อาการแบบนี้เป็นไปได้ไหมว่าแม่เหล็กจานไฟเสีย

ชื่อกระทู้: อาการแบบนี้เป็นไปได้ไหมว่าแม่เหล็กจานไฟเสีย

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อาการแบบนี้เป็นไปได้ไหมว่าแม่เหล็กจานไฟเสีย

คือรถผมมีอาการแบบนี้อ่ะครับ
    ขี่ไปก็ดับไปดื่อๆเลยผมถอดหัวเทียนมาดำมากๆแต่แห้งนะ ไม่เปียกแต่พอเช็ดๆแล้วเอากระดาษทรายขัดคราบเขม่าออก ก็สตาท์ติดขี่ได้แต่พอไปได้ซักพักก็เป็นอีกผมก็ถอดหั วเทียนมาขัดแล้วใส่ไปใหม่มันก็ติดแต่ขี่ๆไปก็ดับอีก แล้วบังที่พอมันดับแล้วผมสตราท์มันมีระเบิดท่อหรือบา งทีก็ระเบิดออกปากคาร์บูเลยอ่ะครับ
    แล้วบางครั้งก็ทำเอาหัวเทียบบอดไปเลยไฟไม่มีซักนิดแต ่ถ้าซื้อหัวเทียนใส่ใหม่ก็หายนะขี่ได้ปกติแต่อยู่ได้ ไม่เกินสองสามวันก็บอดหรือพังไปเลยเมื่อวานผมไปซื้อแ ชมเปี้ยน L95ycมา2ตัวรถผมกินเรียบตัวแรกบอดใส่ตัวใหม่ไปแทนขี่ ไปซักพักดับสตราท์ใหม่ระเบิดท่อถอดหัวเทียนมาเชกไฟบอ ดสนิด ผมเอาไปส่งช่างแถวบ้านเขาบอกว่าตัวแม่เหล็กจานไฟมันเ สื่อมสภาพแล้วจึ่งสร้างกระแสไฟ ไม่สม่ำเสมอแรงบ้างอ่อนบ้างหรือสร้างกระแสไฟไม่พอเลย ทำให้หัวเทียนบอดง่าย กินหัวเทียน ต้องเปลี่ยนแม่เหล็กจานไฟ จากอาการที่เล่ามาเป็นไปได้ไหมครับว่าแม่เหล็กจานไฟจ ะเสีย
    ----------------------------
    ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำตอบแรกเร็วทันใจจริงๆ
    อ๋อรถผมมีอีกอาการอ่ะครับคือเครื่องชอบเร่งเองแรงมาก ทั้งๆที่ไม่บิดคันเร่งสายคันเร่งก็ไม่ค้าง
    แล้วเครื่องก็เบาลงทำท่าจะดับแต่ถ้าตรึงคันเร่งไว้ก็ ไม่ดับ แต่ถ้าปล่อยปุ๊บดับทันที คาบูที่ใช้อยู่ตอนนี้เป็น SPACO ครับใช้มาได้ปีกว่าล่ะมั้งสภาพก็แห้งกดคันสตาทร์น้ำม ันก็ลงปากคาร์บูอยู่ สกรูอากาศผมก็หมุนสองรอบครึ่ง ทองขาวก็เพิ่งเปลี่ยนไปได้เดือนเดียวเอง แล้วเราจะเชคยังไงครับว่าว่ามันชงส่วนผสมไม่สมส่วน
    เอาไงดีครับอยากให้รถวิ่งไปกับผมแบบไม่มีปัญหาถ้าไม่ ต้องเปิดฝาข้างเลยเป็นปียิ่งดีครับ
    ตอนนี้มึนมากๆ รบกวนหน่อยนะท่าน
    --------------------------------------
    ล่าสุดผมลงไปดูรถมาเมื่อเช้ามีน้ำมันเบนซินไหลออกมาจ ากปลายท่อติ๋งๆพอผมจับรถเอียงไหลโจ๊กเลยครับเอาถาดน้ ำมันรองแล้วได้ประมาณเกือบลิตรได้แล้วผมก็เหยีบคันสต าทร์ไล่น้ำมันออกแล้วสตาทร์มันก็ติดครับผมก็รอให้มัน ดับไปเองประมาณ10นาทีผ่านไปมันก็ไม่ดับผมเลยบิดคันเร ่งเพื่อที่จะเร่งเครื่องดูมันกลับวอดดับไปเฉย พอสตาทร์อีกทีมันกลับระเบิดออกปากคาร์บูแล้วก็ไม่ติด เลยครับ
    ----------------------------------
    ล่าสุดผมรื้อทองขาวออกมาดูคือหน้าทองขาวมันเหลื่อมกั นอ่ะครับ หน้าสัมผัสมันสัมผัสไม่เต็มหน้า คือหน้ามันเอียงนะแหล่ะแตะกันแค่ครึ่งเดียว ไม่น่าเลยของใหม่แท้ๆ และปัญหาที่ตามมาอีกอย่างหนึ่งอ่ะครับคือสูบติดลูปผม ใส่หน้ามากก็ยังติด ผมเติมน้ำมัน4ลิตรใส่ลูบไปหนึ่งขวดยาคู่80ccอ่ะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Engineer : 16-12-2005 เมื่อ 17:59

