มีปัจจัยอะไรบ้าง? ทำให้เรามีความมั่นใจถีบรถโบราณได้ไกลๆครับ

ชื่อกระทู้: มีปัจจัยอะไรบ้าง? ทำให้เรามีความมั่นใจถีบรถโบราณได้ไกลๆครับ

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มีปัจจัยอะไรบ้าง? ทำให้เรามีความมั่นใจถีบรถโบราณได้ไกลๆครับ

กระทู้นี้อ่านเป้าหมายของเจ้าของแล้ว ดูเหมือนจะเน้นไปในเรื่องการใช้งานจริง ปัญหาของจักรยานทั่วๆไป ได้ดูกระทู้นานแล้วแต่มีความไม่มั่นใจในสิ่งที่ตัวตน ชอบติดไปในทางสัพเพเหระตลกหน่อยๆ กลัวจะเสียกฏระเบียบไปแต่ก็จะพยายามให้ดีที่สุดเพื่อ แลกเปลี่ยนความรู้จากคนที่เคยได้เจอประสบการณืนั้นๆม าบอกเล่า แนะนำ สนับสนุน ทางไดทางหนึ่งเพื่อช่วยให้วงการนี้ไปได้สมบูรณ์แบบ รถถีบโบราณมีขีดจำกัดเรื่องการถีบระยะไกลจึงคิดว่ามั นมีปัจจัยแก้ไขหรือทำหนักให้เป็นเบา วันนี้ผมขอเริ่มด้วย เบาะหรือ อาน ก่อนเพราะเมื่อก่อนไม่เคยได้คิดแต่พอถีบไปนานๆเริ่มม ีความรู้สึกว่าเบาะมีส่วนมากๆใการปั่นไปได้ไกลๆหลังจ ากที่ได้เบาะหนังbrooksมามันนิ่มมากๆนั่งสบายถึงจะรา คาสูงผมไม่ได้เชียร์ขายของครับ อาจจะมีเบาะตัวอื่นที่เพื่อนๆจะมาสนับสนุนก็ได้ครับ

รูป รูป      

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน นั่งสบาย ถีบยาว

ขอเสริมเรื่องอานต่อนิดหน่อย กระทู้นี้จะเป็นคลินิค+ศัลยกรรมเสริมประมาณนั้นแต่ก็ เลือกพิจจารณาใช้ตามกำลังของตัวเองที่พอจะหาได้ไม่ชี ้ยี่ห้อไดยี่ห้อหนึ่งครับ แล้วแต่ละคนจะเลือกแต่ผมบังเอิญเลือกbrooksมาแล้วถูก ใจมาก(ที่จริงเขารู้กันนานแล้วแหล่ะ) เพราะส่วนมากผมจะเน้นใช้งานเคยถีบแรกๆตอนยังไม่เปลี่ ยนไปได้สัก5-6กิโลมีความรู้สึกนั่งไม่สบายแข็งเหนื่อยอยากกลับบ้า นหล่ะ หลังจากเปลี่ยนแล้วนั่งสบายมากถีบไปได้ยาวเลยผสมกับค วามนิ่มของสปริงที่ลงตัว พอกลับถึงบ้านนั่งดูเพลินเชียวเบาะลูกเดียวขับความคล าสขึ้นมาเยอะเลยนั่งมองแล้วก็ยิ้มคนเดียวอยู่เสมอ(คิ ดดู) ส่วนความเล็กใหญ่ก็เลือกขนาดกันเอาเองครับ ส่วนปัญหาที่เจอคือเบาะยังโยกไปมาได้สาเหตุเราไม่กล้ าจะขันน๊อตมากกลัวขาด นี่ก็ทำให้ถีบไม่มันเหมือนกันกลับมาแก้ไขได้

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

ใครมีรายละเอียดอะไรเรื่องเบาะ สนับสนุนติชมเพิ่มเติมได้นะครับหรือปัจจัยอย่างอื่นเ ป็นความรู้แบ่งๆกันไป

