มีปัจจัยอะไรบ้าง? ทำให้เรามีความมั่นใจถีบรถโบราณได้ไกลๆครับ - หน้า 3

ชื่อกระทู้: มีปัจจัยอะไรบ้าง? ทำให้เรามีความมั่นใจถีบรถโบราณได้ไกลๆครับ

Senior Member โจรปล้นใจ's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร
    ขอบคุณ
    0

จารบี ที่รัก .....ก้อแบ่งตามลักษณะ การใช้งานเบอร์ 000 00 0 1 2 3 4 5.6 .แบ่งไปตามความหนืด อย่างจารบีสีเขียว ตราจรเข้ นี้คล้าย สายไหม จะหนืดมาก เหมาะกับงานหนักๆเช่น รถแม๊คโคร รถตัก พวกบู๊ท สลัก เพลา และลูกปืนที่รับภาระเยอะๆ อย่างสีแดงของคุณ พี่สมุยที่เอามาให้ดูก้อดีหน่อยครับเหมาะกับใส่ลูกปื นล้อทั่วไปเช่น รถเข็นขายของ รถจักรยานเด็กทั่วไปที่ตั้งขายตามร้าน ส่วนตัวผมว่าจารบีสีเหลือง ราคาก้อขยับขึ้นมาหน่อย อย่างเช่นยี่ห้อ เทรน นี่ค่อนข้างหนืด น้อย ใส และใช้ไปนานวันไปสัมผัสกับ น้ำและ อากาส ก้อ ไม่ค่อยจับตัวเป็นก้อนเหมือน 2สีข้างต้นครับ ยังมีลักษณะเป็นครีมอยู่ และค่อนข้าง ยึดเกาะได้ดี ตามจุดหมุน ที่ว่าจารบีใสๆ หนืดน้อย เพื่อว่าเนื้อจารบีจะได้เข้าไปแทรกตัวตามช่องต่างๆได ้ดีอย่างเช่น ลูกปืนเป็นตลับ และจารบีอีกยี่ห้อที่แนะนำให้ใส่กับ ตรงจุดหมุนต่างๆคือ ยี่ห้อ moly lond น่าจะประมาณ กระป๋อง 90บ. เป็นจารบีชนิดพิเศษ สีออกดำ ทนความร้อนสูง และมีสารเคลือบลื่น ทนน้ำ ทนกรด ใช้กับลูกปืนปั้มน้ำก้อได้ดีเห็นช่างช่วงล่าง ใช้กับพวกลูกปืนล้อรถยนต์ ก้อสุดยอด จักรยานโบราณไม่ต้องพูดถึงเลยครับ ใช้แล้วจะบอกว่า แหมๆๆปั่นลื่น ปั่นไหลดีจริงๆๆครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โจรปล้นใจ : 21-02-2011 เมื่อ 14:26
    . ..สุทัศน์ แซ่ว่อง .เลขบัญชี .980-5-94852-8 ออมทรัพย์ กรุงไทย โทร 084-576-5015 ...เล็ก
    ..ถ้าเรารู้จักตัวเองดีพอ..เราจะรู้ว่าแท้จริงแล้ว ความสุขของเรานั้นอยู่ที่ไหน..
    [email protected] ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อวดไม่รู้จะได้รู้แฮะๆ//

ดีครับ สาระคนละเล็กละน้อยประกอบกันไปเรื่อยๆรายการนี้จัดโด ยคนไม่รู้เรื่องแล้วเริ่มรู้เรื่องมากขึ้นแล้วครับ พี่โจรจอม(ปล้น)ใจแนะนำให้ใช้จาระบีสีดำมาต้องหามาลอ งสักหน่อย ว่าตัวไหนจะเวิร์คกว่าเพราะธรรมดาว่าจะลองใช้สีเหลือ งเคยเห็นมอเตอร์เล็กๆในกระจกมองข้างรถเก๋งที่เคยซ่อม บ่อยๆใช้สีเหลือง ส่วนตัวแดงหนืดไปนิดหนึ่งผมว่าแต่ทั้งนี้การตั้งจี้ล ูกปืนต้องเป๊มากๆ ถ้าหลวมล้อคลอนแน่นไปหนักอีกลองหลายๆครั้งก็แล้วกัน เสร็จแล้วไปลองถีบไกลที่สุดในประเทศ6โล 555 ออตัวที่ว่าสีเทาหรือเปล่าเหมือนจะเคยใช้นะ ใครมีเสริมได้ไม่ปิดกั้นครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman : 22-02-2011 เมื่อ 00:31

