ของถาม อยากทราบว่า ไฟหน้าแบบที่เปลื่ยน หลอดไม่ด้าย เวลาเสีย ต้องทิ้ง ทั้งโคม เลยหรอ

ชื่อกระทู้: ของถาม อยากทราบว่า ไฟหน้าแบบที่เปลื่ยน หลอดไม่ด้าย เวลาเสีย ต้องทิ้ง ทั้งโคม เลยหรอ

Senior Member zhenx1300's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

มาตรฐาน ของถาม อยากทราบว่า ไฟหน้าแบบที่เปลื่ยน หลอดไม่ด้าย เวลาเสีย ต้องทิ้ง ทั้งโคม เลยหรอ

Name:  3525_1~1.JPG
Views: 392
Size:  29.1 KB
    ของถาม อยากทราบว่า ไฟหน้าแบบที่เปลื่ยน หลอดไม่ด้าย เวลาเสีย ต้องทิ้ง ทั้งโคม เลยหรอ คร๊าบแล้วหลอดที่ ติดกับโคม จะใช้ด้ายนานมั๊ยคร๊าบ พอดีผมซื้อไฟหน้าแบบ เปลื่ยนหลอดด้ายมาใหม่ คนขายบอกว่าเปงของ มาสด้า1000 จิงหรอป่าวคร๊าบ สรุปว่าของแท้ ติดรถมาสด้า 1000 ต้องเป็นแบบไหนอย่าง
    [attach=config]2905339[/attacไร จะด้ายเก็บไว้เป็น ความรู้ รูปบนเปลื่ยนหลอดด้าย รูปล่างเปลื่ยนหลอดไม่ด้าย

รูป รูป  

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

แบบไส้ตายตัวเสียแล้วทิ้งอย่างเดียวครับ
    อายุหลอดหรอไม่รุ้ดิครับแต่บางคันขับมาเกือบยี่สิบปี ก็ยังไม่เสียนะ
    แบบเปลี่ยนหลอดได้ใส่มาสด้า1000ก็มีครับถ้าไม่เครียด ว่าต้องแท้ก้ใส่ได้ครับ..ผมก็ใส่อยุ่
    ถ้าแบบตรงรุ่นมันจะดวงไหญ่เต็มกระจังพอดีอ่ะครับ

ป.ล.จำเค้ามา+แอบดูรถคนอื่นเค้า รอผู้รู้มาแถลงไขอีกทีจร้า
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member zhenx1300's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    3

มาตรฐาน ขอบคุณ คร๊าบสำหรับความรู้ ดีๆ

Senior Member RD-VINAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    1

เค้าออกแบบมาแบบนั้น ก็ไม่น่าจะเสียง่าย...แถมแจ่มก็แบบใส่ใส้ได้แน่ๆ.... . ความคิดส่วนตัวนะครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

sealbeamไม่เสียง่ายๆครับส่วนมากจะทำมาอย่างดีเป็นเท คโนโลยีของอเมริกาที่ใช้แพร่หลายมาตั้งแต่รถยุค40'sค รับ ซึ่งก็เป็นที่ยอมรับว่ามาสด้ามองการไกลที่เอาเทคโนโล ยีนี้มาใช้ในรถของตัวเองด้วย ด้วยการเลือกใช้ของKoitoมาติดตั้งให้กับรถของตัวเองแ ละในขณะเดัยวกันก็มีของStanleyที่มาสด้าเลือกใช้มาติ ดตั้งด้วยเช่นกัน ของอีพรหล้าหาของKoitoไม่เจอเลยเลือกใช้ของStanleyแท นครับ ก็ภูมิใจมากๆครับ 555

ไฟsealbeamจะทำมาจากแก้วกระจกครับ แสงสว่างที่ได้จะสว่างไสวและแสงนวลตามากแต่ถ้าเสียก็ ต้องเปลี่ยนทั้งโคมดังนั้นจึงมีผู้ผลิตทำแต่โคมแบบเป ลี่ยนหลอดไฟมาจำหน่ายในยุคหลังๆเพราะว่าได้ประหยัดแล ะสะดวกกว่าเยอะ จึงเป็นทางเลือกให้ผู้ใช้รถที่เน้นสะดวกสบายมากกว่าใ ช้ของเดิมเสียมากกว่าครับ

