Vespa 1964 กระจอกๆ ของผมครับ - หน้า 3

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: Vespa 1964 กระจอกๆ ของผมครับ

อะไหล่จุกจิก นิดๆหน่อยๆ กันบ้างครับ

ชุดน๊อตขาตั้ง ผมใช้น๊อตสแตนเลส น๊อตเหล็กไม่ใส่ กลัวสนิมรับประทาน เิอิ้กๆๆ (แทบทั้งคัน ยกเว้นน๊อตเดิม) นำน๊อตไปเจียยี่ห้อที่หัวมันออก แล้วก็ปัดเงาปิดท้าย ก่อนใส่ครับ เก็บมันทุกเม็ดครับ 5555

บูธรองหูเกี่ยวฝากระโปรง เป็นงานทองเหลืองสั่งกลึงขึ้นมาเอง มีที่นี่ที่เดียว เนื่องจากว่าของที่มีขายตามร้านอะไหล่ มันเป็นพลาสสติก ใส่ไปเรื่อยๆก็ยุ่ย แถมชอบหดเข้าไปในตัวถังรถเราอีก จริงอ๊ะป่าววววว

น๊อตยึดฝาข้าง แม้ว่ามันจะอยู่ข้างใน มองไม่เห็นก็เถอะ ผมก็ใส่ "น๊อตสแตนเลส" อีกตามเคย

เป็นคนดีให้ "คนเกรง" ดีกว่าเป็นนักเลงให้ "คนกลัว"

หมุดย้ำหัวราง ก็เอามันจับ "ปัดเงา" อีกอะ จัดหนักกกกกกกกกก

หมุดย้ำรางมีเป็นกูรุดเลย ไม่ต้องกลัวเรื่องของขาด(ของช่างนะครับ เขาไม่แยกขาย)

ไม่ทราบว่าจะรับน๊อตหัวผ่ากี่ตัวดีคร้าบ !! เอาไว้ยึดหัวรางกลาง แตร สวิสเบรค บลา ๆ ๆ

น๊อตใส่อะไรไม่รู้นะ เป็นทรงหัวผ่า แต่ว่าผมมาลองใส่กับน๊อตยึดคอยไฟ แหม... มันช่างเข้ากั๊นเข้ากันนนน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย elizaspace : 16-07-2011 เมื่อ 00:56
    เป็นคนดีให้ "คนเกรง" ดีกว่าเป็นนักเลงให้ "คนกลัว"

ดีจัยด้วยนะคับ ออกมาสวยงาม ละเอียดและใส่ใจในทุกขั้นตอน
    ยอมรับเลยคับลอกสีเอง น้ำยากระเด็นใส่มันแสบสุดๆจิงๆ
    รถผมเองก้อเพิ่งทำเสร็จไปคับ ปะผุกับทำสี 5 เดือนได้คับ แต่ตอนนี้พื้นแตกแล้ว เศร้าเลย t_t
    - COFFEE VESPA -
    " Facts are stubborn things "

roots's Avatar
    สถานที่
    โรงงานยาสูบ
    ขอบคุณ
    1

สวยจัด
    VESPA VBB 150 CC.
    ORIGINAL ITALY
    MAHASARAKHAM -

อะไหล่ + ของแต่ง vespa ทั้งเดิม และรีโปร
    link นี้ครับ >> http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10781542

หาของชิ้นไหนอยู่ ลอง pm มาดูครับ...ถ้ามีจะขายให้ ไม่มีก็หาช่วยครับ อิอิ

บางๆๆๆ

หมุดย้ำรางมีหลายแบบทีเดียว

มีอีกถุง !!

