[ เตือน งดทำการซื้อขายชั่วคราว ] (อ่านก่อนซื้อ) ซื้อรถอย่างไง ให้ตนเองมีความสุข?

ชื่อกระทู้: (อ่านก่อนซื้อ) ซื้อรถอย่างไง ให้ตนเองมีความสุข?

zalapao2bai5's Avatar
    สถานที่
    เทคนิคกรุงเทพ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน (อ่านก่อนซื้อ) ซื้อรถอย่างไง ให้ตนเองมีความสุข?

กระทู้นี้เป็นกระทู้แสดงความคิดเห็นส่วนบุคคล แต่เป็นกระทู้เปิด(สามารถแสดงความคิดเห็นขัดแย้งได้ ขอให้มีเหตุผลดีๆ) ใครใคร่ถาม ใครใคร่ตอบ ช่วยๆกัน

ซื้อรถอย่างไง ให้ตนเองมีความสุข?

1.ราคาของรถ

-พิจารณาก่อนซักนิดว่า"รถรุ่นนี้ ราคานี้ ถูกหรือแพงไปสำหรับเรา" บางทีรถราคาถูกๆ ถ้าคนไม่มีเงิน มันก้อแพงได้

-มองเงินในกระเป๋า ถ้าซื้อมาแล้วเราจะมีเงิน"สำรอง"ไว้กิน ไว้ใช้ ไว้ทำ ไว้แต่งรถเหลือไหม? หรือซื้อแล้วเป็นหนี้?

-เวปนี้ เป็นเวปรถเก่า รถโบราณ รถเกือบทุกคันล้วนผ่านการใช้งานมาแล้ว ถ้าซื้อรถมาปั้น อย่าลืม!! คำนวนค่าอะไหล่ ค่าทำสี ค่าเครื่อง ค่าอื่นๆอีกมากมายก่อนว่า"ปั้นแล้วคุ้มค่ากว่าซื้อรถจบๆไหม?" เพราะรถบางคัน ราคาซื้อถูกกว่า ราคาซ่อม

2.การซื้อรถซักคัน

-ดูก่อนสำหรับมือใหม่!! รถคันนี้เอกสารสมบูรณ์ไหม? เล่ม เลขโครง ทบ.ชุดโอนมีไหม? หรือถ้าซื้อมาหาทบ.สวม อันนี้คงไม่ต้องสนใจอะไรมากครับ

-เรื่องการซ่อม ซื้อรถซักคัน อย่างน้อยหลักๆที่ต้องดูนอกเหนือจากเอกสารแล้ว คือ รถสามารถขับได้ไหม? ช่วงล่างเป็นอย่างไร? เพราะอะไหล่ภายนอกมันซ่อมหรือทำได้ไม่ยาก แต่อะไหล่ภายในต่างๆ ซ่อมอาจไม่คุ้ม

-รถเครื่องติดขับได้ ดีกว่ารถที่จอดเสียแล้วลากกลับมาทำแน่นอน เพราะเครื่องแต่ละรุ่น นอกจากหาค่อนข้างยากแล้ว ราคา+สภาพอาจไม่ไหวอย่างที่เราคิดก้อได้

3.ค่าซ่อมรถ(สำหรับคนที่คิดจะปั้น)

-เตรียมใจไว้ได้เลย รถบางคันราคาถูกกว่าค่าซ่อม บางทีรถราคาแพงแต่จบ อาจจะถูกกว่ารถที่เราเอามาปั้นเองก้อไำด้(พิจาณาจากพ ่อค้าด้วยกัน ร้อยละ80-90 ไม่มีคนไหนที่ทำแล้วขายรถแล้วบอกว่า"ได้กำไร") ทำจบ....มักขายเจ็บเกือบทั้งนั้น(ดูพวกพี่ๆเขาเป็นตั วอย่าง)

-อะไหล่ รถบางรุ่นหาอะไหล่ได้มากมาย บางรุ่นขนาดในEbay ยังไม่มีจะขาย แถมราคายิ่งหายากยิ่งแพง เอาแค่หาได้ก้อถือว่าโชคดีแล้ว(หาได้ในราคาสูง)

