มีปัจจัยอะไรบ้าง? ทำให้เรามีความมั่นใจถีบรถโบราณได้ไกลๆครับ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: มีปัจจัยอะไรบ้าง? ทำให้เรามีความมั่นใจถีบรถโบราณได้ไกลๆครับ

โดยส่วนตัว ผมชอบ เบาะที่มี 3สปริงอิสระ นั่งนิ่มดีครับ ถ้าใส่รถ 28 ละก้อ b73 ใช่เลย(แต่ถ้าแผ่นหนังยังใหม่และนิ่มเกินไป แนะนำให้หาแผ่นยาง หนาประมาณ 1-2ซม.รองด้านใต้ระหว่าง แผ่นหนังกับโครงเบาะเพื่อป้องกันการฉีกขาดของหนัง ครับผม)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mix&Max10 : 05-02-2011 เมื่อ 11:22

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 3สปริง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ katika อ่านข้อความ
    รุ่น 3 สปริง Brooks B 73 คร้บ ความแตกต่างกับบี 66 ก็คือ B 73 ตัวหนังเบาะมันจะยึดหยุ่นทั้งใบครับ ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง นั่งจะรู้สึกนิ่มว่า บี 66 เพราะบี 66 จะมีความยึดหยุ่นเฉพาะด้านหลังเท่านั้น แค่ทั้งนี้และทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละท ่านด้วยนะครับ แต่ B 73 จะมีข้อเสียก็คือ สปริง พอใช้งานไปนาน ๆ ก็จะล้า (แต่ก้คงนาน) ก็จะทำให้มันนิ่มเกินไป และอีกอย่างตัวสปริงก็มีโอกาสที่หักได้ครับ
    ครับผู้เชี่ยวชาญเบาะbrooksมาตอบเองเลยแบบไม่ปิดบังด ้วย ให้รายละเอียดb73มาทั้งข้อดีข้อเสียแล้วแต่จะเลือกหร ือชอบแต่หัวใจสำคัญก็คือสปริงนี่เองที่ทำให้นิ่มหน้า หรือหลังแล้วแต่จะเลือก แต่สาระจริงๆของกระทู้คือปัจจัยในการถีบไปได้ไกลๆสบา ยไม่เหนื่อยไม่ทรมานเหมือนพี่โจรบอกแสบไปหมด ขอบคุณคุณหนุ่มทำให้เห็นว่าวงการนี้ตรงไปตรงมาที่สุด หรือใครมียี่ห้ออื่นที่ดีเทียบเท่าหรือดีกว่าแตjเราไ ม่ค่อยคุ้นเคยเช่นพวกdunlopมาบอกเล่าก่อนที่จะไปที่ร ะบบขับเคลื่อนเบรคของคุณkikikiต่อครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman : 05-02-2011 เมื่อ 22:24

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เบาะต่อ

ไม่ใช่เฉพาะรถถีบโบราณเมื่อเชัาเห็นพ่อก็บ่นๆเรื่องเ บาะรถเสือภูเขาเหมือนกันเบาะเล็กนั่งไม่เต็ม อยากจะเปลี่ยนเหมือนกัน สงสัยต้องหาเบาะญี่ปุ่นให้เสียแล้ว ผมหารูปเบาะมาฝากเฉยๆครับ ขนาดใหญ่เล็กก็มีผลครับ

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

ครับคุณmix&maxใช้ิb73 เป็น3สปริงนิ่มและที่สำคัญตัวใหญ่กว่านั่งได้เต็มๆดี เห็นอยู่ในตู้สวยๆb73ทั้งน้าน