ดังนั้นผมจึงคิดว่ารถดั้งเดิมไม่ได้ใช้โคมไฟแบบถอดเป ลี่ยนหลอดครับ ถ้าอ้างอิงจากความดั้งเดิมต้องเป็นแบบsealbeamเท่านั ้นครับ ถูกผิดประการใดเป็นความเห็นส่วนตัวครับ ยินดีแก้ไขครับ

Senior Member RD-VINAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    sealbeamไม่เสียง่ายๆครับส่วนมากจะทำมาอย่างดีเป็นเท คโนโลยีของอเมริกาที่ใช้แพร่หลายมาตั้งแต่รถยุค40'sค รับ ซึ่งก็เป็นที่ยอมรับว่ามาสด้ามองการไกลที่เอาเทคโนโล ยีนี้มาใช้ในรถของตัวเองด้วย ด้วยการเลือกใช้ของKoitoมาติดตั้งให้กับรถของตัวเองแ ละในขณะเดัยวกันก็มีของStanleyที่มาสด้าเลือกใช้มาติ ดตั้งด้วยเช่นกัน ของอีพรหล้าหาของKoitoไม่เจอเลยเลือกใช้ของStanleyแท นครับ ก็ภูมิใจมากๆครับ 555

ไฟsealbeamจะทำมาจากแก้วกระจกครับ แสงสว่างที่ได้จะสว่างไสวและแสงนวลตามากแต่ถ้าเสียก็ ต้องเปลี่ยนทั้งโคมดังนั้นจึงมีผู้ผลิตทำแต่โคมแบบเป ลี่ยนหลอดไฟมาจำหน่ายในยุคหลังๆเพราะว่าได้ประหยัดแล ะสะดวกกว่าเยอะ จึงเป็นทางเลือกให้ผู้ใช้รถที่เน้นสะดวกสบายมากกว่าใ ช้ของเดิมเสียมากกว่าครับ

ดังนั้นผมจึงคิดว่ารถดั้งเดิมไม่ได้ใช้โคมไฟแบบถอดเป ลี่ยนหลอดครับ ถ้าอ้างอิงจากความดั้งเดิมต้องเป็นแบบsealbeamเท่านั ้นครับ ถูกผิดประการใดเป็นความเห็นส่วนตัวครับ ยินดีแก้ไขครับ
    ลึกจริงๆ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RD-VINAI อ่านข้อความ
    ลึกจริงๆ
    คนปีลึกก็ลึกแบบนี้และครับพี่วินัย 555555555555

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ zhenx1300 อ่านข้อความ
    Name:  3525_1~1.JPG
Views: 392
Size:  29.1 KB
    ของถาม อยากทราบว่า ไฟหน้าแบบที่เปลื่ยน หลอดไม่ด้าย เวลาเสีย ต้องทิ้ง ทั้งโคม เลยหรอ คร๊าบแล้วหลอดที่ ติดกับโคม จะใช้ด้ายนานมั๊ยคร๊าบ พอดีผมซื้อไฟหน้าแบบ เปลื่ยนหลอดด้ายมาใหม่ คนขายบอกว่าเปงของ มาสด้า1000 จิงหรอป่าวคร๊าบ สรุปว่าของแท้ ติดรถมาสด้า 1000 ต้องเป็นแบบไหนอย่าง
    [attach=config]2905339[/attacไร จะด้ายเก็บไว้เป็น ความรู้ รูปบนเปลื่ยนหลอดด้าย รูปล่างเปลื่ยนหลอดไม่ด้าย
    ........หลอดไฟแบบซีลบีมไม่มีหมองครับมีแต่ขาดอย่างเ ดียว...เพราะอากศเข้าไม่ได้ครับ....ส่วนโคมแบบที่เปล ี่ยนหลอดได้จะหมองครับเพราะอากาศเข้าได้....คือข้อแต กต่างครับ...