Senior Member โจรปล้นใจ's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน จะไปกับจักรยานคันไหนดี ช่วยเลือกหน่อยฮิ

Name:  คนดีหรอ.jpg
Views: 561
Size:  32.0 KB
    คันที่1
    Name:  ล้อโ๖.jpg
Views: 1732
Size:  49.6 KB
    คันที่2...มานจะไปได้จริงๆไหมเนี้ย2คันนี้อะ
    ..หรือถ้าไม่ดูแลรักษารถ ก้ออาจจะมาเป็นเช่นนี้ก้ได้อิอิ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โจรปล้นใจ : 24-02-2011 เมื่อ 01:10
    . ..สุทัศน์ แซ่ว่อง .เลขบัญชี .980-5-94852-8 ออมทรัพย์ กรุงไทย โทร 084-576-5015 ...เล็ก
    ..ถ้าเรารู้จักตัวเองดีพอ..เราจะรู้ว่าแท้จริงแล้ว ความสุขของเรานั้นอยู่ที่ไหน..
    [email protected] ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ใช้งานจริงต้องซ่อมและดูแลอยู่เสมอ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โจรปล้นใจ อ่านข้อความ
    Name:  คนดีหรอ.jpg
Views: 561
Size:  32.0 KB
    คันที่1
    Name:  ล้อโ๖.jpg
Views: 1732
Size:  49.6 KB
    คันที่2...มานจะไปได้จริงๆไหมเนี้ย2คันนี้อะ
    ..หรือถ้าไม่ดูแลรักษารถ ก้ออาจจะมาเป็นเช่นนี้ก้ได้อิอิ
    เห็นเด็กๆใช้แอบดีใจนะพี่ถึงจะไม่โบราณส่วนคันที่2รถ ล้อโตเอามาถีบแบบวิบากอย่างนี้ได้จริงๆหรือพี่นานๆจะ เห็นสักที รูปสุดท้ายเป็นไอเดียกระฉูดของงานที่สุดยอด ว่างๆจะเลียนแบบบ้างรถมีเกียร์ขนาดเล็กช่วงนั้นฮิตมา กมีจอดทิ้งแทบทุกหลังคาเรือนตอนนี้ เอามากองสูงกว่าภูเขาเสียอีกรอน้ำมันลิตรละ100คงจะเอ ากลับมาขี่กันอีก เหมือนที่พี่ว่าถ้าไม่ซ่อมตอนจะจับมาถีบมันติดขัดไปห มดเพราะรถโบราณเป็นอะไรที่เฉพาะตัว ถ้าขาดหรือเกินไปนิดไม่ได้แล้วไม่เหมือนพวกตัวใหม่ ที่ผ่านมาเรื่องลูกปืนก็ได้ความรู้มาเยอะเลยแต่ถ้าจะ ให้ดีต้องลองทำควบคู่ไปด้วย ต่อไปน่าจะเป็นเรื่องโซ่และสเตอร์(ฟรี)เล็กน้อย ที่เขาลงขายบอกว่าฟรีแต่()ไว้ข้างหลังขายอันละ1500ฟร ีได้ยังไง5555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman : 26-02-2011 เมื่อ 08:34

