ขอคำแนะนำเรื่องมอเตอร์ไซค์เก่า ไม่มีเล่ม อายุประมาณ 10 ปีขึ้น

ชื่อกระทู้: ขอคำแนะนำเรื่องมอเตอร์ไซค์เก่า ไม่มีเล่ม อายุประมาณ 10 ปีขึ้น

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอคำแนะนำเรื่องมอเตอร์ไซค์เก่า ไม่มีเล่ม อายุประมาณ 10 ปีขึ้น

ผมมีมอเตอร์ไซค์เก่าอยู่คัน จะปั้นมันขึ้นมาใหม่ เป็นรถที่มีเลข ทั้งตัวถังและเครื่องถูกต้อง ป้ายทะเบียนยังอยู่ เป็นของน้องสาวขณะนี้ไม่อยู่เมืองไทยแล้วมีครอบครัวอ ยู่ต่างประเทศ ทิ้งซากไว้ จึงจะเอามาทำไว้ใช้ ไม่รู้ต้องทำอย่างไร จะเริ่มอย่างไร รบกวนให้การชี้แนะด้วยครับ เล่มก็ไม่มี เจ้าของก็ไม่มาแล้ว เสียดายรถครับ ต้องการทำให้ถูกต้องโดยทำให้ถูกกฏหมายโดยเราเป็นเจ้า ของในเล่มครับ

Senior Member sumitr's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คงต้องขับแบบภาษีขาดไปก่อน ไปจ้างเขาัคัดสำเนาเล่มไว้ติดตัว เวลาเจอด่านตรวจ เขาขอดูแน่นอน ถ้าไม่มีคุยอยาก แล้าก็ทำ พรบ.ไว้ให้เรียบร้อย ก็ใช้ได้แล้วครับ ภาษีต่อไ่ม่ได้แน่ ขับไปก่อน พอคุยกันได้ไ่ม่ใช่เรีื่องใหญ่ ขอให้มี พรบ. (เพราะปรับแพงคุยอยาก) แล้วพอน้องสาวกับ มาเที่ยวเมืองไทย ค่อยไปทำให้เรียบร้อย ไม่รู้ยังมีบัตรประฃาชนไทยอยู่หรือเปล่า เพราะรถไม่มีเล่ม ต้องทำพร้อมกันทั้งหมด จ่ายย้อนหลัง พร้อมจดใหม่ มอบอำนาจให้เราไปทำได้ แต่ต้องเอาบัตรตัวจริงไปด้วย ถ้าไม่มีบัตรตัวจริงไม่ต้องไปนะ เสียเวลาเปล่า ขนส่งไม่ทำให้เด็ดขาด แต่ถ้ายังไม่กลับมาก็ขับไปเรื่อย ๆ ยังไงอย่าลืมทำ พรบ.นะ เรื่องใหญ่กว่ารถทะเบียนขาดแยะครับ รองโทรไปขอบัตรตัวจริงให้ส่งมาให้สิครับ ทำได้แน่นอนตัวไม่ต้องมา
    รับตามชุดโอน จากเจ้าของรถที่ชื่อตรงกับเล่มโดยตรง (เท่านั้น) ในกรณีที่รถซื้อมาแล้วเอกสารไ่ม่ครบ ตามก่อนจ่ายทีหลัง ไม่สำเร็จไม่ต้องจ่าย เอกสารต่างๆ ต้องเป็นไปตามที่กำหนด จีงรับตามครับ รับรองได้เอกสารจากมือเจ้าของโดยตรงแน่นอนครับ
    [CENTER][CENTER]089-9801530

Bookmarks