------->>>>> ทองขาว + ซีดีไอ ..........

ชื่อกระทู้: ------->>>>> ทองขาว + ซีดีไอ ..........

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club...**
    ขอบคุณ
    0

Arrow ------->>>>> ทองขาว + ซีดีไอ ..........

รบกวนอีกรอบครับ หากระทู้เก่าๆๆ ไม่เจอ
    รบกวนผู้รู้อธิบายข้อดีข้อเสียของ ทองขาว กับ ซีดีไอ ทีครับ ขอบคุณครับ..

LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

คับ รถ รุ่นพี่ผมก็ถอยหลังได้เหมือนกัน ไม่ต้องตกใจตั้งไฟดีๆ ก็หายคับ
    ตามความเห็นผม ผมว่า ซีดีไอ นี่ดีกว่าทองขาวนะคับ ไฟก็สว่างกว่า วิ่งก็ดีขึ้น
    แต่เวลาเปลี่ยนนี่ หลายตังอยู่ ส่วนตัวผมเป็นทองขาว 6v. กะว่ามีตังค์ก็จะเปลี่ยนเป็น 12v.
    เหมือนกัน เพื่อความสว่างที่ ดีกว่า
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

จากคำบอกเล่าของเพื่อนผมที่เปนช่าง
    cdi ก็ดี ไฟแรง แต่ถ้าเสียที เปลี่ยนยกกล่อง.....

ทองขาวกะแลม ทำดีๆ ยังไงก็จบครับ

ป.ล. เพื่อนผมไม่ถนัด cdi ครับ
    em21
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

NongparewA's Avatar
    สถานที่
    Slim Style Scooter - Bkk
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ผมว่านะ....

Lam ผมตอนนี้ ใช้ CDI อยู่ เวลาสตาร์ทบางทีเข้าเกียร์ปล่อยครัชรถถอยหลัง ( ไฟแก่ ) ไฟนิ่งดีครับ แต่ผมกำลังจะเปลี่ยนกลับมาเป็นทองขาว เพราะว่า เวลาออกทริป ถ้าไฟมีปัญหา ตั้งแค่ทองขาว ถ้า CDI เสีย...งานเข้าอะครับ ผมว่า CDI ก็ดีนะครับ สตาร์ทง่าย ไฟแรงม๊ากๆ ลองดูครับ
    คิ ด ถึ ง เ มื่ อ ไ ห ร่ ก็ โ ท ร ม า . . . 0 8 6 - 8 1 4 - 6 6 5 1

ไ ท ย พ า ณิ ช ย์ : 1 1 9 - 2 4 0 - 4 6 9 5 : ปิ ย ะ ณั ฐ . . ค ง สุ ว ร ร ณ

" เงิน...ไม่สามารถซื้อบันได เพื่อเดินขึ้นไปที่สูงได้ ถ้าสะกดคำว่า เพื่อนและมิตรภาพที่แท้จริงไม่เ​ป็น !!! "

. . . . S L I M . . S T Y L E . . S C O O T E R . . . .

Junior Member มงคล ท่วมตะคุ's Avatar
    สถานที่
    131sakaeo scooter club
    ขอบคุณ
    0

อาการวิ่งกลับหลังเกิดจากไฟแก่มากๆ(ดูจากจุดศูนย์ตาย บน-ล่าง)ทำเกิดอาการความไม่เสถียรของข้อเวียงนั้นเองจึง เกิดการหมุนกลับข้าง ส่วนของรถผมใช้ทองขาวครับในความคิดผมว่าทองขาวรถวิ่ง ดีกว่า cdi(ตั้งดีๆๆ) นะครับ (จุกจิกแต่ดูแลง่ายอิอิ)

ปล.ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย มงคล ท่วมตะคุ : 07-12-2006 เมื่อ 14:52
    [email protected]
    มีหินแท้สีต่างขายครับเช่นไหมเงิน-ทอง,แก้วขนเหล็ก,ฮกล๊กซิว,อัญมณีใต้น้ำ,นิล,แคทอาย เป็นสร้อยคอ-แขน จี้ แหวน สนใจ โทร 086-1430-293 ดิน
    ปล.รายได้ทั้งหมดนำไปเพื่อซ่อมรถคร๊าบบบบบบบem89

cdi ต้องอยู่ใกล้ช่าง วิ่งแรง ดีสตาร์ติดง่าย จบยากปัญหาก็มี เพราะรถมันเก่า
    WORK SLOWLY AND U WILL HAVE A FINE KNIFE
    ONE LOVE Kai - jo Brother
    ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^^!^ ^!^

" พลัง " มีไว้สำหรับ " กรรมกร "

" สติปัญญา " มีไว้สำหรับ " ปุถุชนครับ "

สัญติสุข จงเกิดแด่ วงการ scooter

ts32ts32

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club...**
    ขอบคุณ
    0

Talking

ขอบคุณคำตอบ ทุกความคิดเห็นครับ........