katika's Avatar
    สถานที่
    ทุกกลุ่มที่ต้อนรับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman อ่านข้อความ
    ครับผู้เชี่ยวชาญเบาะbrooksมาตอบเองเลยแบบไม่ปิดบังด ้วย ให้รายละเอียดb73มาทั้งข้อดีข้อเสียแล้วแต่จะเลือกหร ือชอบแต่หัวใจสำคัญก็คือสปริงนี่เองที่ทำให้นิ่มหน้า หรือหลังแล้วแต่จะเลือก แต่สาระจริงๆของกระทู้คือปัจจัยในการถีบไปได้ไกลๆสบา ยไม่เหนื่อยไม่ทรมานเหมือนพี่โจรบอกแสบไปหมด ขอบคุณคุณหนุ่มทำให้เห็นว่าวงการนี้ตรงไปตรงมาที่สุด หรือใครมียี่ห้ออื่นที่ดีเทียบเท่าหรือดีกว่าแตjเราไ ม่ค่อยคุ้นเคยเช่นพวกdunlopมาบอกเล่าก่อนที่จะไปที่ร ะบบขับเคลื่อนเบรคของคุณkikikiต่อครับ
    ผมก็รู้ นิด ๆ หน่อย ๆ เท่านั้นแหละคับพี่พี่ทูรย์ ส่วนตัวคิดว่า เบาะเป็นปัจจัยสำคัญอย่างมากในการเดินทางไกล ๆ เพราะผมจำได้ว่าตอนเด็ก ๆ ผมปั่นรถจากซอยอารีย์(พหลโยธิน)ไปสบามหลวง ข้ามปิ่นเกล้า ไปบางขุนนนท์ เลยไปถึงสวนผัก (ไปเอาของให้แม่ที่บ้านป้า) จำได้ว่าเป็นการปั่นรถที่ไกลมาก โดยสภาพการจราจรตอนนั้นรถไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ก็ขี่กั นไปแบบสบาย ๆ ส่วนรถผมมีเบาะอย่างเดียวที่ดีและนิ่ม นอกนั้นไม่มีดีสักอย่างแต่ก้ปั่นไปกันได้ เบรคก้ไม่มี เวลาจะเบรคที ก็ต้องใช้เท้ายันล้อเวลาจะเบรค
    แต่กลับไม่รู้สึกเหนื่อยหรือเมื่อยล้าเลย เพราะตอนปั่นมันได้นั่งสบาย ๆ ก็เลยถึงจุดหมายปลายทางอย่างสบาย ๆ ไม่เจ้บตรูดดด
    katika(noom) 086-7888405

ความรู้คือการเดินทาง การก้าวย่างคือการเสาะหา

เมื่อล้อหมุน เรื่องราวต่าง ๆ ก็เกิดขึ้น

วันหนึ่ง สิ่งที่เรามีหรือครอบครองจะต้องเปลี่ยนไป ไม่มีวันอยู่กับเราได้ตลอดไป
    เราจะต้องไม่ประมาท ใช้สติ ใช้ปัญญา รักษาสิ่งที่เรามีให้มั่นคงยืนนานที่สุด

กติกา (หนุ่ม) รังษีธนะไพศาล
    34 ซ.นาคนิวาส 42 ถนนนาคนิวาส เขตลาดพร้าว กรุงเทพฯ 10230

ช่องทางการเงินครับ

กติกา รังษีธนะไพศาล
    กสิกรไทย 3352118396
    ธนชาต 6076007298

มีรูปเบาะ มาให้ดูครับ @ ใบที่1 เบาะ3สปริง ปากนกแก้ว สภาพหนังยังนิ่มแตกลายงา @ใบที่2 brook 3สปริง ใช้งานอยู่กับ hopper คานโค้ง28 ญ.@

แนบเอกสาร 2403645
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mix&Max10 : 11-02-2011 เมื่อ 07:43

Senior Member trangoldbike's Avatar
    สถานที่
    รถถีบโบราณตรัง
    ขอบคุณ
    3

Cool

ปัจจัยแรก ในการขี่ทางไกลคือ น้ำ สะเบียง และเช็ครถ เพราะจะทำให้เราได้ไปถึงจุดหมายตามความต้องการแล้วดู จากรูป ผมปั่นจักรยาน ไป-หาดปากเมง แล้วปั่นรอบหาดเจ้าไหม-แล้วขี่ไปกันตัง ระยะทางประมาณ 75 กิโลครับ
    วันนั้นกลับบ้านไปแล้ว เหมือนตัวจะระเบิด เพราะมันร้อนนนนนนนน ร้อนนนนนนนนน ร้อนตับแตกเลยคับ...แต่ก็สู้และสนุกไปด้วย....ที่จริงผมปั่นได้เกือบ 100 กิโล/วัน นะครับ แต่รถผมไม่ค่อยเหมาะด้านทางไกล เลยขอกลับดีกว่า

ดูรูปเพิ่มเติมได้ที่นี่ พิชิต 100 กิโล
    http://www.trangzone.com/webboard_show.php?ID=39895
    https://picasaweb.google.com/tigersongthai/540206#
    ....จักรยานโบราณ .รัง...