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman อ่านข้อความ
    เห็นเด็กๆใช้แอบดีใจนะพี่ถึงจะไม่โบราณส่วนคันที่2รถ ล้อโตเอามาถีบแบบวิบากอย่างนี้ได้จริงๆหรือพี่นานๆจะ เห็นสักที รูปสุดท้ายเป็นไอเดียกระฉูดของงานที่สุดยอด ว่างๆจะเลียนแบบบ้างรถมีเกียร์ขนาดเล็กช่วงนั้นฮิตมา กมีจอดทิ้งแทบทุกหลังคาเรือนตอนนี้ เอามากองสูงกว่าภูเขาเสียอีกรอน้ำมันลิตรละ100คงจะเอ ากลับมาขี่กันอีก เหมือนที่พี่ว่าถ้าไม่ซ่อมตอนจะจับมาถีบมันติดขัดไปห มดเพราะรถโบราณเป็นอะไรที่เฉพาะตัว ถ้าขาดหรือเกินไปนิดไม่ได้แล้วไม่เหมือนพวกตัวใหม่ ที่ผ่านมาเรื่องลูกปืนก็ได้ความรู้มาเยอะเลยแต่ถ้าจะ ให้ดีต้องลองทำควบคู่ไปด้วย ต่อไปน่าจะเป็นเรื่องโซ่และสเตอร์(ฟรี)เล็กน้อย ที่เขาลงขายบอกว่าฟรีแต่()ไว้ข้างหลังขายอันละ1500ฟร ีได้ยังไง5555
    ....ที่มมีรูปนักเรียนปั่นจักรยานนั้นไม่ใช่เด็กนักเ รียนหรอกครับ....เค้าอายุมากโข..ท่าทางเค้าไม่เหมือน คนปกติอย่างๆเรา..พูดคนเดียว หัวเราะคนเดียว .อยู่ปั่นเข้ามาหาผมถึงที่บ้านชวนผมไปปั่นจักรยานด้ว ยซะงั้น..

ดูภาพนี้แล้วคิดยังไง..ช่วยบอกที นะครับ

มาตรฐาน เราชอบที่เลือกสื่อกลางเดียวกัน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โจรปล้นใจ อ่านข้อความ
    ....ที่มมีรูปนักเรียนปั่นจักรยานนั้นไม่ใช่เด็กนักเ รียนหรอกครับ....เค้าอายุมากโข..ท่าทางเค้าไม่เหมือน คนปกติอย่างๆเรา..พูดคนเดียว หัวเราะคนเดียว .อยู่ปั่นเข้ามาหาผมถึงที่บ้านชวนผมไปปั่นจักรยานด้ว ยซะงั้น..

ดูภาพนี้แล้วคิดยังไง..ช่วยบอกที นะครับ
    ถึงจะยังไงเขาก็มองออกว่าพี่เป็นคนมีมิตรภาพนะ ภาพบนผมคิดไว้3แบบอย่างแรก ถ้าเราเป็นครอบครัวเดียวกันแล้วจะให้ทุกข์ยากสาหัสขน าดไหนเราจะไม่ทอดทิ้งกัน อย่างที่2ถัาผู้ชายเป็นผู้ช่วยก็หมายถึงมิตรภาพไร้เส แสร้ง ไร้ผลประโยชน์ ไร้พรมแดน สุดท้ายน้ำใจทำให้เราีถบไปได้ไกลๆด้วยน้ำใจของมวลมนุ ษย์โลก และจักรยานยังคงเป็นสื่อกลางให้มนุษย์ได้แสดงสิ่งดีๆ ต่อกันไปอีกนานเท่านาน

มาตรฐาน ซ.โซ่

โซ่ก็เป็นปัจจัยหนึ่งที่สำคัญมากในระบบขับเคลื่อน ผมกำลังคิดว่าน้ำหนักและความสูงชันของถนนมีส่วนทีทำใ ห้โซ่ขาดได้ระหว่างทาง ผมใส่โช่ธรรมดาในตอนแรกแล้วก็กลับมาเปลี่ยนเป็นของเย อรมันอีกครั้งเพราะมีความมั่นใจในความแข็งแรงแต่ก็น่ าจะมีโคเวนตรี้อีกตัวที่จะน่าไว้ใจได้(เขียนตามที่รู ันะครับ)แต่ยี่ห้อก็ยังไม่ใช่เสียทีเดียวอยู่ที่การด ูแลและเทคนิคในการถีบอีกนิดหน่อยนะผมว่าโอกาสหน้าจะไ ด้เทคนิคจากคนแก่มาเล่าสู่กันฟัง แต่ตอนนี้อยากให้ท่านช่วยๆกันแนะนำเรื่องโซ่เป็นความ รู้แก่พวกผมมือใหม่ด้วยนะ ให้มาได้กลับ2เท่าครับ

