"
    เค้าบอกว่าบางคนที่มีรถแพงๆสวยๆท่อดังๆ เอาไว้แค่ขี่เล่นหล่อๆแถวบ้านนั้น เหมือนแค่โชว์ออฟ
    ...แต่เรื่องแบบนี้มันก็แล้วแต่ไลฟ์สใตล์ของแต่ละคนแ หละครับ ว่ากันไม่ได้
    บางคนซื้อรถมาจอดโชว์ ลูบๆคลำๆแล้วมีความสุข มันก็เรื่องของเค้าแหละ ความสุขของแต่ละคนมันต่างกัน
    ...ผมก็บอกเค้านะว่า รถผมก็ท่อดังหนวกหูชาวบ้านเค้านะ
    เค้าบอกว่ามันต่างกันตรงที่ "คุณขี่มัน" เอาว่ะ ฟังดูเท่ห์ดี ชอบๆๆ 555+
    No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

เพื่อนผมเองเค้าก็เคยพูดนะ ตอนที่ผมเจอเค้าที่มาเลฯ
    เค้าบอกว่าถ้าผมจะขี่ไปสิงค์โปร เค้าไม่แนะนำ เพราะมันไม่มีอะไรน่าสนใจเลย
    "ไบค์เกอร์ที่ชอบที่รถเที่ยวทางไกลอย่างเรา"
    น่าจะชอบในเส้นทางที่มันสวยๆ ที่น่าขี่รถเที่ยวมากกว่าในเมือง

...ไม่ได้จะหาคำที่มันสวยๆหรูๆมาเรียกตัวเองหรอกนะคร ับ
    แค่คนธรรมดา ที่ชอบขี่รถเที่ยวไกลๆ ก็เท่านั้นเอง
    ใครจะชื่นชม หรือใครจะเกลียด จะหมั่นใส้ก็...ว่ากันไป
    คำว่าไบค์เกอร์สำหรับผมน่ะเหรอ...
    ผมยกให้คุณลุง500 กับZulพี่ชายผมคนนี้นี่แหละ ^^

No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

ถนนหนทางในเขมรจากปอยเปตถึงเสียมเรียบ ทางดีครับ
    แต่ก็ขี่ได้ไม่เร็วมาก เพราะรถค่อนข้างเยอะ คนก็แยะ
    ซึ่งก็ดีแล้วล่ะครับ ขี่ไล่กันมาตลอดทาง...เหนื่อยยย ย ย

สองข้างทางเป็นทุ่งนาเรียบๆ กว้างไกลสุดลูกหูลูกตา
    อากาศก็ร้อนกำลังดีครับ คงเพราะเป็นหน้า(เกือบจะ)หนาวเหมือนไทย เลยไม่ร้อนมาก

พี่น้องชาวเขมรใจดีครับ จอดที่ไหนจะมีคนมาเช็คมาดูรถให้เสมอครับ
    จิ้มๆเขี่ยๆ จับๆลูบๆ เหมือนเป็นของประหลาด

เพื่อนผมบอกว่า รถรุ่นใหม่ๆคันใหญ่ๆ มันดูดี ดูสวย แต่มันธรรมดา เห็นได้บ่อยๆ
    แต่รถผม มันไม่ใช่รถปกติ ที่เขมรคงไม่มี เลยกลายเป็นของแปลกไป
    ขี่ไปไหนก็มีแต่คนมอง...แต่อย่าดีใจไป เค้าอาจจะด่าอยู่ก็ได้ หนวกหูเค้า

ใครที่อยากขี่รถมาเที่ยวเขมรนะครับ
    ถ้ามีความเรื้อนอยู่ในหัวใจ ชอบแว๊น
    และไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคมอยู่ในสมองบ้างเลย..
    เรื่องท่อดัง เอาให้สุดครับ เอาให้มันดังหูแตกไปเลย ไม่ต้องไปสนใจ
    ไอ้พวกที่ท่อดังๆแล้วชอบลากตามที่ชุมชนให้ชาวบ้านเค้ าด่าพ่อด่าแม่ น่ามาขี่ที่เขมรครับ

แบบว่า...ไม่ต้องรู้ว่าคนขี่ชื่ออะไร แต่********คนไทยแน่นอน 5555555+
    เอาให้เต็มที่ครับ คนเขมรใจดี ตำรวจเขมรก็หูหนวก!!