4.ยี่ห้อรถ และ ค่านิยม(กระแส)ในปัจจุบัน

-เตือนแล้วกัน อันนี้ นานาจิตตัง แต่จะบอกว่า ถ้า"บ้ายี่ห้อตามกระแส" ก้อต้องทำใจเรื่องราคารถด้วย รถทุกคันมันสวยหมดหล่ะ แต่เราจะมีปัญญาทำได้อย่างที่เราวาดฝันไว้หรือเปล่า ฝันแพง ค่าแรงต่ำ ทำได้ปั้นได้ ร้อนเงินก้อขาย.....ขาดทุนแน่นอน

-รถทั้งโลกมีหลายค่าย ถ้าเราเป็นพวกชอบตามกระแส พอกระแสรุ่นนี้หมด รุ่นใหม่มา เราก้อตกกระแสครับ ถ้าแหวกกระแสออกมาได้ เราก้อไม่เหมือนใคร และไม่มีใครเหมือน

-จุดเริ่มต้นของรถคลาสสิคเกือบทุกรุ่นคืออะไร? คือ มีคนๆนึง นึกอยากเอารถรุ่นนั้นๆมาทำให้สวย พอมีคนเห็นก้อมองว่าสวย แล้วก้อแห่ตามกันไปหมด จนพอหายาก ราคาขึ้น พวกที่เดินตามหลังอยากมีบ้างก้อจบ.....

5.อันไหนที่เรียกว่า"รถคลาสสิค"

-ไม่มีใครสามารถบอกได้หรอกว่ารถรุ่นไหน คลาสสิค ไม่คลาสสิค อันนี้มันขึ้นอยู่กับมุมมองของคนเรามากกว่า

-รถบางคันหายากก้อบอกว่า"คลาสสิค" ถ้างั้นรถของจีนสมัย20-30ปีก่อน ก้อ"คลาสสิค"สิ? ผมว่ามันแล้วแต่มุมมองของเรามากกว่าครับ

-ซื้อรถคลาสสิค หายากมาจอดไว้ที่บ้าน ขับไม่ได้ กับซื้อรถเก่าๆไม่คลาสสิค แต่สามารถพาเราไปไหนต่อไหนได้ เป็นผมผมเลือกอย่างหลังครับ รถบางคันซื้อมาทำต่อไม่ไหว ขับไม่ได้ ถึงจะหายากแค่ไหน มันก้อไม่ต่างกับ"โบราณวัตถุ" หรอกครับ

สำหรับคนที่ใจรัก มีทุนทรัพย์พอที่จะปั้นได้ ก้อลุยกันไป อย่างน้อยมันก้อได้ความสนุก+ได้ความผูกพันธ์ไปในตัว แต่สำหรับคนที่งบน้อย อยากได้รถเก่าๆขับพาเพื่อนๆ แฟน หรือครอบครัวไปเที่ยวแต่งบน้อย รถรุ่นไหนก้อเอาไปเถอะ อย่าไปหลงกับกระแสหรือค่านิยมครับ เป็นตัวของเราเองดีที่สุด เด๋วก้อมีคนเอาตามอย่างเราเองหล่ะ^^

สุดท้าย อย่ามองรถเป็น"ของเล่นคนมีเงิน"เหมือนพวก BB I-Phone ถ้าเรามองรถเราว่าเป็น"สมาชิคคนหนึ่งในครอบครัว" แค่นั้น....มันก้อโคตรคลาสสิคแล้วครับ พี่น้อง
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zalapao2bai5 : 15-06-2012 เมื่อ 17:53
    คำเตือน!!
    การขับขี่ยานพาหนะ
    ทำให้ความสามารถในการดื่มสุรา
    ลดลง !!
    วิทยาเขต เทคนิคกรุงเทพฯ 52

Sumate Tohkeemolee เลขที่บัญชี 253 212 3368 ธ.ไทยพานิชย์ ออมทรัพย์

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

ดันให้ครับข้อแนะนำดีๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย extrem775 : 27-04-2011 เมื่อ 18:11

