ทะเบียนขาดต่อ5ปี จะต่อได้ไหมคับ

ชื่อกระทู้: ทะเบียนขาดต่อ5ปี จะต่อได้ไหมคับ

Junior Member onipon's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ทะเบียนขาดต่อ5ปี จะต่อได้ไหมคับ

คือ ผมมี F70 อ่าคับของ ซูซูกิ อ่า มันเหมื่อน C70 เลย อ่าคับ เดียวเอารูปมา ลง
    ปัญหาคือ ทะเบียนขาด มา 5 ปีอ่าคับ อยากทราบ ว่าจะ ต่อได้ไหม เเล้ว ถ้า ไม่ต่อ ตํารวจจะบจะ
    โดน อะไร บ้าง อ่า คับ

มาตรฐาน ตอบ

ก็คืองี้คับ ต่ออะต่อได้คับ แต่ว่าคุนต้องมีเอกสาร การเปนเจ้าของรถครบคับ เพราะว่าคุนขาดต่อเกิน 5 ปี ต้องเอารถไปตรวจสภาพด้วยคับ แล้วก้อถ้าไม่ต่อโดนจับคับโดนใบสั่งไม่แน่โดนยึดรถเล ยไม่แน่ใจคับ

['Pipe]Thaiscooter doraemon_pipe's Avatar
    สถานที่
    ....?
    ขอบคุณ
    0

ถูกต้องนะครับ
    " T o U r I s M . . C r U "

ขอบคุณ
    0

ขอบคุนคับที่ให้คําตอบ เเล้วต้องมีเอกสารอะไรบ้างอ่าคับ
    ถึงจะรู้ว่าเราเป็นเจ้า ของ อ่าคับ คือตอนนี้มีเเค่เล่มทะเบียน
    อย่างเดียวอ่าคับ ขอระเอียดนะคับ คอบคุน มาก

ใบมอบอํานาจหาซื้อได้ที่ไหนอ่าคับ ผมอายุ17 จะเป็นเจ้าของรถได้ไหมอ่า
    เราโง่ในวันนี้เเต่
    จะฉลาดในวันหน้า

เดินน ไปในทางข้างหน้าถึงเเม้ใครจะว่า ว่า เสี่ยว

['Pipe]Thaiscooter doraemon_pipe's Avatar
    สถานที่
    ....?
    ขอบคุณ
    0

Arrow มาดูนะ ( ไม่แน่ใจ )

การโอนก็ต้องมีดังนั้นะครับ
    1.สำเนาบัตรประชาชนของเจ้าของเดิม(ของคุณด้วยนะ)
    2.สำเนาทะเบียนบ้านของเจ้าของเดิม(ของคุณด้วยนะ)
    3.ใบมอบอำนาจ
    4.หากคุณอายุไม่ถึง 20 ปี เค้าจะไม่ให้รับมอบอำนาจ ดังนั้นคุณต้องหาคนที่อายุเกิน 20 ไปรับมอบอำนาจ
    แทนแล้วถึงจะโอนมาอีกทอดหนึ่งให้เป็นชื่อคุณ
    5.คุณอายุไม่ถึง ต้องมีใบยอมัรบจากผู้ปกครองด้วยนะครับ
    6.ถ้า พรบ ขาดควรต่อไปก่อน จะทำให้เร็วขึ้น
    " T o U r I s M . . C r U "

ขอบคุณ
    0

เเล้วถ้าจะ ต่อทะเบียน กับ พ.ร.บ ต้อง เอาเอกสารอะไรไปบ้างคับ เเล้วรถผมขาดต่อทะเบียน 5 ปี นี้ต้องต่อพ.ร.บ ก่อน หรือ ทะเบียน ก่อน อ่าคับเเละมีขั้นตอนอย่างไรบ้าง เพาะเดียวอังคารหน้าผมว่างอ่าคับว่าจะไปทํา อ่าคับ เเล้ว <<ตรว>> ไม่ทราบว่าเขียนถูกหรือเปล่า ที่ส่งไป
    ตรวจรถอ่าคับ มันชื่อเต็มเต็ม คืออะไร เเล้วกรณีของผมนี้ต้องนํารถไปตรว ที่ตวจ หรือเปล่า อ่าคับ

กระทู้ นี้ผมเชื่อว่าถ้าคนเล่นรถมือใหม่เข้ามาเห็นคงจะได้รู ้ขึ้นเรื่องทะเบียนขึ้น เยอะ นะคับบ

ขอบคุนพี่ พี่มากนะคับที่เข้ามาให้ความรู้ นะคับ
    เราโง่ในวันนี้เเต่
    จะฉลาดในวันหน้า

เดินน ไปในทางข้างหน้าถึงเเม้ใครจะว่า ว่า เสี่ยว

Wink ...

ก็ตอนที่รถเราไปทำนะ ก็เอาไปต่อ พรบ ก่อนเลย
    ที่ร้านไหนก็ได้ ราคามันจะอยู่ที่ ร้อยกว่าบาทเองมั้งจำมะค่อยได้อ่ะ
    แต่เราต้องบอกเค้านะว่ารถเราแค่ 125 Ccไม่งั้นเค้าจะคิดเราเท่ารถมอไซค์ทั่วไปอ่ะ
    แล้วหลังจากนั้นก็เอาเล่มเดิมอ่ะนะไปเสียภาษีก่อน
    พอเสร็จแล้วเราก็ไปที่ขนส่งแล้วก็ทำตามขั้นตอนเลยอ่ะ
    ถ้าไม่รู้ก็ไปถามที่ประชาสัมพันธ์นะคะ
    เด๋วพี่เค้าก็บอกให้เราเดิน ๆ ตามขั้นตอนเองอ่ะ
    ไม่ลำบากหรอกจ้า
    จะลำบากก็ตอนลุ้นเลขเครื่องอ่ะ เหนื่อยใจ

ปล. ไปต่อมาแล้วก็มาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ
    แม้วันเวลาจะผ่านไป
    ก็ไม่เคยเสียดายเพราะฉันได้ก้าวข้าม
    วันเวลามาพร้อมกะ
    Oo.. เ ธ อ ..oO

++++("(oo)")++++

" เมื่อมั่งมีมากมิตรมุ่งหมายมอง
    เมื่อมัวหมองมิตรมองเหมือนหมูหมา
    เมื่อมั่งมีมากมิตรมุ่งมองมา
    เมื่อมอดม้วยแม้นหมูหมาไม่มามอง "

Junior Member romeoอ175's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สรุปรถกี่CCครับ ก็ทำไปตามccดูจากในทะเบียนรถ เพราะราคาไม่เท่ากัน ยิ่งccมากก็แพงมาก แล้วเมื่อทำพรบแล้วก็ไปขอคำรองขอต่อทะเบียนแจ้งด้วยว ่าทะเบียนขาด เท่าที่ผมทำมาสามารถต่อได้ครับเสียค่าขาดต่อ กี่ปีก็ว่าไปแ ละภาษี ถ้าจำไม่ผิดล่าช้าปีละ20บาทครับ และเสียค่าตรวจสภาพรถด้วย เท่าไรจำไม่ได้ สามารถต่อได้แต่โอนเปลี่ยนชื่อไม่ได้นะครับ ต่อได้อย่างเดียวถ้าโอนเปลี่ยนชือก็หลักฐานตามคนข้าง ล่างบอกครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

รถทะเบียนขาดมาเป็น10ปีแล้วครับ
    และเจ้าของได้เสียแล้วต้องทำยังไงครับ
    ถึงจะสมบูรณ์แบบ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

รถซื้อต่อเค้ามาด้วย

Bookmarks