รูป รูป    

มาตรฐาน ขาถ่อ ก็ดี///

แรกๆเคยปั่นรถถีบคุยกับคนแก่ๆตอนจะกลับผมขึ้นนั่งคร่ อมเบาะแล้วก็ถีบออกตัว เขาตะโกนบอกผิดหลักการถีบที่จริงเวลาจะออกตัวต้องใช้ ขาถ่อ(เหยียบบันไดช้ายด้วยเท้าช้ายใช้ขาขวายันให้รถว ิ่งออกไปก่อนสัก2-3ก้าวแล้วค่อยขึ้คร่อมแล้วถีบต่อ) ที่ว่ามาแล้วแต่ใครจะถนัดข้างไหนครับ กรณีนี้แกบอกว่าโซ่จะไม่รับน้ำหนักตัวเรามากโอกาสโซ่ ขาดน้อยมากอีกอย่างรถจะออกตัวได้เร็วและเบากว่าปกติเ ลยได้เทคนิคมาอีกอย่างจากคนแก่ๆ เลยเอามาเล่าสู่กันฟังเผื่อจะมีประโยชน์กับมือใหม่ๆค รับ

รูป รูป  

ขอบคุณ
    1

ขอตอบเท่าที่เจอมานะครับ ปัญหาโซ่ขาดที่เคยเจอ 1. ลืมล๊อกตัวกิ๊บล็อก 2. จานปั่นเบี้ยว ไม่ได้เชนเตอร์ วิธีสังเกตุง่ายๆๆ ปั่นๆๆไปเดี๊ยวโซ่ก็ตึง เดี๋ยวก็หย่อน ทำให้โซ่รับภาระหนักเกินไป วิธีแก้ ดูใบจานให้ดีตรงไหนไม่ตรง ก็ใช้ค้อนตีดัดไปเรื่อยๆๆ จนตรง อีกอย่าง โซ่ที่เก่าๆๆ แล้วควรเปลี่ยน ถ้าไม่อยากเสียจานที่ท่านรักไป อิอิอิ โอกาศหน้าจะเอาถ่ายรูปมาให้ ว่าวิธีสังเกตุโซ่ที่ควรเปลี่ยนแล้วเป็นยังไง

2ปัญหานี่หลักๆเลยนะครับที่พวกเราช่างทำเองต้องสังเก ตุ แล้วพี่ช่วยเสริมความยาวข้อของ26กับ28ด้วยนะครับ ธรรมดาโซ่มีเบอร์ด้วยใช่ไหมครับ?

มาตรฐาน เรื่องโซ่ๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman_love อ่านข้อความ
    2ปัญหานี่หลักๆเลยนะครับที่พวกเราช่างทำเองต้องสังเก ตุ แล้วพี่ช่วยเสริมความยาวข้อของ26กับ28ด้วยนะครับ ธรรมดาโซ่มีเบอร์ด้วยใช่ไหมครับ?
    ]มีข้อสงสัยเรื่องใส่กิ๊บล๊อคโซ่ว่ามันเสียบไปทางไหนห รือได้ทั้ง2ทาง 2การดูโซ่ว่าสมควรเปลี่ยนหรือไม่เราดูอะไรเป็นหลักคร ับ ผมมีข้อเพิ่มเติมย้อนนิดหนึ่งก็คือแกนกะโหลกหลวมทำให ้จานส่ายโซ่หลุดเหมือนกันรวมถึงตัวตั้งโซ่ด้วยถ้าเป็ นของแท้หรือเกลียวไม่รูดไม่เสียก็ไม่มีปัญหากลางทางเ หมือนกัน