Aont_TV's Avatar
    สถานที่
    ปราจีนบุรี
    ขอบคุณ
    0

แม่เหล็กไม่ค่อยเสียหรอกนะครับ ลองต้องไฟใหม่ดูนะครับจังหวะอาจจะผิด หรืออาจจะเป็นระบบน้ำมันการชงส่วนผสมของคาร์บูเรเตอร ์ก็มีส่วนครับคาร์บูที่ใช้อย่อยู่ในสภาพดีรึป่าวต้อง เช็คดูครับโดยเฉพาะคาร์บูอินเดียเป็นประจำกรณีนี้

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

นู๋ คิดว่า นะค่ะ ที่ยิงออกมา สาเหตุ น่าจะมาจาก หน้าทองขาว นะค่ะ ส่วน ที่ว่าน้ำมันไหลออกมาจากท่อ นั้น นู๋ ไม่กล้า เดา ค่ะ แต่ ถ้าได้ข้อมูล มาแล้ว จะบอก ให้ นะค่ะ.....

**ปล. ถ้าบอกผิด อภัยให้ด้วยนะค่ะ** อิอิ

ทำเอง ขับเองแบบชิลลๆ smoother's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

เท่าที่บอกอาการมาเป็นที่ระบบไฟชัวร์แต่อาจจะเป็นเพร าะแม่เหล็กเสื่อมหรือระบบไฟชอร์ตและอาจจะเป็นเพราะคอ ยล์แรงสูงเสื่อมต้องเอามาเช็คดู ถ้าจำไม่ผิดคุณ ENGINER อยู่ สจพ. อ๊ะป่าว ถ้าใช่ลองมาให้ผมดูให้ก็ได้ ผมขี่Sprint สีเหลือง
    ส่วนที่น้ำมันไหลก็เป็นที่คาร์บูนี่แหละ ก็ลองเช็คเข็มลูกลอยดูก่อนแล้วกัน

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

พี่ อยู๋ สจพ.กัน หรอ ค่ะ นู๋ไม่ได้ อยู่ สจพ. แต่อยู่ ราชมงคลพระนครเหนือ ค่ะ ขับ สปริ้น สีส้ม นะค่ะ...........

Junior Member <<<En[T]eR>>>'s Avatar
    สถานที่
    โลกมนุษย์
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ลองดู

ถ้าเช็คหน้าทองขาวแล้วไม่เป็นไร ให้ลองเปลี่ยนคอนเดนเซอร์ดู เพราะว่าถ้าคอนเดนเซอร์เสียจะทำให้หัวเทียนบอดบ่อย ดูที่เพลทจานไฟด้วยว่าตรงมาร์คหรือเปล่า/\3
    ค่อยแหน่หำมันสิตำดากกรู/\3

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ผมขอใช้กระทู้นี้ถามปัญหากระทู้เดียวนะครับน่าเสียดา ยมันเปลี่ยนหัวข้อกระทู้ไม่ได้::

Bookmarks