ใครมีความเห็นหรือประสบการณ์เกี่ยวกับทองขาวกับ CDI มาถกเถียงกันได้เลยครับ...

[B]ในส่วนตัวทั้งเวสป้าและแลม ผมใช้ทองขาวครับ ไม่มีปัญหาอะไรมาก เพราะช่างทำมาดีครับ....

ที่ตั้งกระทู้ก็เพราะอยากรู้ (มีคนมาถามแล้วตอบเค้าไม่ได้ครับ..(ลืม) ---->>.เลยมาถามพี่ๆๆน้องๆๆ ในนี้ครับ)
    B]
    LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

รถคันเก่านู๋ใช้ ทองขาวก็วิ่งดีนะค่ะ เปลี่ยนครั้งเดียว วิ่งไป 2 ปีไม่มีปัญหา แต่พออีกคันมาใช้ CDi ก็ดี เหมือนกานนะค่ะ เพราะ ไฟมานสว่างและสตาร์ทติดง่ายพอกันแหละค่ะ.....

**ส่วนในเรื่องที่ว่ารถถอยหลังนั้นรถนู๋ไม่เคยเป็นค่ ะ ขับมาจะปีครึ่งแล้ว เปลี่ยนกล่องครั้งเดียวตอนได้มาใหม่ไม่มีปัญหาเลยค่ะ มีปัญหาอยู่เรื่องเดียวคือเรื่อง เงินค่ะ เพราะมานแพงกว่าทองขวามากไปหน่อยค่ะ

และข้อแนะนำ นิดนึงนะค่ะ สำหรับผู้ที่จะเปลี่ยนทองขาวเป็นCDI ตอนบอกก่อนเลยปัญหาที่เกิดกบัระบบส่วนใหญ่กล่องจะไม่ พังนะค่ะ แต่ที่จะเสียหายบ่อย น่าจะเป็นที่ขั่วไฟมากกว่าค่ะ เพราะรถนู๋ กล่องไม่เคยพัง แต่ขั่วไฟมานหักบ่อย(นู๋ขับรถเร็วค่ะ) ทางที่ดี ควรจะพกสายไฟไว้ด้วยนะค่ะ....
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

Px ONLY !!!! Nine_px177's Avatar
    สถานที่
    UNDERGROUND SCOOTER
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน .............

cdi ดีครับไฟแรงดีแถมทำให้รถเราวิ่งดีด้วยครับแต่ถ้า coilไฟเสียเมื่อไหร่รถก็สตาทไม่ติดครับแล้วค่าcoilก็ แพงหน่อยนะครับสำหรับของแท้

Senior Member โคกคูณตระกูลแลม's Avatar
    สถานที่
    สหกรณ์ Taxi
    ขอบคุณ
    0

ไม่รู้สิ สำหรับผม ต้อง ทองขาวเท่านั้น ระบบเค้าคิดมา ให้ใช่ยังไงก็ทำไปให้คับ อย่าไปดัดแปลงเลย
    .
    .
    ..:: เลิก Mods ชั่วคราว ::..

Senior Member yo_2528's Avatar
    สถานที่
    (ผีเสื้อ)
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    5

ทองขาวสู้สู้!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    อย่าขยับถ้าไม่อยากตับแตก

ได้อย่างเสียอย่างครับ cdi ไม่กลัวน้ำ
    WORK SLOWLY AND U WILL HAVE A FINE KNIFE
    ONE LOVE Kai - jo Brother
    ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^^!^ ^!^

" พลัง " มีไว้สำหรับ " กรรมกร "

" สติปัญญา " มีไว้สำหรับ " ปุถุชนครับ "

สัญติสุข จงเกิดแด่ วงการ scooter

ts32ts32

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

รถนู๋ กลัวน้ำค่ะ เพราะถ้าลุยน้ำลึก เด๋ว เบรคม่ายอยู่คะ
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

Senior Member carbins's Avatar
    สถานที่
    tood line.
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jinnyrit อ่านข้อความ
    รถนู๋ กลัวน้ำค่ะ เพราะถ้าลุยน้ำลึก เด๋ว เบรคม่ายอยู่คะ

หรือค่ะพี่จินนี่
    scooter line
    open jook manager. line
    ---------------

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

แหม มีคนมาทักเรารอบดึก ด้วย.........

Bookmarks