<<<***[email protected]***>>>

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รถอะไรก็ได้//

เปิดคลีนิคต้อนรับกลุ่มคุณตรังโอลดฺไบค์ไม่ได้มารักษ าแต่เข้ามาแลกเปลี่ยนปัญหาจากประสบการณืจริงซึ่งได้ก ารันตีจากภาพแล้ว เราไม่ต้องตีกรอบว่าเป็นรถอะไรที่สำคัญเห็นรถโบราณได ้ปรับตัวเข้ากับรถใหม่ได้อย่างลงตัวไม่ใช่รถเข้ากันแ ต่หมายถึงคนถีบต่างหากผมคิดว่าตั้งแต่เริ่มคิด กิจกรรม ระยะทาง ความปลอดภัยจนจบถือว่าน้องประสบความสำเร็จแล้ว การเตรียมพร้อมเรื่องเสบียงสำคัญมากเหมือนกันอากาศร้ อนฤดูกาลมีผลให้กระหายน้ำมาก ตอนแรกก่อนจะเปิดกระทู้นี้ไม่เคยนึกว่ารถโบราณจะถีบก ันเป็น100โลนี่น่าจะเป็นทริปที่2รองจากของพี่ๆจันทรบ ูรซูฮกเลย แด่ผมขอเป็นเรื่องเบาะก่อนนะครับ ไม่ทราบว่าเวลาถีบไกลๆเบาะมีผลมากน้อยอย่างไรฝากเล่า สู่กันฟังหน่อยนะครับก่อนจะไปที่เรื่องอื่น

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ระบบขับเคลื่อน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kikiki1 อ่านข้อความ
    ดีครับ ผมเห๊นว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดในการมีจักรยานดีๆๆชะคัน คือ ทุกอย่างต้องอยุ่ในตำแหล่งที่มันควรอยู่ จี้ แกน ถ้วยลูกปืน จานโซ่ โซ่ ต้องอยู่ในสภาพดี ไม่เป็นตามด ตั้งจี้แกนในระยะที่เหมาะสม ระยะเบาะสูง-ต่ำ ต้องอยู่ในจังหวะที่ขาเหยียบได้เกือบสุดจากบรรได หัวเขาต้องไม่งอมาก รับรองได้ถีบรถเบาๆๆแน่นอน อย่าลื่มเรื่องเบรด ต้องตั้งให้ดีที่สุด ไม่งั้นได้เบาๆๆไปสวรรค์แน่ๆๆ อิอิอิ
    ครับอีกเรื่องที่น่าจะสำคัญมากๆเลยรวมๆแล้วน่าจะเรีย กว่า ...ระบบขับเคลื่อน...เพราะระบบนี้เพิ่งเจอมาสดๆร้อน ใคร??มีรายละเอียดที่ดีๆฝากให้เป็น..พิธีกรให้หน่อยค รับแจมๆกันไป เพราะเวลาเสียกลางทางเราจะได้แก้ไขได้สาเหตุอย่างที่ ผมบอกหาช่างซ่อมรถถีบแทบไม่มี เราก็เลยแลกเปลี่ยนความรู้ไว้ทำเองเลย

รูป รูป  

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman อ่านข้อความ
    ครับอีกเรื่องที่น่าจะสำคัญมากๆเลยรวมๆแล้วน่าจะเรีย กว่า ...ระบบขับเคลื่อน...เพราะระบบนี้เพิ่งเจอมาสดๆร้อน ใคร??มีรายละเอียดที่ดีๆฝากให้เป็น..พิธีกรให้หน่อยค รับแจมๆกันไป เพราะเวลาเสียกลางทางเราจะได้แก้ไขได้สาเหตุอย่างที่ ผมบอกหาช่างซ่อมรถถีบแทบไม่มี เราก็เลยแลกเปลี่ยนความรู้ไว้ทำเองเลย
    หลังจากที่ไปปั่น อารมณ์ที่จะเขียนเรื่องราวของอุปกรณ์ต่างๆก็ลดน้อยลง เพราะหลงไหลในความเร็ว ในหัวคิดอย่างเดียวว่าจะใช้รถแบบไหนถึงเหมาะ และถึงใจ
    คิดแต่การปรับแต่งรถให้เร็วเท่านั้น เข้ามาดูบ่อยๆนะครับกระทู้นี้ ซึ่งกลิ่นหอมยัวยวนใจเหลือเกินครับ แต่ก็ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนดี
    เห็นพูดเรื่องเบาะกันอยู่ เลยปล่อยให้มีคำถามที่ผมพอรู้ ค่อยลงมาสนับสนุนดีกว่า ที่จริงผมก็เคยลงไว้ในกระทู้เสพ ของจักรยานฝั่งธน อยู่เหมือนกันนะครับ
    แต่ยังไม่ละเอียดพอ