Senior Member โจรปล้นใจ's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ..อย่างเบาะที่ผมใช้ในการขี่ทางไกลๆอย่างจันทบุรี-เกาะช้าง ไปกลับประมาณ160 โล ผมเลือกเบาะหนังธรรดาทั่วไปแต่ ทรงบรู๊คแกะหมุดที่ย้ำแล้วหาหนังหนาๆมาแปะ ทับทากาวเสริมด้านในพร้อมกับย้ำหมุดตัวใหม่กับเข้าไป ตามรูปเดิม จะช่วยได้เยอะมากมาย ไม่งั้นขี่ทางไกลๆบด และเสียดสีอย่างหนัก จากก้น งามๆของเราจะทำให้หัวเบาะขาดได้ เพราะขี่ไกลเบาะขาดคงไม่สนุกแน่....แนะนำหากางเกงแบบ ที่เสือภูเขามาสวมใส่จะช่วยบรรเทาอาการเจ๊บก้นได้ดีค รับ..///หลังสู้ฟ้า...หน้าสู้ฝน..ก้นสู้อาน.ชิมิๆอิอิ
    . ..สุทัศน์ แซ่ว่อง .เลขบัญชี .980-5-94852-8 ออมทรัพย์ กรุงไทย โทร 084-576-5015 ...เล็ก
    ..ถ้าเรารู้จักตัวเองดีพอ..เราจะรู้ว่าแท้จริงแล้ว ความสุขของเรานั้นอยู่ที่ไหน..
    [email protected] ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร

ขอบคุณ
    1

ดีครับ ผมเห๊นว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดในการมีจักรยานดีๆๆชะคัน คือ ทุกอย่างต้องอยุ่ในตำแหล่งที่มันควรอยู่ จี้ แกน ถ้วยลูกปืน จานโซ่ โซ่ ต้องอยู่ในสภาพดี ไม่เป็นตามด ตั้งจี้แกนในระยะที่เหมาะสม ระยะเบาะสูง-ต่ำ ต้องอยู่ในจังหวะที่ขาเหยียบได้เกือบสุดจากบรรได หัวเขาต้องไม่งอมาก รับรองได้ถีบรถเบาๆๆแน่นอน อย่าลื่มเรื่องเบรด ต้องตั้งให้ดีที่สุด ไม่งั้นได้เบาๆๆไปสวรรค์แน่ๆๆ อิอิอิ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ของจริง///

[QUOTE=โจรปล้นใจ;5437892]สวัสดีครับ..อย่างเบาะที่ผมใช้ในการขี่ทางไกลๆอย่างจันทบุรี-เกาะช้าง ไปกลับประมาณ160 โล ผมเลือกเบาะหนังธรรดาทั่วไปแต่ ทรงบรู๊คแกะหมุดที่ย้ำแล้วหาหนังหนาๆมาแปะ ทับทากาวเสริมด้านในพร้อมกับย้ำหมุดตัวใหม่กับเข้าไป ตามรูปเดิม จะช่วยได้เยอะมากมาย ไม่งั้นขี่ทางไกลๆบด และเสียดสีอย่างหนัก จากก้น งามๆของเราจะทำให้หัวเบาะขาดได้ เพราะขี่ไกลเบาะขาดคงไม่สนุกแน่....แนะนำหากางเกงแบบ ที่เสือภูเขามาสวมใส่จะช่วยบรรเทาอาการเจ๊บก้นได้ดีค รับ..///หลังสู้ฟ้า...หน้าสู้ฝน..ก้นสู้อาน.ชิมิๆอิอิ[/QUOTEผมขอนุญาตคูยกับพี่เล็กก่อนนะคืนนี่้ นั่งดูคลิปเกาะช้างหลายรอบเห็นเพื่อนตายเกือบสิบกว่า คนปั่นไปกลับ160โลสูดยอดกำลังจะย้อนกลับไปดูชุดที่ปั ่นไปเมืองกาญจน์ว่าระยะทางสูสีกันมั๊ยแต่นี่ผมว่าสุด ยอดแล้วคำว่าไกลของผมไม่นึกว่าจะถึง160โลตกใจไม่นึกจ ะเจอของแท้ และบรรยากาศเขาคล้ายๆสมุยเปี๊ยบลงเฟอรี่ขึ้นเขาประมา ณนี้เลยครับ ย้อนมาเหมือนที่พี่เขาบอกอาศัยเบาะอย่างเดียวไม่ไดัช ุดที่สรวมก็มีความสำคัญเหมือนกัน ประสบการณ์จริงล้วนๆครับผมเอาหัวรับประกันได้ครับตั้ งแต่ถอดเสื้อจูงขึ้นภูเขา ซูฮกจริงๆ(ผมทำไม่ได้หรอก)รอพี่ที่ปั่นไปเมืองกาญจน์ว่าเป็นอย่างไรบ้าง