รูป รูป      

มาตรฐาน เก็บสาระดีๆของคุณวสันต์มาฝาก ให้กับมือใหม่ๆครับ

จากความคิดของตัวเองมีความเห็นว่า เมื่อได้จักรยานโบราณมาอย่างแรกคือจูงไปซ่อมที่ร้านใ กล้บ้านที่พอที่จะมีอะไหล่ซ่อมให้พอวิ่งได้ เอาแค่พอหลักๆก็คือเปลี่ยนยาง ใส่ยางเบรค ตั้งเบรค อย่าถอดอะไหล่เดิมออก ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยนก็อย่าทิ้งให้ร้านเก็บใส่ถุงรวม กันไว้ ส่วนล้อนั้น ถ้าไม่จำเป็นจริงๆอย่าเพิ่งไปเปลี่ยน ถ้าพอใช้ได้ก็ใช้ไปก่อน
    การซ่อมจักรยาน ถ้าพอให้วิ่งได้ งบไม่น่าจะเกิน 500 บาท ราคาจะขึ้นอยู่กับการเปลี่ยนยางนอก-ในมากกว่า เพราะถ้าเปลี่ยนทั้งหน้า-หลัง ราคาน่าจะประมาณเกือบๆ400 เข้าไปแล้ว อะไหล่ที่เหลือน่าจะประมาณร้อยกว่าบาท ในกรณีที่เป็นอะไหล่รถ28"ที่หาตามร้านจักรยานทั่วไป
    ทีนี้ เมื่อเรามีจักรยานโบราณหนึ่งคันที่สามารถขี่ไปไหนมาไ หนได้แล้ว อยากจะทราบข้อมูลหรือรายละเอียดเพิ่มเติม ก็ต้องไปหาแหล่งที่มีจักรยานโบราณให้ดู เพื่อไปเทียบเคียงกับรถของตัวเอง
    ในกรุงเทพฯ แนะนำว่าน่าจะไปดูที่บ้านจักรยาน เพราะจะมีจักรยานหลากหลายคันให้ไปดู แต่การไปครั้งแรกควรจะไปดูเพื่อที่จะศึกษาอย่างเดียว อย่าเพิ่งซื้อของ เพราะยังไม่รู้ว่าเราจะทำอะไรกับรถบ้าง ส่วนการเข้ากลุ่มต่างๆในกรุงเทพฯ จักรยานมันไม่เหมือนรถมอเตอร์ไซค์ที่สามารถขี่ไปไหนม าไหนไกลๆ รวมตัวได้สะดวก จะไปไหนมาไหนไกลๆก็ต้องอาศัยรถบรรทุกไปทั้งนั้น ยกเว้นคนที่ขยันปั่นจริงๆ ทำให้ยังไม่เห็นว่าในกรุงเทพฯขณะนี้จะมีที่ไหนจะไปดู จักรยานได้สะดวกเท่าที่บ้านจักรยาน
    การรวมกลุ่มหรือรวมตัว ถ้าเราไปพบกับคนที่เล่นรถเนี๊ยบๆ เล่นแต่ของแท้ เค้าก็จะแนะนำให้ใช้แต่ของแท้ สภาพดีๆ หรืออาจจะแนะนำในสิ่งที่ตัวเองชอบและทำ
    ถ้าไปพบกับคนที่ชอบแต่งแบบของเดิมๆเอาสภาพแค่พอดูได้ ก็คงจะแนะนำให้ ซื้ออะไหล่ตามที่ผู้แนะนำชอบและทำเช่นกัน
    แต่แนะนำว่าจักรยาน ร้านจักรยานไหนๆก็ซ่อมได้ สำคัญที่หาอะไหล่มาให้เค้าให้ได้เท่านั้นเอง การที่จะนำจักรยานไปให้ร้านที่ทำเกี่ยวกับจักรยานโบร าณโดยตรงทำให้ เค้าก็จะแนะนำให้แต่ของแท้และของดีๆซึ่งราคามันก็คงจ ะแพงไปตามจำนวนของที่ใส่ไป และมันจะแพงในที่สุดเมื่อซ่อมเสร็จแล้ว
    เจ้าของรถจักรยานแต่ละคนมีความชอบไม่เหมือนกัน ทั้งนี้การทำรถก็คงจะขึ้นอยู่กับงบประมาณตัวเองและใจ ที่คิด ว่าอยากจะทำแบบไหน....เป็นพื้นฐานที่ดีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 08-03-2011 เมื่อ 08:18

