Honda CB125e หัวเทียนบอดฝั่งขวาเป็นประจำ???

ชื่อกระทู้: Honda CB125e หัวเทียนบอดฝั่งขวาเป็นประจำ???

Senior Member Escapers's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Honda CB125e หัวเทียนบอดฝั่งขวาเป็นประจำ???

อยากทราบว่ามันเกิดขึ้นจากอะไรได้บ้างอ่ะครับ CB125e 2 สูบ 2 คาร์บิว หัวเทียนฝั่งขวาบอดบ่อยมาก เคยเป็นครั้งนึงแล้ว อาการคือ เครื่องบิดไม่ขึ้นเลย ทำให้เครื่องฝั่งซ้ายร้อนมาก ฝั่งขวา แทบไม่ร้อนเลย เคยเป็นหนนึง พอเปลี่ยนหัวเทียนฝั่งขวาไป เครื่องก็กลับมาวิ่งดีปกติ ตอนนี้เป็นอีกแล้วอาการเดิมเลยครับ เลยอยากรู้ว่ามันเกิดจากอะไรได้บ้างครับ

jp_c92's Avatar
    สถานที่
    ซ่อมตลอดทาง
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Escapers อ่านข้อความ
    อยากทราบว่ามันเกิดขึ้นจากอะไรได้บ้างอ่ะครับ CB125e 2 สูบ 2 คาร์บิว หัวเทียนฝั่งขวาบอดบ่อยมาก เคยเป็นครั้งนึงแล้ว อาการคือ เครื่องบิดไม่ขึ้นเลย ทำให้เครื่องฝั่งซ้ายร้อนมาก ฝั่งขวา แทบไม่ร้อนเลย เคยเป็นหนนึง พอเปลี่ยนหัวเทียนฝั่งขวาไป เครื่องก็กลับมาวิ่งดีปกติ ตอนนี้เป็นอีกแล้วอาการเดิมเลยครับ เลยอยากรู้ว่ามันเกิดจากอะไรได้บ้างครับ
    ลองดูจากสภาพหัวเทียนก่อนครับ ว่าเป็นเพราะน้ำมันเครื่องขึ้นกระบอกสูบ หรือว่าน้ำมันเบนซิลลงเยอะไปครับ...
    ระยะทางที่ผ่านไป ไม่สำคัญเท่ากาลเวลาที่ผ่านมา

Senior Member Escapers's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เคยมีปัญหาน้ำมันเครื่องรั่วอ่ะครับ รั่วเยอะมาก เครื่องเยิ้มไปหมดเลยครับทั้งเสื้อสูบ อะไรต่อมิอะไร แต่พาไปทำใหม่แล้ว เปลี่ยนแกนราวลิ้นใหม่ เสื้อสูบใหม่ แหวนลูกสูบใหม่ คราวนี้เสื้อสูบฝั่งซ้ายแห้งสนิทแต่ฝั่งขวามีเยิ้มๆใ ห้เห็นบ้างนิดหน่อย แล้วก็สังเกตุเวลาสตาร์ทเครื่อง ตอนเกียร์ว่าง หรือ บีบครัช ฝั่งขวาจะมีอาการกระตุกให้เห็นบ่อยๆ คือเครื่องเดินไม่เรียบเลยครับ แถม บ่อยครั้งที่ท่อฝั่งขวาจะมีเสียงดัง "ปัง!!" เหมือนท่อระเบิดอ่ะครับ เสียงดังมากมาย จนคนข้างบ้านออกมาด่า ไม่กล้าสตาร์ทวอร์มเครื่องเลยครับ - -"

jp_c92's Avatar
    สถานที่
    ซ่อมตลอดทาง
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Escapers อ่านข้อความ
    เคยมีปัญหาน้ำมันเครื่องรั่วอ่ะครับ รั่วเยอะมาก เครื่องเยิ้มไปหมดเลยครับทั้งเสื้อสูบ อะไรต่อมิอะไร แต่พาไปทำใหม่แล้ว เปลี่ยนแกนราวลิ้นใหม่ เสื้อสูบใหม่ แหวนลูกสูบใหม่ คราวนี้เสื้อสูบฝั่งซ้ายแห้งสนิทแต่ฝั่งขวามีเยิ้มๆใ ห้เห็นบ้างนิดหน่อย แล้วก็สังเกตุเวลาสตาร์ทเครื่อง ตอนเกียร์ว่าง หรือ บีบครัช ฝั่งขวาจะมีอาการกระตุกให้เห็นบ่อยๆ คือเครื่องเดินไม่เรียบเลยครับ แถม บ่อยครั้งที่ท่อฝั่งขวาจะมีเสียงดัง "ปัง!!" เหมือนท่อระเบิดอ่ะครับ เสียงดังมากมาย จนคนข้างบ้านออกมาด่า ไม่กล้าสตาร์ทวอร์มเครื่องเลยครับ - -"
    อาการกระตุก แล้วเสียงดังปังๆๆ นั่นคือหัวเทียนบอดแล้วครับ จุดระเบิดไม่สม่ำเสมอครับ

ลองดูที่หัวเทียนครับ...

- ถ้าหัวเทียนเปียกเหมือนมีน้ำมันเครื่องจับที่หัวเทีย น แสดงว่าน้ำมันเครื่องขึ้นมาห้องเผาไหม้ได้ครับ อาจจะมาจากแหวนลูกสูบที่คว้านมาไม่ดี หรืออาจ

จะมาจากบูชวาล์วรั่ว ทำให้น้ำมันเครื่องลงมาจากฝาสูบครับ

- ถ้าหัวเทียนเป็นคราบเขม่าดำๆ แล้วเช็ดติดมือเป็นสีดำ แสดงว่าน้ำมันเบนซิลลงเยอะครับ ต้องเซ็ตคาร์บูใหม่ครับ ให้น้ำมันลงน้อยลง
    ระยะทางที่ผ่านไป ไม่สำคัญเท่ากาลเวลาที่ผ่านมา

ขอบคุณ
    0

โอว้ ว๊าว ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เยอะแยะมากมาย จะลองกลับไปดู ขอบคุณมากมายครับ

Bookmarks