ลุยเดี่ยว เชียงใหม่ - เพชรบูรณ์ /เพชรบูรณ์ - กรุงเทพฯ By K 125

ชื่อกระทู้: ลุยเดี่ยว เชียงใหม่ - เพชรบูรณ์ /เพชรบูรณ์ - กรุงเทพฯ By K 125

Senior Member PyongCs's Avatar
    สถานที่
    กำลังมองหา
    ขอบคุณ
    0

Smile ลุยเดี่ยว เชียงใหม่ - เพชรบูรณ์ /เพชรบูรณ์ - กรุงเทพฯ By K 125

ถ่ายรูปก่อนออกเดินทาง ฝนตกพรำๆ

ณ จุดชมวิว มีรุ้งด้วยนะครับสังเกตุดีๆ กล้องไม่ชัด

ถ่ายที่อ่างเก็บน้ำ ตึงเฒ่า จำชื่อได้แค่นี้นะครับ

เริ่มออกเดินทางล่ะครับ ออกจากเชียงใหม่ เวลาโดยประมาณ 10 โมงเช้า

ขี่ไปเรื่อยๆ เมื่อยก็แวะพัก

แวะถ่ายรูปซักหน่อย จำไม่ได้ว่าถึงไหนแล้วแต่ยังไม่ไกลจากเชียงใหม่

และผมก็ขีี่มายาวๆเรื่อยๆเลยครับและแวะอีกถ่ายรูปอีก ที่ศาลอะไรจำไม่ได้อ่ะครับ - -"

0101 รูปไหนถึงก่อนผมจำไม่ได้ละ ระหว่างศาลกับ ช้าง
    อ่ะถึงลำปางล่ะ (เรียงรูปมั่วรึเปล่าจำไม่ได้นะครับ ผมเอาแต่ขี่ไปเรื่อยอ่ะ

เที่ยงแล้ว แวะกินก๋วยเตี๋ยวในชามกะลา แต่พอสั่งมา กลับใส่ชามตาไก่ - -" แต่รสชาติใช้ได้ครับไม่ต้องปรุง อร่อยๆ(หิว)

หลังจากกินก๋วยเตี๋ยวต้มยำรสเด็ดในชาม(ไก่)กะลาแล้ว ก็ขี่มาเรื่อยๆ เรื่อยๆ เจอวัดพระธาตุสุโทรมงคลคีรี องค์ใหญ่มากเลยจอดแวะถ่ายซักหน่อยครับ

พักๆเมื่อยๆ
    จากนั้นก็ขี่มาเรื่อยๆอีกครับ ขึ้นลงเขาสนุกเลยทีเดียว

ดีที่เครื่องไม่น๊อคเลยมาถึงเขาพลึง แวะเข้าห้องน้ำ้ เจอเหตุการณ์ระทึกคือ จิ้งจกตัวบะเริ่ม โดนประตูหนีบกำลังชักกะเด่วๆ ไส้ปลิ้นเลยครับ แต่ผมไม่ได้ทำนะ ผมเข้าต่อจากพี่ชายอีกคนนึง สงสารมันมากขาออกจากห้องน้ำผมเลยซ้ำอีกทีนึงให้มันไป สู่สุขคติ และก็ออกมากินน้ำ นั่งพักคนพักรถ และก็ถ่ายรูปก่อนออกเดินทางต่อ