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ระบบขับเคลื่อน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kikiki1 อ่านข้อความ
    ดีครับ ผมเห๊นว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดในการมีจักรยานดีๆๆชะคัน คือ ทุกอย่างต้องอยุ่ในตำแหล่งที่มันควรอยู่ จี้ แกน ถ้วยลูกปืน จานโซ่ โซ่ ต้องอยู่ในสภาพดี ไม่เป็นตามด ตั้งจี้แกนในระยะที่เหมาะสม ระยะเบาะสูง-ต่ำ ต้องอยู่ในจังหวะที่ขาเหยียบได้เกือบสุดจากบรรได หัวเขาต้องไม่งอมาก รับรองได้ถีบรถเบาๆๆแน่นอน อย่าลื่มเรื่องเบรด ต้องตั้งให้ดีที่สุด ไม่งั้นได้เบาๆๆไปสวรรค์แน่ๆๆ อิอิอิ
    ครับพี่ขอบคุณมากที่มีเวลามาช่วยแนะนำเพราะช่างจักรย านหายาก มีแต่ร้านซ่อมมอไซค์เยอะเป็นดอกเห็ดต้องอาศัยทางคลีน ิค รักจักรยานนี่แหล่ะ สงสัย ตั้งจี้แกนเบาสูงต่ำเหยียบได้เกือบสุดจากบันไดหัวเข่ าไม่งอ มือใหม่แบบผมยังไม่ค่อยเข้าใจอยากได้รายละเอียดนิดหน ึ่ง ตอนแรกนึกว่าเกี่ยวกับหลักอานอย่างเดียว เช่นถ้าขี่26ขาจะงอมากขี่เหนื่อยกว่า28รู้สึกอย่างนั ้น ไม่เคยคิดถึงเรื่องจี้แกนคงจะได้ปรับใหม่
    ถ้าได้เข้าใจ