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ........หลอดไฟแบบซีลบีมไม่มีหมองครับมีแต่ขาดอย่างเ ดียว...เพราะอากศเข้าไม่ได้ครับ....ส่วนโคมแบบที่เปล ี่ยนหลอดได้จะหมองครับเพราะอากาศเข้าได้....คือข้อแต กต่างครับ...
    วิธีทำความสะอาดเวลาที่หลอดเปลี่ยนใส้หมอง ก็คือ นำผ้าขนหนูชุบน้ำไม่ต้องบิดค่อย ๆ สอดเข้าไปในรูใส่หลอดไฟครับ จากนั้นใช้ไม้เล็ก ๆ แยงเข้าไปแล้วถูหน้าโคมภายในให้ทั่ว หรือจะบิดผ้าให้มันหมุนอยูภายในก็ได้ครับ จากนั้นก็นำโคมไปตากแดดโดยให้ด้านที่เป็นรูใส่ใส้หลอ ดนั้นหงายขึ้น เพื่อให้ไอน้ำระเหยออกครับ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    วิธีทำความสะอาดเวลาที่หลอดเปลี่ยนใส้หมอง ก็คือ นำผ้าขนหนูชุบน้ำไม่ต้องบิดค่อย ๆ สอดเข้าไปในรูใส่หลอดไฟครับ จากนั้นใช้ไม้เล็ก ๆ แยงเข้าไปแล้วถูหน้าโคมภายในให้ทั่ว หรือจะบิดผ้าให้มันหมุนอยูภายในก็ได้ครับ จากนั้นก็นำโคมไปตากแดดโดยให้ด้านที่เป็นรูใส่ใส้หลอ ดนั้นหงายขึ้น เพื่อให้ไอน้ำระเหยออกครับ
    ...........อ๋อแสดงว่าหลอดไฟมันคันหูใช่ไหมครับพี่เจ ี๊ยบ...5555

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RD-VINAI อ่านข้อความ
    ลึกจริงๆ
    นั่งมองทุกวันครับพี่วินัย เลยไปขอความรู้จากปรมาจารย์ที่เวิ้งครับ ก็จำได้คร่าวๆประมาณนี้ครับ

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    นั่งมองทุกวันครับพี่วินัย เลยไปขอความรู้จากปรมาจารย์ที่เวิ้งครับ ก็จำได้คร่าวๆประมาณนี้ครับ

http://farm3.static.flickr.com/2787/...53e_z.jpg?zz=1
    แว๊กกกกกกกกกกก!!.............ขุมทรัพย์อีพรหล้า c23

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespeno90 อ่านข้อความ
    แว๊กกกกกกกกกกก!!.............ขุมทรัพย์อีพรหล้า c23
    คาดว่าลอยกระทงปีนี้ท่านกํานันจะเอาไปลอยแทนกะทงครับ ลุงปู่!คิคิ..

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    คาดว่าลอยกระทงปีนี้ท่านกํานันจะเอาไปลอยแทนกะทงครับ ลุงปู่!คิคิ..
    พี่กำนันไปลอยที่ด่านช้างป่ะครับปลัดพี่โอ..เดี๋ยวผม จะไปเป็นเด็กเก็บเหรียญ 55++

ขอบคุณ
    0
    1

http://farm3.static.flickr.com/2787/...53e_z.jpg?zz=1
    จ๊าก.กกกกกกกกกกกก...พิมพ์ไม่ถูกเลย...ของแท้อย่างมา ก....
    วันก่อนได้อะใหล่มาจากท่านพี่วี 2 อย่าง...เมื่อคืนลองหาราคาดู จา๊กอีก...2อย่างราคาประมาณ 1พันบาท..ให้กันหน้าตาเฉย..ไม่ถามซักคำว่าเอาหรือเปล ่า

ไอ้เราก็เคยตัว หยิบกลับมาเฉยๆเลย....

อาทิตย์ก่อนนู้น..ท่านพี่โอก็ได้ส่งอุปกรณ์ไปท้ายไฟห รี่ มาสด้า โปรซีด มาให้......
    อาทิตย์ที่แล้วก็ท่านพี่ติ่งก็ได้ให้ฝาครอบไฟทั้งคัน มาสด้า 1000

ไม่รู้จะพูดยังไงกับบุคคลกลุ่มนี้....เดี๋ยวต้องหาวิ ธีเอาคืนครับ....ฝากใว้ก่อนเถอะ...ตั้งตัวได้จะเอาคื นบ้าง

ขอบพระคุณในน้ำใจอย่างสูงที่สุดครับ

Bookmarks