ชุดขับเคลื่อน ถ้าไม่เป็นการยุ่งยากนะครับ แนะนำให้ใช้ลูกปืนเรียงเองดีกว่าที่เป็นพวงนะครับ เพราะว่าหากเป็นพวงที่คุณภาพต่ำอาจพังเร็ว

เอาเนื้อๆ ดีกว่าครับ ขนาดลูกปืนที่เพลา หรือที่เรียกกันว่าแกนกระโหลก ให้ใช้ ลูกปืนขนาด 1/4" จำไม่ได้ว่าที่เรียงเองกี่เม็ด แต่การเรียงลูกปืน ควรเรียงให้เหลือช่วงว่างเล็กน้อย เพื่อให้ลูกปืนขยับได้สะดวก

ลูกปืนชุดคอ ขนาด 1/8"
    แต่ถ้าเป็น RUDE รู้สึกว่าถ้วยคอล่างจะใหญ่กว่าถ้วยคอด้านบนนิดหน่อยไ ม่ แน่ใจว่า1/6" มีเปล่าครับ

ลักษณะการเรียง ควรทาจาระบีในชุดถ้วยคอ หรือชุดเพลาก่อนนะครับ
    เพื่อให้ลูกปืนติดง่ายต่อการเรียง อีกเหตุผลหนึ่งคือช่วยให้ลูกปืนคร่องตัว ขณะขับเคลื่อน
    เดี๋ยวว่างๆ จะช่วยหาแหล่งที่มาที่มีภาพประกอบ มาให้นะครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คนค้นคน รู้เรื่องจักรยานโบราณ

ดำเนินเรื่องโดยสมุยนอร์แมน โดยนู๋พิสมัย คนหาเรื่องไม่ต้อง(ล้อเล่ง) คนต้นเรื่องใครก็ได้ที่ชอบแบ่งปัน คนอ่าน ใครก็ได้เพราะวิชาไม่มีวันจบ เพื่อทุกๆคน ขอบคุณคุณนิวฮัดสันที่เข้ามาแบ่งปันโดยไม่มีค่าตอบแท น5000บาทเหมือนคนค้นคน แฮะๆ เข้าเรื่องเลยครับ ผมจำได้ว่าผมถีบรถลูกปืนหมุนไม่คล่องอยู่หลายปีกลับม าถึงบ้านน่องระบมแทบจะเป็นไข้ทุกครั้ง คิดแค่ว่ารถโบราณคงจะหนักเป็นธรรมดา จนบางครั้งไม่อยากเอาความคลาสสิคแลกกับระบมแม้แต่พ่อ ผมยังไม่กล้าจับ เพิ่งจะมาสะดุดอีกครั้งตอนทำนอร์แมนเสร็จมันถีบเบากว ่าตั้ง65% แล้วเริ่มรื้อออกพร้อมๆกับระบบขับเคลื่อนกำลังเดินเร ื่องแล้วก็โชคดีมีมืออาชีพ(ดูจากชื่อนะครับ)เข้ามาให ้รายละเอียดพอดี แต่รายการนี้เปิดโอเพ่นไม่จำกัดเข้ามาแลกเปลี่ยนกันไ ด้ทุกคน คนอ่านเก่งแล้วก็อ่านอีกได้ครับส่วนผมอาจจะมีอย่างอื ่นเสริมเล็กน้อยอาศัยเคยเป็นช่างรถยนต์แต่ไม่ค่อยเข้าใจจักรยานเลยแฮะ แฮะๆๆ

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman : 17-02-2011 เมื่อ 08:10

ขอบคุณ คุณนิวฮัดสันที่เข้ามาแบ่งปันโดยไม่มีค่าตอบแทน5000บ าท
    ถ้าผมพอรู้จะมาช่วยกันทำมาหากินนะครับ
    555 ผมเด็กรุ่นหลัง ยังต้องศึกษาเพิ่มเติมอีกยาวไกล

new hudson LIMITED ในรูปสวยครับ ^_^
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน จีระบา จาระบี