Member
    ขอบคุณ
    0

ดีครับที่เสนอแนะ ที่จริงคนมีเงินเขาอาจไม่มีเวลาเลยใช้ช่องทางสดวกในก ารหาของก็เกิดการค่้าก็ดีเราได้ดูรถที่ลงทุนสูงๆทำเน ียนๆมาให้ชมผมว่าโอเคน่ะ่่ การเล่นรถแต่ละกลุ่มแต่ละความคิดแตกต่างกัน รถที่ทำมาจนเนียนเหมือนออกห้างลงทุนไปเยอะก็มาก รถที่มีราคาสว่นมากเป็นที่นิยมจึงเป็นที่ต้องการ ของหายากราคาแพงฝรั่งบางคนทำรถเป็นสิบปีกว่าจะหาของค รบนั้นแหละคือราคาและคุณค่าของรถ คำว่าคลาสสิคมันมีบทบัญญัติในตัวมันอยู่แล้วรถเก่ากั บคลาสสิคมันต่างกันคลาสสิคเพิ่มมูลค่ามันไปเลยๆหากคง สภาพเดิมไว้ หากเรามีทุนน้อยก็ทำตามความต้องการตามทุนก็โอเคอาจไม ่เนียนไม่เหมือนที่ลงทุนเยอะเป็นธรรมดา มีเงินหรือมีน้อยถ้าใจรักอย่ารีบร้อนทำรถค่อยเก็บของ เก็บเงินสอบถามผู้รู้แล้วงานจะเสร็จ (ชับเองคนเดียวหรือขับเป็นกลุ่มมันก็คือรถของเรานั้น เองครับ)

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ช่ายแล้วครับ

ที่โพสต์มา ไม่ได้สร้างกระแสอะไรหรอกครับ

แค่อยากเตือนเพื่อนๆที่จะหันมาเล่นรถคลาสสิคใหม่ๆอ่ะ ครับ

จงพอใจในสิ่งที่ตนมีอยู่

คนมีทุน ทำไปครับ ผมเองก้อเอาใจช่วย อยากเห็นรถเก่าๆออกมาขับกันเยอะๆ^^

คนทุนน้อย ต้องมองตัวเองซักนึดว่า"ถึงเวลาอันควร"แล้วหรือยัง

ซื้อรถมาปั้น เขาเรียกกัน"จ่ายก่อนขับ" บางคนได้แต่จ่าย ทำไปหมดแค่้ไหนก้อยังไม่ได้ขับ

ผมเชื่อลึกๆเลยนะครับว่า หลายคนที่"เคย"ซื้อรถเก่าๆไปปั้นอย่างมีความฝัน มีไม่ถึง30-40% เท่านั้น ที่ได้ขับจริงๆ

ต้องคิดก่อนจ่ายนะครับ จ่ายแล้วค่อยคิดนี่ลำบากนิด เด๋วจะกลายเป็นว่า"จ่ายได้ ขับไม่ได้"ไปซะ

รถของเรา อย่างไงซะ วันใดวันนึง เราพร้อม รุ่น ที่เราอยากได้ เราก้อคงได้มาครอบครองเป็นแน่

แต่.......... รักรถให้มากเท่ากับวันแรกที่เราได้มันมาก้อพอครับ^^

ปล.เลือกเอา ระหว่างตามกระแส กับนำกระแส(เป็นตัวของตัวเอง)

redsea7777's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ขอสนับสนุนความคิดดีๆ
    และเป็นแนวทางสำหรับผู้รักรถเก่าครับ

เยี่ยมครับ
    ขอปรบมือให้
    ##สินค้ามาใหม่อยู่หน้าอัพเดทล่าสุด ตามวันที่ สินค้าบางรายการอาจขายไปแล้ว
    --------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    สินค้าบางอย่างอาจขายไปแล้ว
    >>086-995-8996>>เอกรัตน์<<<กสิกรไทย746-223-7035>>
    ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้าชม และขอบคุณเว็บไทยสกูตเตอร์และเว็บมาสเตอร์มากๆ ครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

บางทีนะ ผมมองว่ารถบางค่าย ราคาไม่แรง อะไหล่ไม่ยากก้อน่าสนับสนุนครับ เช่น

มาสด้า

ไดฮัทสุ

ซิมก้า

มิทซู

รถพวกนี้ ราคาขายไม่แรง อะไหล่พอหาได้ เผลอๆค้นดีๆเจอรุ่นแปลกๆเอามาแต่งสวยๆ นำกระแสกันไปเลยครับ^^