ขี่ไปเรื่อยๆจนเข้าอุตรดิต ประมาณบ่ายแก่ๆละ

และหลังจากถ่ายรูปกับป้ายที่อุตรดิต ผมก็ขี่ยาวๆเลยครับ กำลังจะเข้าพิษนุโลก ผมไปเจอป้ายทางลัดไปเพชรบูรณ์ เลยแวะไปถามกับตำรวจที่ป้อม เขาบอกว่าทางดี ใช้ได้ แต่ไม่ค่อยมีปั้มน้ำมัน เส้นทางนี้ชื่อนครไทย ไปเข้าเพชรบูรณ์ได้ครับ ผ่าน อ.นครไทย-บ้านตอง-เขาค้อ-เพชรบูรณ์(จำได้แค่นี้อ่ะ^^") ไปออกแยกพ่อขุน เส้นทางนี้ผมขี่ได้ระทึกใจที่สุดในชีวิตล่ะครับ เส้นทางเส้นนี้ทั้งเส้นไม่มีไฟถนนเลย นอกจากทางแยกหรือหมู่บ้านใหญ่ๆ ผมได้แวะเติมน้ำมันรอบเดียวและอาศัยถามทางไปเรื่อยๆด ้วยความที่ไม่เคยมาและคิดว่ามันใกล้กว่าเข้าพิษนุโลก จากเส้นอุตรดิตเวลาประมาณ4โมงเย็น แล้วพี่ตำรวจบอกว่าประมาณ100กว่ากิโลก็ถึง ผมเลยคิดว่าถ้าขี่ทำเวลาหน่อย คงไม่เกินสามชั่วโมงไปถึงเพชรบูรณ์คงประมาณทุ่มนึง ก็เลยวัดใจขี่ไปเรื่อยๆ เรื่อยๆ.....จนมันมืดไปหมด หันไปข้างๆจากมีแต่ทุ่งนา ก็เริ่มเข้าป่าเขา ขึ้นเขาลงเขา ตลอดเส้นทางเมื่อออกจาก บ้านตอง เสียงรอบข้างมีแต่เสียงแมลงและนกต่างๆเสียงแปลกไปกว่ านั้นผมไม่กล้าคิดว่ามันคืออะไร ประกอบกับรถของผมเองไฟหน้าช่างดวงเล็กนิดเดียวมองเห็ นได้แค่ในระยะ 2 - 3 เมตรข้างหน้าเท่านั้น ต้องอาศัยส่องไฟเข้าไหล่ทางและวิ่งตามเส้นไหล่ทางไปเ ท่านั้น นานมากๆกว่าจะมีรถขับสวนไปมา ช่วงขึ้นเขาลงเขานี่น่ากลัวมากครับเพราะไหล่ทางมักจะ มีสิ่งกีดขวาง ผมเกือบคว่ำเพราะตกหลุมไหล่ทางและเจอกองดินต่างๆ จนต้องมาอาศัยเส้นเกาะกลางถนนแทน พอรถสวนมาก็ค่อยแอบเข้าไหล่ทางตลอดเส้นทางนี้ผมขี่ตั ้งแต่ 4 โมงเย็นและถึงเพชรบูรณ์ประมาณเกือบๆ4ทุ่มครึ่ง เป็นอะไรที่ระทึกสุดๆ แต่ก็ขี่ถึงบ้านโดยสวัสดิภาพครับ
    รูปแว่นที่ใส่ขี่ตอนกลางคืน แมลงเต็มเลย

และหลังจากพักรถพักคน แม่พาไปไหว้พระที่ภูกระดึงมา ผมก็จัดสัมภาระ เตรียมตัวขี่กลับกรุงเทพฯ ในรูปผมไปจับกระเป๋าทหารมาได้ 2 ใบเลยเอามาดัดแปลงใส่เป็นกระเป๋าข้างซะเลย

ก่อนออกเดินทางแวะกินขนมจีนแบบฉบับของเพชรบูรณ์ครับจ ะมีน้ำยา-น้ำปลาร้า-น้ำพริก-น้ำยาป่า ส่วนตัวผมชอบน้ำพริกมาก อร่อยๆ

ก่อนออกเดินทางไม่พลาดที่จะแวะถ่ายรูปและขอพรกับพ่อข ุนผาเมืองครับ(ขอให้ผมเดินทางโดยสวัสดิภาพครับ) พ่อขุนผาเมืองเป็นที่สักการะนับถือของคนเพชรบูรณ์มาก ส่วนตัวผมก็เช่นกันครับ จะไปกลับกี่ครั้งไม่เคยลืมที่จะไหว้ครับ

http://www.mornor.com/2009/forum/vie...d.php?tid=8615 << ประวัติพ่อขุนผาเมืองครับโดยคุณ popokomi :-)