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    ถ้าผมพอรู้จะมาช่วยกันทำมาหากินนะครับ
    555 ผมเด็กรุ่นหลัง ยังต้องศึกษาเพิ่มเติมอีกยาวไกล

new hudson LIMITED ในรูปสวยครับ ^_^
    ครับ.....ผมว่าความรู้ไม่มีรุ่นหน้ารุ่นหลังแล้วแต่ใ ครจะขยันค้นคว้า ผมก็เริ่มต้นมาจาก-1 อาศัยขโมยวิชาจากในกระทู้เขานี่แหล่ะ(แอบกระซิบกระทู ้นี้ก็ตั้งมาเพื่อขโมยวิชาเหมือนกัน555) แบ่งๆปันกันไปอย่าคิดมากเนาะ ตอนเรากลับบ้านเก่าเขายังแบ่งเศษตังค์กับน้ำมะพร้าวใ ห้เลยแฮะๆๆ ออวันนี้ขอเสริมต่อจากลูกปืนของท่านนิดหน่อยครับ ตอนแรกผมใช้จาระบีสีเขียวแบบในรูปข้างบนครับแต่นานๆต ัวนี้จะออกเหลวหรือเละไป น่าจะต้องลองใช้ตัวสีแดงจะเหนียวกว่าเลยใช้sg-306เบอร์3ตราจระเข้เบอร์นี้ใช้งานในความร้อนปานกลางไ ด้ดี และไม่ค่อยเป็นใยเลอะเทอะด้วยแต่ยังมีตัวสีเหลืองอีก ตัวน่าจะหนืดน้อยกว่าตัวแดงจะเบากว่าหน่อยเวลาถีบ จะลองหาข้อมูลเพิ่มอีกทีถ้าใครมีข้อคิดเห็นที่ดีกว่า ลองช่วยๆกันแนะนำนะครับ อาจจะไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุดในตอนนี้ก็ได้

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman : 19-02-2011 เมื่อ 10:01

แนบเอกสาร 2420810
    เห็นแล้วอึ้ง อย่างนี้ก็มีด้วย หาชื้อที่ใหนอยากได้ซักคัน

ครับ.....ผมว่าความรู้ไม่มีรุ่นหน้ารุ่นหลังแล้วแต่ใ ครจะขยันค้นคว้า ผมก็เริ่มต้นมาจาก-1 อาศัยขโมยวิชาจากในกระทู้เขานี่แหล่ะ(แอบกระซิบกระทู ้นี้ก็ตั้งมาเพื่อขโมยวิชาเหมือนกัน555) แบ่งๆปันกันไปอย่าคิดมากเนาะ ตอนเรากลับบ้านเก่าเขายังแบ่งเศษตังค์กับน้ำมะพร้าวใ ห้เลยแฮะๆๆ ออวันนี้ขอเสริมต่อจากลูกปืนของท่านนิดหน่อยครับ ตอนแรกผมใช้จาระบีสีเขียวแบบในรูปข้างบนครับแต่นานๆต ัวนี้จะออกเหลวหรือเละไป น่าจะต้องลองใช้ตัวสีแดงจะเหนียวกว่าเลยใช้sg-306เบอร์3ตราจระเข้เบอร์นี้ใช้งานในความร้อนปานกลางไ ด้ดี และไม่ค่อยเป็นใยเลอะเทอะด้วยแต่ยังมีตัวสีเหลืองอีก ตัวน่าจะหนืดน้อยกว่าตัวแดงจะเบากว่าหน่อยเวลาถีบ จะลองหาข้อมูลเพิ่มอีกทีถ้าใครมีข้อคิดเห็นที่ดีกว่า ลองช่วยๆกันแนะนำนะครับ อาจจะไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุดในตอนนี้ก็ได้
    ผมใช้จาระบี เนื้อสีทองใสๆ ครับ จำไม่ได้ว่ายี่ห้อไร
    ไม่เลอะเหมือนกันครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mix&max10 อ่านข้อความ
    แนบเอกสาร 2420810
    เห็นแล้วอึ้ง อย่างนี้ก็มีด้วย หาชื้อที่ใหนอยากได้ซักคัน
    ลองเข้าไปดูใน old bike เจรจาเจ้าของทางเมล์ดูนะครับ แต่ไม่รู้จะแบ่งให้หรือเปล่านะครับ
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

Bookmarks