Senior Member โจรปล้นใจ's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

...ขออณุญาติเสริม สักเล๊กน้อยครับพี่..แม้ว่าเราจะเตรียมรถครบ100 เปอร์เซนต์ อะไหล่ น้ำ อาหาร เสื้อผ้า ยารักษาโรค..หรือแม้แต่อุปกรณ์ช่วยชีวิต..แต่ก็เทียบ ไม่ได้กับการเตรียมพร้อมทางใจ ..เพื่อรับมือกับความไม่พร้อมที่อยู่เบื้องหน้าครับผ ม
    .....สองขา ถีบทุกข์ อ่อนล้า
    ทายท้า ทางโศก ทั่วถิ่น
    รอนแรม รักษ์โลก สุขจริง
    ปล่อยวาง จิตว่าง ทางธรรม....(กลอนนี้..ติดหลังเสื้อชมรมฯครับ
    )
    . ..สุทัศน์ แซ่ว่อง .เลขบัญชี .980-5-94852-8 ออมทรัพย์ กรุงไทย โทร 084-576-5015 ...เล็ก
    ..ถ้าเรารู้จักตัวเองดีพอ..เราจะรู้ว่าแท้จริงแล้ว ความสุขของเรานั้นอยู่ที่ไหน..
    [email protected] ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดใช้ สุขสันตฺทุกๆคนทั้งจีนและไทยคร้าบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โจรปล้นใจ อ่านข้อความ
    ...ขออณุญาติเสริม สักเล๊กน้อยครับพี่..แม้ว่าเราจะเตรียมรถครบ100 เปอร์เซนต์ อะไหล่ น้ำ อาหาร เสื้อผ้า ยารักษาโรค..หรือแม้แต่อุปกรณ์ช่วยชีวิต..แต่ก็เทียบ ไม่ได้กับการเตรียมพร้อมทางใจ ..เพื่อรับมือกับความไม่พร้อมที่อยู่เบื้องหน้าครับผ ม
    .....สองขา ถีบทุกข์ อ่อนล้า
    ทายท้า ทางโศก ทั่วถิ่น
    รอนแรม รักษ์โลก สุขจริง
    ปล่อยวาง จิตว่าง ทางธรรม....(กลอนนี้..ติดหลังเสื้อชมรมฯครับ)
    ซินเจียยู่อี่ ซิ้นนี้ฮวดใช้ สุขสันต์วันตรุษจีนครับรวมถึงชาวชมรมทุกคน ส่วนผมไม่แน่ใจทางแม่สกุล เล่าซี้ แต่ไม่เคยมีใครพูดถึงก๋ง ของผมก็เลยน่าจะซินเจียยู่อี่ (สี้นหนี้พอมีใช้)ส่วนใครที่จะจัดทริปครั้งแรกเอาประ สบการณ์ของชมรมจันทรบูรไปเป็นข้อมูลได้ แม้จะถีบไม่ไกลเป็น100โล แต่คิดว่าการถีบเป็นทางการต้องมีแผนงานเตรียมพร้อมพอ สมควร และสุดท้ายใจต้องเต็ม100คล้ายๆเข้าค่ายลูกเสือเลยสำค ัญจริงๆโชคดีที่งานนี้ไม่ค่อยเห็นเด็กและแม่บ้านเท่า ไหร่ไม่งั้นพอได้เหนื่อยนะพี่ ย้อนมาที่เบาะอีกนิดรถถีบเก่าๆที่ผมเจอจะใส่เบาะสแตน ดาร์ดที่เป็นสี ม่วง ขาว ดำ เป็นส่วนใหญ่เพราะมันนิ่มนั่งสบายนี่เอง สักวันคงจะได้เห็นภาพหลังเสื้อชมรมพี่ที่มีกลอนบทนี้ แล้วเปียกไปด้วยเหงื่อ มันคงซึ้งได้ใจกว่าที่คิดจริงๆครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman : 02-02-2011 เมื่อ 00:41

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ..หลังเสื้อชมรมฯ..

....[IMG] Thanks: *** ***[/IMG]

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยู่ใกล้จะขอสักตัว///

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โจรปล้นใจ อ่านข้อความ
    ....[IMG] Thanks: *** ***[/IMG]
    ชมรมพี่อ่านกลอนที่หลังเสื้อแลว้ไม่ได้เน้นในความคลา สสิค แต่ไปที่ค่อนข้างจะลำบากเหมือนที่ไปเกาะช้างเพราะที่ จริงมันน่าจะเป็นทริปของไบค์เมาท์เท่นมากกว่าแต่ทูกค นตั้งใจจริง สุดท้ายธรรมการให้การปล่อยวาง ชมรมจันทรบูรทำได้ตามสโลแกนแล้วพี่น้องว่าไง ตบมือให้ดังๆ...... สุดยอด