และก็ขี่ๆๆมาเรื่อยๆๆๆ

ถ่ายนิด

ถ่ายหน่อย

เส้นทางเพชรบูรณ์-กรุงเทพฯก็ไม่มีอะไรมากครับ ตรงๆเรื่อยๆยาวๆ ก็เลยแวะอุทธยานประวัติศาสตร์ศรีเทพครับ ไม่เคยไปมาก่อน
    นี่คือโบราณสถาน ในภาพคือโครงกระดูกที่ขุดพบนะครับและยังมีรูปปั้นและ เครื่องใช้ต่างๆมากมาย

บริเวณทางออก

ออกเดินทางต่อ แวะถ่ายรูปอีกหน่อย

หลังจากนี้ผมก็ขี่ยาวๆไม่ได้แวะถ่ายรูปอีกจนถึงกรุงเ ทพฯโดยสวัสดิภาพครับ
    สรุปค่าน้ำมันจากเชียงใหม่ - เพชรบูรณ์ ไม่รวมค่าน้ำมันออโต้ลูป ประมาณ 700 บาทครับ เติมเบนซิน 91 ออโต้ลูปอีกสามลิตร
    ส่วนค่าน้ำมันจากเพชรบูรณ์-กรุงเทพฯ 550 บาทครับออโต้ลูป 2 ลิตรครึ่งความเร็วที่ขี่ทริปนี้อยู่ที่50-70กิโลเมตรต่อชั่วโมงครับ ระยะทางโดยรวมทั้งหมดน่าจะประมาณ900-1000กิโลน่ะครับ และสุดท้ายพี่น้องทุกท่านที่เดินทางไปไหนมาไหนขอให้ข ับขี่ปลอดภัยกันทุกคนนะครับ อุบัติเหตุไม่ได้เกิดจากเคราะห์กรรม แต่เกิดจากการกระทำที่ประมาท ไม่ประมาทจะดีที่สุดครับ แวะเวียนเข้ามาทักทายกันได้นะครับที่ http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=74
    ขอบคุณที่รับชมทริปที่ผมนำเสนอนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PyongCs : 10-04-2013 เมื่อ 08:34

Member note19's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน *-*

สุดยอดมากเลยครับ
    ^^ชีวิตคือการเดินทาง^^

Member SaaNtaNa's Avatar
    สถานที่
    CLUB K
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

เส้นทางศึกษา รสชาติชีวิต อิ่มอร่อยกันเลยทีเดียว นายเยี่ยมมาก เอาไปล้าน like

Senior Member colazaa's Avatar
    สถานที่
    CLUB K
    ขอบคุณ
    0

นายคือผู้กล้า...แฟ้มบุคคลขอปรบมือให้
    สนุกสุขสราญ...บนอาน K

โลกคงไม่มีความหมาย ถ้าขาดแมงกะไซด์และ ขาดคำว่าเพื่อน
    ID LINE:colazaa

บ้านCLUB K

YaiBai Online kabinburic70's Avatar
    สถานที่
    HuaMuang Smile Club kabinburi
    ขอบคุณ
    0
    1

เยี่ยมมากๆๆ
    ............................ คำขวัญอำเภอกบินทร์บุรี .....................................
    ผักกะเฉดชะลูดน้ำเลื่องลือนามด่านหนุมาณ ปราการภาคบูรพา แร่มี
    ค่าทองคำ ต้นแม่น้ำบางปะกงดงข้าวโพดแหลมทอง ถิ่นของนกเป็ดน้ำ
    งามลำหนองปลาแขยง
    ..........YourFriendship**
    **is ourDestination...........
    จุดหมาย ของการเดินทาง
    คือ มิตรภาพ ระหว่าง (.....) ทาง

