ไฟไม่จุดระเบิดทำไงดี

ชื่อกระทู้: ไฟไม่จุดระเบิดทำไงดี

original_sperm's Avatar
    สถานที่
    พิจิตร
    ขอบคุณ
    0

Exclamation ไฟไม่จุดระเบิดทำไงดี

รถขับไปแล้วดับไปเฉยๆเลย..เอาหัวเทียนมาจี้เหล็กก็ไม ่เกิดประกายไฟ
    สงสัยจังเลย

เป็นเหมือนผม เลย ขับไปแล้วดับ ตอนแลกขับไปดีๆดับแล้ววูปเงียบหาย (ตอนนี่ขี่ตากฝน) คิดในใจ ว่าแล้ว น้ำกระเด๊นเข้า คอย แน่ๆเลย ลองเอาหัวเทียนมาจี่เหล๊กดูแลกๆไม่มเกิดประกายไป รออีกสักครู่มาจี้ใหม่ เกิดสะงั้น สตาร์ดไงก็ไม่ติด ลองหัวเทียนใหม่ก็ไม่ติด บทสรุป ให้ช่างมาทำให้ เป๊นที่สายไฟ ตรงสวิกช์ เปิด ปิด ไฟ ช๊อคสะงั้นเล่นสะ ตาแตกเลย ขำๆครับ -ส่วนของ คุรอาจจะเป็นที่ คอย หรือ สายไฟ สายคอยหัวเทียนหรือป่าว ลองดูคครับ ผมก็มือใหม่สุดๆตอบได้เท่านี่ครับ

Senior Member keng_k's Avatar
    สถานที่
    ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

ลองเช็คไฟดูก่อนครับไล่ไปทีละจุดก่อนครับทำตามนี้เลย ครับ http://scoooterservic.blogspot.com/2008/11/step-1.html

Senior Member g1141vespa's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของผมเคยเจอครั้งนึง...อาการเดียวกันเลยขี่ๆอยู่ดัีบ ปุ๊บดื้อๆ...ไล่ตั้งแต่หัวเทียน-จุกหัวเทียน-คอยไฟ-ไม่มาเลย
    สรุปคือสายไฟหลังจานไฟข้างในมันขาดต้องมีตัวดูดจานไฟ ติดรถด้วยจะดีมาก

piezaa007's Avatar
    สถานที่
    ทุกที่ทุกเวลาถ้ามีเพื่อน
    ขอบคุณ
    0

คอยเสียรึป่าวครับ เพราะถ้าคอยเสียเวลาขับคอยจะร้อนแล้วรถจะดับ ต้องรอคอยเย็นถึงสตาดติดครับ
    การรอคอย...เวลาทัมมัยมันช่างเดินช้า
    การรอคอย...มันก้อคงเหมือนกับความเหงา
    .
    .
    ความเหงา...ไม่มีรัยทัมมันก้อน่าเบื่อ
    ความเหงา...เวลามานก้อเดินช้า
    ความเหงา...มันก้ออคงเหมือนกับการรอคอยอารัยบางสิ่งบ างอย่าง
    .
    .
    แต่ถ้ามีอารัยทัมในเวลาที "รอ"...และเวลาที่ "เหงา"
    มานก้อคงดีสิน้ะ

Junior Member KEZZ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vaspa-901 อ่านข้อความ
    เป็นเหมือนผม เลย ขับไปแล้วดับ ตอนแลกขับไปดีๆดับแล้ววูปเงียบหาย (ตอนนี่ขี่ตากฝน) คิดในใจ ว่าแล้ว น้ำกระเด๊นเข้า คอย แน่ๆเลย ลองเอาหัวเทียนมาจี่เหล๊กดูแลกๆไม่มเกิดประกายไป รออีกสักครู่มาจี้ใหม่ เกิดสะงั้น สตาร์ดไงก็ไม่ติด ลองหัวเทียนใหม่ก็ไม่ติด บทสรุป ให้ช่างมาทำให้ เป๊นที่สายไฟ ตรงสวิกช์ เปิด ปิด ไฟ ช๊อคสะงั้นเล่นสะ ตาแตกเลย ขำๆครับ -ส่วนของ คุรอาจจะเป็นที่ คอย หรือ สายไฟ สายคอยหัวเทียนหรือป่าว ลองดูคครับ ผมก็มือใหม่สุดๆตอบได้เท่านี่ครับ
    ขออนุญาตนะครับไม่ได้มีเจตนาไม่ดี
    ตอนแรก
    กระเด็น
    เหล็ก
    ซะงั้น
    เอาเฉพาะคำที่คิดว่าจะเข้าใจผิดนะครับ คำศัพท์ภาษาอังกฤษพิมพ์ผิดไม่ว่ากันหรือบางคำอาจจะเพ ราะพิมพ์เร็วจนผิด
    ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีนะครับ แค่อยากให้เข้าใจภาษาไทยให้ถูกต้องเท่านั้นเองครับ

Senior Member dreammaxican's Avatar
    สถานที่
    DESIGN SCOOTER GANG NAN
    ขอบคุณ
    0

ขั้นแรกลองดูไฟหัวเทียนก่อน แล้วถ้ายังไม่มา ก็ไล่ไปที่คอย โดยถอดปลั้กที่เสียบก้นคอยล์ แล้วจี้ลงกราวด์แล้วสตาทร์ ถ้าไฟมาแสดงว่าคอยล์เสีย ถ้าไฟยังไม่มาก็ดูที่ทองขาวคับ สำหรับรถที่ใช้ทองขาวนะคับ

ก้าเปงซีดีไอ เหมือนพวก px ลองเปลี่ยนคอยล์จุดระเบิด ถ้ายังไม่ดีดูที่คอยล์สตาทร์ ที่อยู่ในแผงไฟดูคับผม ป.ล.ซีดีไอ ไม่ควร ใช้วิธีเช็คแบบจ้ำลงกราวด์นะคับอาจทำให้ช็อตได้นะคับ ผม

รอท่านอื่นมาเสริมนะคับผม โชคดีคับผม
    [email protected]

083-5699637 ดรีม

dream scooter shop

Bookmarks