สปริ้นท์เข้าเกียร์ 1 แล้วมันดัง กึกๆ ลองหาแล้วแต่ไม่ชัดเจนค่ะ อยากให้พี่ๆช่วยหน่อยนะค

ชื่อกระทู้: สปริ้นท์เข้าเกียร์ 1 แล้วมันดัง กึกๆ ลองหาแล้วแต่ไม่ชัดเจนค่ะ อยากให้พี่ๆช่วยหน่อยนะค

มาตรฐาน สปริ้นท์เข้าเกียร์ 1 แล้วมันดัง กึกๆ ลองหาแล้วแต่ไม่ชัดเจนค่ะ อยากให้พี่ๆช่วยหน่อยนะค

คือวันนี้เพิ่งได้สปริ้นทืมาคันนึงค่ะ ปกติขับสมอเฟรมอยู่

เรื่องมีอยู่ว่าสปริ้นท์ตอนเข้าเกียร์1แล้วรถมันพุ่ง นิดๆ แล้วก็ดังกึก แต่พอเข้าเกียร์ 2 -3 -4 ก็ไหลลื่นปกติดีค่ะ แต่ถ้าจอดรถแล้วเข้าเกียร์1 ก็เป็นอีก ts35

ลองหาในกระทู้เก่าๆก็ไม่ชัดเจน ลองทำตามคำแนะนำนี้ก็ยังเป็นค่ะ
    "ลองให้รถเคลื่อนตัวไปข้างหน้าก่อนงั้ดเกียร์หนึ่ง (นิดเดียวเป็นพอ) แล้วจะไม่มีเสียงอย่างว่าครับ "

บางคนบอกว่าเวสป้าก็เป็นแบบนี้แหละ ปกติ

บางคนก็บอกว่าสาเหตุน่าจะมาจาก บูชแหวนทองเหลืองที่คลัทช์

บางคนก็บอกว่า กากบาทเสีย

บางคนบอกว่าลองเติมน้ำมันเครื่องเพิ่ม

เลยอยากขอความเห็นกับพี่ๆอีกสักรอบนะค่ะ ช่วยหน่อยค๊า....าาาาts05
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ja 50s : 15-07-2011 เมื่อ 17:10

Junior Member domoman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รถผมดังกึกทุกเกียร์นะครับ เเต่รถไม่พุ่งไปข้างหน้า

ใครรู้มั้งค่ะ ;(

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ja 50s อ่านข้อความ
    ใครรู้มั้งค่ะ ;(
    ต้องลองตั้งสายเกียร์ดูใหม่ครับ บางทีตั้งไม่ดีเกียร์1ตรงกระปุกเกียร์อาจไม่ลงล๊อคพอ ดี

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Senior Member g1141vespa's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ja 50s อ่านข้อความ
    คือวันนี้เพิ่งได้สปริ้นทืมาคันนึงค่ะ ปกติขับสมอเฟรมอยู่

เรื่องมีอยู่ว่าสปริ้นท์ตอนเข้าเกียร์1แล้วรถมันพุ่ง นิดๆ แล้วก็ดังกึก แต่พอเข้าเกียร์ 2 -3 -4 ก็ไหลลื่นปกติดีค่ะ แต่ถ้าจอดรถแล้วเข้าเกียร์1 ก็เป็นอีก

ลองหาในกระทู้เก่าๆก็ไม่ชัดเจน ลองทำตามคำแนะนำนี้ก็ยังเป็นค่ะ
    "ลองให้รถเคลื่อนตัวไปข้างหน้าก่อนงั้ดเกียร์หนึ่ง (นิดเดียวเป็นพอ) แล้วจะไม่มีเสียงอย่างว่าครับ "

บางคนบอกว่าเวสป้าก็เป็นแบบนี้แหละ ปกติ

บางคนก็บอกว่าสาเหตุน่าจะมาจาก บูชแหวนทองเหลืองที่คลัทช์

บางคนก็บอกว่า กากบาทเสีย

บางคนบอกว่าลองเติมน้ำมันเครื่องเพิ่ม

เลยอยากขอความเห็นกับพี่ๆอีกสักรอบนะค่ะ ช่วยหน่อยค๊า....าาาา
    มันดังตอนตบเกียกึก...คือปกติ
    แต่พอตบเกียแล้วกึกๆๆหลายที+รถไหล....ก็คลัชหย่อน

Senior Member The nub's Avatar
    สถานที่
    ผงเข้าตา
    ขอบคุณ
    0

ตั้งสายครัชเลยครับ

iisj's Avatar
    สถานที่
    Unlimit Scooter Rama 3
    ขอบคุณ
    0

รถผมก็ดังกึกทุกเกียร์คับ
    UNLIMIT SCOOTER RAMA III เร็วกว่าหรือช้ากว่า สุดท้ายก็ถึงจุดหมายเหมือนกัน
    [email protected]
    LINE ID 0838910888

Bookmarks