พูดถึงตำรวจ ผมยังไม่รู้เลยว่าตำรวจแต่งตัวยังไง
    ถ้าเดาไม่ผิดน่าจะชุดสีน้ำตาล ดูคล้ายๆลูกเสือ แต่ที่เห็นเยอะจะเป็นชุดสีฟ้าๆ
    เหมือนยามจากบริษัทซีเคียวริตี้ซักแห่ง อันนั้นน่าจะเป็นจราจร..

เป้าหมายของทริปนี้ ก็แค่จะมาถ่ายรูปกับ Angkor Wat ครับ
    ผมยังไม่เคยมา แต่เพื่อนผมเคยนั่งเครื่องมาเที่ยวแล้ว
    ที่อยากมาอีกก็เพียงแค่ อยากขี่รถมาถ่ายรูป...เท่านั้นเอง

อาหารมือแรกที่เขมรครับ เป็นอาหารอินเดีย รสชาด ราคา เยี่ยมครับ

อยากกินหลายอย่าง สั่งแบบนี้แหละ คุ้มสุดๆ
    สั่งแป้งแผ่นๆที่เรียกว่า นาน มากินเพิ่มด้วย อร่อยครับ

ไนท์มาเก็ตที่เสียมเรียบ บรรยากาศเหมือนแม่ฮ่องสอน
    ของที่ขายก็หน้าตาคล้ายๆกันครับ นักท่องเที่ยวส่วนมากจะเป็นเกาหลี ฝรั่ง
    คนไทยน้อยครับ...มันน่ามาเที่ยวก็ตรงคนไทยน้อยนี่แหล ะ
    ที่ไหนไม่มีคนไทย ผมว่าที่นั่นน่าเที่ยวเป็นที่สุด เหอๆๆ

ข้าวของราคาไม่แพงครับ รวมๆแล้วพอๆกันกับบ้านเรา บางอย่างก็ถูกกว่า...

หนึ่งเรื่องที่ประทับใจมากๆในเขมร ก็เรื่องของมึนเมานี่แหละครับ
    เหล้า เบียร์ ไวน์ ราคาถูกมากๆ ถ้ามาอยู่กันยาวๆ เมากันนานๆ คุ้มครับ
    อย่างเบียร์ลีโอ export กระป๋องละ 15บาทเอง
    สิงห์ export ที่เค้าว่ารสชาดดีกว่าบ้านเรา ราคาก็ถูกกว่าเยอะ

ของฝากมากมายหลากหลาย ซึ่งผมดูแล้วมันคล้ายกับของบ้านเรามากๆ
    ซื้อไปฝากใคร เค้าจะรู้มั๊ยว่าซื้อมาจากเขมร...

อันนี้รถสามล้อครับ รูปร่างเหมือนมอไซค์ลากเกวียน
    พี่แกเรียกว่าตุ๊กๆเฉยเลย...มันไม่ใช่นะนั่น -*-

เรื่องค่าครองชีพที่นี่ไม่แพงเท่าไหร่ครับ
    อย่างค่าที่พัก ห้องสองเตียง สะอาด ดูดี ราคาแค่ 7ดอลฯ หรือ 210บาท
    นวด!!! สองชั่วโมง 8ดอลฯ แพงมั๊ย ? ผมว่าถูกนะ
    ^^

ตื่นเช้ามาอีกวัน หน้าตาอึนๆ
    เมื่อคืนเจอนวดแผนเขมรเข้าไป ตัวเบาเลย...
    แต่พอนอนตื่นขึ้นมา เหมือนโดนของ ตัวเบาๆ หน้าบวมๆ เจ็บๆ เมื่อยๆ 55+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 02-01-2011 เมื่อ 21:49

ปัญหาของทริปนี้สำหรับรถผม มีสองอย่างครับ
    ขี่เร็ว รถสั่น ไฟเลี้ยวหาย แล้วก็...ตื่นเช้ามา ก้านเบรกหัก!!!
    ไม่มีรอยล้ม คาดว่าคงมีใครซักคนหักเล่น แต่ไม่ใช่ปัญหาครับ
    ก้านเบรกใหม่ที่เขมร ตรงรุ่นเลย อันละ 100บาทเอง เหอๆๆๆ

ขี่หาของกินตอนเช้าครับ แวะถ่ายรูปนิดหน่อยๆ

...เมืองไทยไม่มีสีเขียวครับ มีแค่แดงกับดำ
    ที่มาเลฯ รุ่นนี้ออกมาตั้งแต่ปี 2007 บ้านเราเพิ่งมา

ไม่รู้จะถ่ายอะไรครับ กดๆๆๆไปเรื่อยเปื่อย หลายร้อยรูป ดูได้ไม่กี่รูปเอง

อย่างรูปนี้...คนจะถ่ายวิว มาเดินผ่านกล้องซะงั๊น เฮ้อออ อ อ อ...