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ชอบทำของยาก///

ขอแจมเรื่องการซ่อมใส่มือเบรคแข็งพวก28นิดหนึ่งเคยมี ปัญหาตั้งแต่แรกของนอร์แมน มือเบรคข้างขวาหายไปข้างจะเปลี่ยนใหม่ก็เสียดายเพราะ เป็นทรงที่สวยช่วงโค้งมาหาปลายแฮนด์มันยาวกว่าของปีใ หม่ๆ จนมาได้แฮนด์อันใหม่ของพวกกันเลยเอาแต่เบรคมาใส่ กรณีนี้เคยแนะนำคุณscooterism1981ไปเหมือนกัน แต่ของผมส่องดูแล้วน้อตขาดคาตัวเมียอยู่ต้องเอาออก จำเป็นต้องเอาปลอกมืข้างเดียวกันออกแล้วถอดตัวริมนอก ออกก่อน สาระสำคัญของงานนี้คือ....ต้องเอาแฮนด์ออกจากตัวรถ.. เพื่อจะได้เทตัวเมียออกหรือเวลาใส่จะได้เขย่าตัวเมีย ให้ตรงรู(ก่อนใส่อย่าลืมซ้อมเกลียวให้คล่องก่อนจะใส่ ตัวเมียกลับเข้าไป) แล้วค่อยขันเบาๆมือจนแน่ใจว่าไม่ปีนเกลียวอัดเลยครับ ผมมั่นใจว่าทำได้แน่นอนของผมทำาเสร็จแล้วยืนย้นได้

รูป รูป      

ความพยายามอยู่ที่ใหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น สุดยอดจริงๆ ขอยกนิ้วให้ ครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mix&Max10 อ่านข้อความ
    ความพยายามอยู่ที่ใหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น สุดยอดจริงๆ ขอยกนิ้วให้ ครับ
    ฝากถามเบาะbrooks ที่มีสปริง3ตัวหน่อยครับมีข้อดีกว่าตัวb66มากมั๊ยครั บเห็นแว้บๆในตู้

katika's Avatar
    สถานที่
    ทุกกลุ่มที่ต้อนรับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman อ่านข้อความ
    ฝากถามเบาะbrooks ที่มีสปริง3ตัวหน่อยครับมีข้อดีกว่าตัวb66มากมั๊ยครั บเห็นแว้บๆในตู้
    รุ่น 3 สปริง Brooks B 73 คร้บ ความแตกต่างกับบี 66 ก็คือ B 73 ตัวหนังเบาะมันจะยึดหยุ่นทั้งใบครับ ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง นั่งจะรู้สึกนิ่มว่า บี 66 เพราะบี 66 จะมีความยึดหยุ่นเฉพาะด้านหลังเท่านั้น แค่ทั้งนี้และทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละท ่านด้วยนะครับ แต่ B 73 จะมีข้อเสียก็คือ สปริง พอใช้งานไปนาน ๆ ก็จะล้า (แต่ก้คงนาน) ก็จะทำให้มันนิ่มเกินไป และอีกอย่างตัวสปริงก็มีโอกาสที่หักได้ครับ
    katika(noom) 086-7888405

ความรู้คือการเดินทาง การก้าวย่างคือการเสาะหา

เมื่อล้อหมุน เรื่องราวต่าง ๆ ก็เกิดขึ้น

วันหนึ่ง สิ่งที่เรามีหรือครอบครองจะต้องเปลี่ยนไป ไม่มีวันอยู่กับเราได้ตลอดไป
    เราจะต้องไม่ประมาท ใช้สติ ใช้ปัญญา รักษาสิ่งที่เรามีให้มั่นคงยืนนานที่สุด

กติกา (หนุ่ม) รังษีธนะไพศาล
    34 ซ.นาคนิวาส 42 ถนนนาคนิวาส เขตลาดพร้าว กรุงเทพฯ 10230

ช่องทางการเงินครับ

กติกา รังษีธนะไพศาล
    กสิกรไทย 3352118396
    ธนชาต 6076007298

Bookmarks