มาตรฐาน ของแท้ไม่หนักใจช่าง

ขอเสริมต่อจากบทความการดูแลหรือซ่อมรถที่ได้มาในสภาพ ที่ไม่สมบูรณ์ของคุณวสันต์ต่อ รวมถึงช่างรถยนต์ มอไซค์ จักรยาน ไฟฟ้าบ้าน และอีกหลายๆอย่าง จากประสบการณ์ช่างที่ผ่านมาโดยไม่ขายอะไหล่ครับ ส่วนมากช่างจะแนะนำของแท้ใหม่หรือเก่าให้ลูกค้าเป็นอ ันดับแรก สาเหตุแรกของแท้ใส่ง่ายลงตัวโดยไม่ต้องดัดแปลงแก้ไขห รือตะไบตัวถังส่วนที่ไม่เกี่ยวข้องให้เสียหายหรืออาจ จะทำให้ผุได้ในภายหลัง สาเหตุที่สองของแท้จะแข็งแรงกว่าของเทียมเพราะการทำเ ลียนแบบไม่เน้นความทนทานและความปลอดภัยของเจ้าของ เคยเห็นในรูปไม่แน่ใจว่าโตโยต้าหรือฮอนด้าของเทียมทำ เป็นรูปเก้าอี้ที่มีสามขา อีกขาหนึ่งใช้เชือกมัดเอาพร้อมที่จะล้มเมื่อไรก็ได้ สองสาเหตุนี้ที่ทำให้ช่างทั่วไปอยากแนะนำให้ใส่ของแท ้ก่อนถึงราคาจะค่อนข้างแพงและก็ไม่ทำให้พวกเราชาวช่า งรู้สึกหนักใจที่หลังเมื่อรถเสร็จออกไปใช้แล้วครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 12-03-2011 เมื่อ 17:04

Senior Member trangoldbike's Avatar
    สถานที่
    รถถีบโบราณตรัง
    ขอบคุณ
    3

ไม่ทราบว่า พี่ว่างไปหรือป่าวครับ มีประกวดด้วยนะ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=524667
    ....จักรยานโบราณ .รัง...

<<<***[email protected]***>>>

มาตรฐาน โหวตให้

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ trangoldbike อ่านข้อความ
    ไม่ทราบว่า พี่ว่างไปหรือป่าวครับ มีประกวดด้วยนะ
    ก่อนตัดสินใจไปได้หรือเปล่าผมขอชมก่อนครับ ได้เห็นจากหลายๆภาพพอจะการันตีได้ว่าเมืองตรังมีความ พร้อมทุกๆอย่างในการจัดงานของเก่าๆแนวคลาสสิคได้สบาย ๆ ไม่ว่ารถเก่าที่หลากหลายหาดูยาก มีบุคลากรและสถานที่ที่สวยงามสะอาดตา ผมโหวตให้จัดจักรยานโบราณในซุ้มภาคใต้เลย ผมว่าไปๆมาๆเดิมทีใต้เรามีรถดีๆแปลกๆเยอะพักหลังถึงจ ะโดนลำเลียงขึ้นบนหลายคัน แต่ก็ยังเหลือbsaพับได้ normanคานแหนบ รถถีบมีเครื่อง ถ้าเรามีงานใหญ่อาจจะได้เห็นของดีจากปักษ์ใต้เพิ่มอี กก็ได้ครับถ้าได้เตรียมตัวล่วงหน้าอาจจะได้ไปร่วม ส่วนงานที่จะถึงคงไม่ทันครับ พอดีผมอาชีพที่จะต้องบริการลูกค้าเกือบ24ชั่วโมง.... .เสียดาย(ดายของ)โอกาสหน้าครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 13-03-2011 เมื่อ 21:21

Bookmarks