เริ่มปัดเงาไปบางส่วนแล้ว

หงอนอินเดียแท้ๆ ปัดซะเนียนๆ

หอยเก๊ะปัดเงา สันยังอยู่ครบๆ ไม่มีหาย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย elizaspace : 16-07-2011 เมื่อ 00:55

ofrestro's Avatar
    สถานที่
    มอ.ตรัง สกู๊ตเตอร์แวนซ์
    ขอบคุณ
    0

รอชม แบบเต็ม ๆ ครับ เนียนทุกขั้นตอนจริง

ปล.ค่ายิงทรายหมดไปเท่าไรครับ
    Tel : 086-6989354 อ๊อฟ

Member 135 rang kai's Avatar
    สถานที่
    เด่นลำพังสคูตเตอร์ สายพันธุ์ลุง
    ขอบคุณ
    0

รอติดตามผลงานนะครับ สุดๆไปเลย
    " ค่อย ๆ เป็น ค่อย ๆ ไป แต่ ค่อย ๆ ไป ไม่ค่อยเป็น "

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

ใส่ใจในรายละเอียดทุกจุด งดงามครับบอย
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

Senior Member The nub's Avatar
    สถานที่
    ผงเข้าตา
    ขอบคุณ
    0

สุดยอด...

Senior Member kla_vespa's Avatar
    สถานที่
    ZiGGY ANTZ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

แหล่มเลยๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    [email protected] By ZiGGY ANTZ

Photo by Kla -----------> http://kanothai.multiply.com

Facebook Fanpage : http://www.facebook.com/Kla.vespa.photo

รับถ่ายภาพ ราคามิตรภาพ ลองดูรายละเอียดงานได้ที่ Multiply

My Cars

Vespa : GS Mark 2 (1963) , Sprint V (1978)
    VW : 1302S (1972)
    BMW : R26 (1958) , R27 (1964)
    BMW : E36

เริ่มปัดเงาของกันต่อภาค 2 ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ ไม่รีบ

คันสตาท ปัดเงา ...

ขาเบรคยาว ปัดเงา ...

เสื้อสวิส ปัดเงา ...

ก้านคลัช/เบรค ปัดเงา ...

หัวราง ปัดเงา ...

น็อตขาตั้งสแตนเลส ปัดเงา... เอ๊ะๆๆ ตัวพีมันมาได้ยังไง ??

ปัดเงาด้วยเครื่องนี้เองครับ ไล่ผ้าปัดเอา เราไม่ส่งโรงงาน เนื่องจากจากว่าโรงงานใช้หนังปัดเงา ทำให้รายละเอียดหายเกลี้ยง ชิ้นงานบางลง แถมจู้จี้เขาไม่ได้อีก เราจึงทำการปัดเงาซะเองเลย ถูกใจกว่าส่งไปให้เขาปัดเงาครับ

เริ่มการประกอบกันแล้วครับ

ขั้นตอนแรกใส่คิ้วครับ

ใส่อย่างปราณีต ไม่มีริ้วรอยการยืดพลาสติก ไม่มีคราบขาวๆ ยาวเป็นแนวๆ จะมีก็แค่ริ้วช่วงโค้งของบังลม โดยการใส่นั้น ทำให้บิดน้อยที่สุด เท่าที่จะทำได้ ไม่งั้นมันจะเกิดรอยยืดของพลาสติกเต็มไปหมด ลองมาดูรูปใกล้ๆกันครับ เดี๋ยวจะหาว่าโม้ ถ้าใส่คิ้วเป็น...รอยคราบขาว ก็ไม่เกิดครับ

เรามาเริ่มใส่ขาตั้งกันดีกว่าครับ วัดกันเป็นสเกลเลยทีเดียว ไม่ใช่ว่าวางมั่วๆแล้วเจาะใสน่ะครับ ไม่ได้ๆ งานต้องปราณีตที่สุด ...

น๊อตขาตั้งพร้อมยางรองต่อจากแหวน กันกดสีรถแตกครับ .... จัดทุกเม็ด

เจาะรูใส่ขาตั้ง โดยการหงายรถขึ้นมา เจาะดอกสว่านไล่เบอร์2รอบ ไม่ใช่เจาะด้านหน้านะครับ ไม่งั้นสีจะปูดไม่สวยไปหมด ต้องเจาะจากด้านหลังทะลุออกมาครับ วัดน๊อตใส่กันเป็นสเกล ให้น๊อตอยู่ตรงกลางสันตะเข็บเป๊ะๆ ... ต้องเนี๊ยบครับ ทำชุ่ยๆไม่ได้

ใส่ยางคันสตาทรองไว้ที่ขาตั้งให้มันตรงกับแคชซี เวลาเอาขาตั้งลง มันจะได้ไม่โดนตัวบอดี้ครับ

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks