Name:  Neckset.jpg
Views: 3732
Size:  17.3 KB
พอดีคอจักรยานมันมีปัญหาน่ะครับ ตรงถ้วยคอ ขอถามเป็นข้อๆนะครับ เพราะผมมือใหม่มากๆครับ
1. ถ้วยคอแบบนี้ใช่เรียกว่า คอนิ้วเกลียวหรือเปล่าครับ
2. ระหว่างฝาตัว a กับตัว b จำเป็นต้องมีแหวนรองหรือเปล่าครับ ตอนแรกมันมีขาจับไฟแบบบางๆขั้น แต่ผมเอาออกเพราะไม่ชอบน่ะครับ และมันชอบเลื่อนซ้ายขวาด้วย
3. ตรงฝาตัว b ต้องไขแน่นแค่ไหนครับ เพราะมันชอบเลื่อนพอไขแน่นมากๆ ก็กลายเป็นคอฝืดไปเลยครับ หมุนไม่คล่อง แต่พอไขพอประมาณ ปั่นไปซักพักมันก็จะคลายจนมาติดกับฝาตัว a อีก สาเหตุเกิดจากอะไรครับ
4. ตอนนี้ผมถอดตะเกียบกับคอไม่ออก คาดว่ามันติดซาง หรือสนิมเกาะ พอจะมีวิธีอะไรเอาออกได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