TEL.086-0660291
    https://www.facebook.com/profile.php...0258447595ToEy Huamuang Smile Club

Senior Member texbit007's Avatar
    สถานที่
    นาคูคลาสสิกไบค์
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดเลยพี่............
    บอร์ดกลุ่ม

ชมรมรถโบราณนาคูคลาสสิกไบค์-กาฬสินธุ์ (ปีศาจสูบนอนนาคู)

Mail : [email protected]
    Facebook : http://www.facebook.com/texbit007
    Tel:0845151601 เทค

เอาใจไปเลยครับ สุดยอด....

Senior Member Ok_cLaSsiC's Avatar
    สถานที่
    FREEDOM RIDERS NAKHONRATCHASIMA
    ขอบคุณ
    0

สุดๆไปเลยได้ใจผมไปเลย คันเดียว คนเดียวด้วย
    [IMG][/IMG]

FREEDOM RIDERS

NAKHONRATCHASIMA

อิสระในการขับขี่
    ไม่ว่าใกล้หรือไกลก็จะไปเพราะใจรักการเดินทาง

เอฟ 090-0411384

เรื่องราวของชาว MC ไม่มีอะไรมากมาย แค่อยากให้คุณผ่อนคลายทำบุญทำทานได้บุญร่วมกัน

Member banglids's Avatar
    สถานที่
    [•-Club K-•]
    ขอบคุณ
    0

สวดยอดเลยลวกเพี่ย!

ซักวันต้องไปให้ได้อย่างพี่ตูนมั่งแหละ
    ว่าแต่กระเป๋าใบเท่าไหร่พี่ สวยดี.....
    No sacrifice No victory occurred

"ไม่เสียสละชัยชนะไม่เกิด"

Senior Member unzeen's Avatar
    สถานที่
    •Club K•
    ขอบคุณ
    0
    1

ก็โอนะ แต่ว่าเราไปคาราโอเกะกันต่อดีกว่า 55
    ไอติม พาเพลิน

[email protected]

เดินทางด้วยรถคู่ใจมันช่างสบายใจ กว่ามีคนข้างกายที่ที่ไม่เคยรู้ใจเราเลย

บัญชี ธ.กรุงเทพ เลขบัญชี

909-0-24750-4 นายอนุพงศ์ เชื่อมมณี
    087-9237973
    บัญชี ธ.ไทยพาณิชย์ 4034060343

Senior Member colazaa's Avatar
    สถานที่
    CLUB K
    ขอบคุณ
    0

555.....ถูกของเอ็งว่ะไอ.....ถูกใจๆ
    สนุกสุขสราญ...บนอาน K

โลกคงไม่มีความหมาย ถ้าขาดแมงกะไซด์และ ขาดคำว่าเพื่อน
    ID LINE:colazaa

บ้านCLUB K

Senior Member PyongCs's Avatar
    สถานที่
    กำลังมองหา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ unzeen อ่านข้อความ
    ก็โอนะ แต่ว่าเราไปคาราโอเกะกันต่อดีกว่า 55
    จัดไป รอบนี้ต้องได้ห้อง 5555

และขอบคุณทุกกำลังใจครับ ^ ^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PyongCs : 05-08-2011 เมื่อ 15:12

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

สุด ยอด ครับ !!!!

Senior Member Alumni uncle black's Avatar
    สถานที่
    Club K
    ขอบคุณ
    0

กระเป๋าได้มาจากข้างปั๊มป่าวว่ะ ราคาถูกมา กรูก็ได้มาใช้ถึงทุกวันนี้

นับถือคุณจริงๆๆๆๆๆๆๆๆ

Senior Member ManAeng's Avatar
    สถานที่
    CLUB K
    ขอบคุณ
    0

Club K Classic social's HALL OF FAME

Bookmarks