เรื่อง วาล์วน้ำ

ชื่อกระทู้: เรื่อง วาล์วน้ำ

Junior Member kong@Deksongkhla's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เรื่อง วาล์วน้ำ

วาล์วน้ำไม่ทำงาน ผมเลยถอนออก ไม่รู้จะมีผลเสียหรือเปล่า และถ้าหากจะซื้อใส่ราคาเท่าไหร่ครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ไม่แน่ใจว่าวาว์ลน้ำที่ท่านหมายถึงจะเป็นอันเดียวกับ ที่ผมเข้าใจหรือเปล่าครับ แต่ไม่ใส่ก็ไม่เป็นไรครับแต่ส่วนมากเขาก็หามาใส่กันน ะเพราะมันควบคุมแรงดันของน้ำได้แต่คนเก่าๆเขาก็จะบอก ว่าไม่ใส่สิดีจะได้ไหลคล่องๆหน่อย อันนี้ผมก็ไม่รู้แน่ชัด แต่คิดว่าควรจะใส่นะครับ จะให้ดีถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยจะได้รู้ว่าผมตอบและเข้าใ จถูกหรือเปล่า 55555

Senior Member markky's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kong@Deksongkhla อ่านข้อความ
    วาล์วน้ำไม่ทำงาน ผมเลยถอนออก ไม่รู้จะมีผลเสียหรือเปล่า และถ้าหากจะซื้อใส่ราคาเท่าไหร่ครับ
    ผมขอแนะนำให้ซื้อมาใส่น่ะครับพี่
    เพราะเท่าที่ผมพอรู้มาน่ะครับ ถ้าไม่มีวาล์วน้ำ น้ำที่อยู่ในเสื้อสูบ รอบๆลูกสูบ จะไม่ขังอยู่น่ะครับ น้ำจะวนทันทีครับ
    อาจจะทำให้ความร้อนของเครื่องยนต์สะสมมากขึ้นก็ได้คร ับ

ผมบอกเท่าที่ผมพอรู้มาน่ะครับ ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยน่ะครับ รอผู้รู้ท่านอื่นมาบอกต่อครับ...

Senior Member 087684's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับอันนี้ ผมคิดว่าหามาใส่คืนที่ดีกว่านะครับ
    ท่าถามผมว่าเป็นอารายใหมผมไม่แน่ใจอะครับ แต่รถทุกคันทุกรุ่นถูกผลิตให้มีวาล์วน้ำทุกคันนะครับ
    ท่าเอาออกอาจจะเกิดผลลบมากกว่าผลบวกแน่ๆเลยครับ

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ซื้อมาใส่ก็ได้ครับ มันช่วยคุมอุณหภูมิเครื่องไม่ให้เย็นเกินไปครับ บางทีถ้าเย็นไปก็สึกหรอเร็วครับ เครื่องBenzบางตัวถอดออกน้ำก็ไม่หมุนเวียนครับ

Senior Member ArtiiE's Avatar
    ขอบคุณ
    0

วาวน้ำนะคับ ใส่หรือไม่ใส่ก็ได้คับ

ข้อดี
    1.วาวนน้ำจะเป็นตัวควบคุมอุณหภูมิของน้ำในเครื่องยนต ์ให้ได้อุณหภูมิที่เหมาะสมตามที่เครื่องยนต์ต้องการ
    2.ถ้าใส่วาวน้ำจะทำให้เครื่องทำงานได้สมบูรขึ้นในกรณ ีที่พึ่งติดเครื่องใหม่ๆนะคับ เพราะตามที่บอกไปในข้อ 1 ถ้าน้ำยังไม่ได้อุณหภูมตามที่เครื่องต้องการมันก้จุด ระเบิดไม่สมบูณก้จะทำให้เครื่องสดุดๆ ในช่วงแรกๆ แต่พอความร้อนขึ้นมาปกติมันก้จะทำงานดีเหมือนเดิม

ข้อเสีย
    1.ถ้าไม่สังเกตเข็มวัดความร้อนบ่อยๆ ในกรณีที่วาวน้ำตาย(ไม่เปิดให้น้ำไหล)ความร้อนจะขึ้น สูงเร็วมาก ถ้าเป้นรถใหม่ๆที่ใช้หม้อน้ำพลาสติก มันก้จะแตก แต่ถ้ารถเก่าๆหม้อน้ำเป็นทองเหลือง ท่อยางก้จะแตก เป้นเหตุให้น้ำแห้ง ผลที่ตามมาก้คือ ฝาสูบอาจะโกงหรือแตกหรือร้าว ลูกสูบไหม้ เสื้อโก่งได้คับ

ลองพิจรณาดูคับของผมก้ไม่ได้ใส่ ก้ใช้งานได้ปกติเพียงแต่ตอนเช้าๆก่อนจะออกไปไหนก้ ติดเครื่องไว้สักพัก เพื่อให้เครื่องถึงอุณหภูมิทำงาน มันก้ใช้ได้ปกติคับ

ผิดถูกก็ต้องขออภัยนะคับ ว่าไปตามความรู้ที่มี หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์
    Mazda Club Thailand Southern Territory

Bookmarks