มาต่างบ้านต่างเมือง สิ่งที่ไม่เคยจะพลาดเลยก็คืออาหารครับ
    อาหารท้องถิ่นที่ชาวบ้านเค้ากินกัน ถามพี่น้องชาวเขมรหลายๆคน
    ได้มาคำตอบนึงที่เหมือนกันว่า "อำ ม๊อก" คือ Local food

และก็อีกหลายๆเมนูครับ ชื้อแปลก แต่รสชาดดีทีเดียว
    ยังไงก็ ถูกปากคนไทยมากกว่าอาหารอินเดียแน่ๆ

ผมยังไม่เคยไปเวียดนามนะ แต่เคยได้ยินมาว่า
    คนที่นั่น ขับขี่รถได้...เชี่ยมาก ก ก ก ก ก ก ก 55+
    แค่ไหนผมก็จินตนาการไม่ออกนะ เคยเห็นแต่ในรูป
    แต่ที่เขมร เท่าที่เจอ ผมว่าที่นี่ก็สุดๆอ่ะ
    นึกจะเบรก นึกจะเลี้ยว จะย้อยศร พี่แกทำเลย
    เจอกันตรงสี่แยก วัดใจกันไป คุณไม่ยอม กูไม่หยุด คุณไม่หยุด กูหยุดเอง
    โคตรวุ่นวายเลย...มีอยู่ทีนึง เดินอยู่ริมถนน รถตุ๊กๆของที่แกวิ่งตัดมาจากอีกฝั่ง
    ปาดหน้าขึ้นฟุตบาท แล้วถามว่าแท็กซี่มั๊ย ?
    โห....คนที่นี่ก็แปลก ไม่โกรธ ไม่ด่ากันนะ ดูเค้าเฉยๆ
    คงจะชิน หรือไม่ก็ ทีใครทีมันมั๊ง เหอๆๆ

ขี่รถที่นี่ก็เลยต้องปรับตัวครับ หมวกไม่ต้อง ขี่ย้อนศร ลากบึ้มๆๆๆๆๆไป ฮาดี
    ไอ้เรื่องปาดหน้าแล้วไม่โกรธกัน ผมว่าจริงนะ เค้าจะแค่เบรก หักหลบ เหมือนหลบขี้หมา
    ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เออ....แปลกดี ถ้าเป็นบ้านเรา ผมว่ามีต่อยกันอ่ะ
    ...อยู่บ้านเราเก็บกดครับ ขอมาทำตัวเรื้อนๆที่นี่ละกัน อย่างน้อยด่ามาก็ฟังไม่รู้เรื่องละว๊ะ 55+

เป้าหมายของทริปนี้ครับ Angkor Wat
    ตั้งใจแค่จะขี่รถมาถ่ายรูป ขี่มาให้รู้สึกว่าเคยขี่มา ก็แค่นั้น

แต่ก็ได้อะไรๆมากกว่าที่คิดครับทริปนี้
    คิดมาตลอดว่า เส้นทางนี้ผมต้องขี่มาคนเดียวแน่ๆ
    ตอนจอดรถจะคุัยกับใคร ตอนค่ำๆจะนั่งจิบเบียร์กับใคร
    มันต่างจากที่คิดไว้ ก็เพราะว่าผมไม่ได้มาคนเดียวนี่แหละ ^^

อยู่ที่นี่รู้สึกป๋ามากๆครับ
    ขี่รถ ชมวิว จิบเบียร์ กินอาหารอินเดีย ใช้เงินดอลฯ ทิปเงินดอลฯ
    ทิปเด็กทีนึง 3ดอลฯ 5ดอลฯโอ้ยย ย ย จิ๊บๆ 55+

Bookmarks