Senior Member vansusa's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

ความคิดดีๆคับผมชอบ

Member non_idk's Avatar
    ขอบคุณ
    0

up อย่าให้ตกคับ

มันก็แค่ ยานพาหนะ เป็นเหล็ก อะลูมิเนียม พาสติด ยาง คนเราก็เอามา จรรโลง เชิดชูกันเอง ว่าเป็นของหายากของแพง ให้คิดซะว่า มันก็แค่ อุปกรณ์ชนิดนึงที่สามารถพาเราไปไหนมาไหน ไปถึงมาถึง แอร์เย็นประหยัด ใจเราก็เป็นสุข กับ มันเป็นพอ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    1

รถ กะ ลด เเต่เพิ่มได้ ถ้าเราทำออกมาดี อิอิ

boonburapa's Avatar
    สถานที่
    mo-ja-boke Junk เขาใหญ่
    ขอบคุณ
    0

ส่วนผมรถมันก็เหมือนกับ(กิ๊ก)แหละครับ.......(เบื่อแ ล้วก็เปลี่ยน)อิอิ

Senior Member Parman_Kan's Avatar
    สถานที่
    " ParmaN & Retro KAnchannaburi " (มีสมอง)
    ขอบคุณ
    0
    1

มันเป็นเหมือน ยาแสบแตด เอ้ย ยาเสพติดชนิดหนึ่ง
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    ร้าน Retro Kanchanaburi...
    รับทำรถตู้โฟล์คเพื่อการค้าครับ...
    Tel...084-073-0084
    เก่ง ปาร์แมน & เรทโทร กาญจนบุรี
    ...

Senior Member simonman's Avatar
    สถานที่
    ลานลีลาร์Retro Cafe เขาใหญ่
    ขอบคุณ
    25

ชอบๅกระทู้น้องครับขอแสดงความคิดเห็นนิดนึง..รถClass icหรือไม่อยู่ที่ใจจริงๆ...สวยหรือไม่สวยหล่อหรือไม่ หล่อก้อเหมือนดาราซุปตาทั้งหลายที่ผ่านเกณฑ์จากท่านผ ู้ชมมาแล้วว่าสวยว่าหล่อราคาก้อเลยแรงใครอยากได้ดารา มาเชยชมก้อต้องทุ่มเงินสูงหน่อยตามกระแสไป...แต่ถ้าร สนิยม(รถนิยม)ของเราชอบแบบไหนก้อหาแบบนั้นไม่ต้องเหม ือนใครก้อได้ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคและสำคัญมากๆ คืองปประมาณครับ

boonburapa's Avatar
    สถานที่
    mo-ja-boke Junk เขาใหญ่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ simonman อ่านข้อความ
    ชอบๅกระทู้น้องครับขอแสดงความคิดเห็นนิดนึง..รถClass icหรือไม่อยู่ที่ใจจริงๆ...สวยหรือไม่สวยหล่อหรือไม่ หล่อก้อเหมือนดาราซุปตาทั้งหลายที่ผ่านเกณฑ์จากท่านผ ู้ชมมาแล้วว่าสวยว่าหล่อราคาก้อเลยแรงใครอยากได้ดารา มาเชยชมก้อต้องทุ่มเงินสูงหน่อยตามกระแสไป...แต่ถ้าร สนิยม(รถนิยม)ของเราชอบแบบไหนก้อหาแบบนั้นไม่ต้องเหม ือนใครก้อได้ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคและสำคัญมากๆ คืองปประมาณครับ
    คนนี้ตัวจริงครับชอบซุปต้าหลาย(คน)คัน...โดนไปเยอะ

Senior Member simonman's Avatar
    สถานที่
    ลานลีลาร์Retro Cafe เขาใหญ่
    ขอบคุณ
    25

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boonburapa อ่านข้อความ
    คนนี้ตัวจริงครับชอบซุปต้าหลาย(คน)คัน...โดนไปเยอะ
    ซะงั้นคุณเต้ยหลายคันครับไม่ใช่หลายคน...5555

Bookmarks