รบกวนหน่อยครับ น้ำมันเครื่องแห้ง เติมแล้วยังขับได้

ชื่อกระทู้: รบกวนหน่อยครับ น้ำมันเครื่องแห้ง เติมแล้วยังขับได้

Junior Member kongdood's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนหน่อยครับ น้ำมันเครื่องแห้ง เติมแล้วยังขับได้

น้ำมันเครื่องแห้ง เติมแล้วยังขับได้ คือผมซื้รถเก่ามาน่ะครับ ตู้เล็ก s85 เครื่อง 1000 เจ้าของไม่ได้บอกว่า ต้องคอยเติมน้ำมันเครื่อง มันหยดอยู่ ผมขับไปแล้วมันได้ยินเสียงดังแกกๆ สักพังเครื่องก็ดับไป ผมก็สตาร์ทเครื่องใหม่ แล้วขับต่อไป สักพักก็เป็นอีก ผมก็สตาร์ทใหม่ก็ติด แล้วก็ลงไปดูว่าอะไรมันดัง แล้วก็ดับเครื่อง พอสตาร์ทใหม่ก็ไม่ติด ก็เลยเปิดน้ำมันเครื่องดูก็รู้ว่ามันแห้ง ก็เลยเติมไป แต่ก็ยังสตาร์ทไม่ติด ก็เลยโทรหาเพื่อมมาพ่วงแบตให้ สักพัก ก็สตาร์ทติด ขับได้ปกติ พอจอดดับเครื่อง ก็สตาร์ทไม่ติด ต้องพ่วงแบตให้ คราวนี้เข้าไปที่อู่ ช่างบอก ว่าน่าจะเป็นที่แบต หรือไม่ก็ชาป เพราะมีเสียงดังแกกๆ มาจากเครื่อง ต้องทิ้งรถไว้ดูอาการ ขืนขับไปแหวนอาดพัง จะเสียมากกว่านี้ ถามราคาเขาบอกว่าไม่น่าเกิน 5 พัน ถ้าไม่โอเวอร์ฮอล เครื่อง ผมกลัวช่างจะช๊าตผม เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนเลย บางคนบอกว่า ถ้าขับได้ก็ไม่มีปัญหาอะไร เติมน้ำมันเครื่องให้เต็ม คอยดูอย่าให้แห้ง ก็ไม่มีปัญหาอะไรแล้ว ผมไม่รู้เชื่อใครดี ถ้าเอามาใช้งานต่อ มันจะพังยังที่เขาบอกรึป่าว เพราะมันไม่ได้พังคาที่ มันก็ขับได้ปกติ เครื่องก็ฟังนิ่ม เพราะเป็นเครื่องเบนซิล จะดักก็เพราะช่างเยียบขันเล่งค้างไว้เนี่ยแเหละ ยังไงขอรบกวนท่านเซียนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ เนื่องจากมีงบน้อย เพราะซื้อคันนี้มาเนี่ยแหละ รบกวนหน่อยนะครับขอบคุณครับ....

คุณโจ๋น
    สถานที่
    BKCC/RetroMobile Club
    ขอบคุณ
    0

อาการนี้เรียอว่าเครื่องน๊อคเพราะน้ำมันเครื่องแห้ง สาเหตุมาจากน้ำมันเครื่องรั่วทีคุณบอกว่าหยดมาตลอดแล ะต้องคอยเติม ถ้าตอนนี้นี้คิดว่าไม่แหวนลูกสูบบางตัวหักก้อชาร์ปละ ลาย ทำให้เวลาสต๊าทติดยาก แล้วถ้าติดมีเสียงดังแก๊ก ๆ ถ้าซ่อมแบบพอประทัง ก้ออย่างที่ช่างว่าไว้แล้วแต่สถานที่ เบา ๆ ก้อเปลี่ยนแหวน บดวาล์ว เปลี่ยนประเก็น แต่ถ้าถึงขั้นนี้แล้ว โอเวอร์ฮอร์ลเครื่องไปเลยครับ ถ้ามีงบจะได้เครื่องที่ฟิตเกือบเท่าของเดิมที่ออกห้า ง แต่ถ้าไม่ไหวก้อยกเครื่องเซียงกงตัวที่แรง ๆ ใส่ครับ ปล.แค่ความเห็นส่วนตัวของคนทำรถเก่า ๆ

Bookmarks