สวัสดีครับผม น้องใหม่ Mazda supercab มารายงานตัวครับ - หน้า 6

ชื่อกระทู้: สวัสดีครับผม น้องใหม่ Mazda supercab มารายงานตัวครับ

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ไกล้เสร็จแล้วสินะพี่ฟี่....
    สู้ๆครับ ผมเคยไปอยู่ชุมพรพักนึงที่อ.หลังสวน
    สมัยเรียนไม่จบ(หนีปัญหาที่นี่ไป)
    พี่เจ๋งดีครับ..ทำรถเอง
    คือชอบสไตร์พี่น่ะ...เป็นตัวของตัวเองดี
    แถวๆพิดโลกเค้าเรียกอินดี้ครับ
    อีกไม่นานก็ได้ขับแล้ว....
    สวัสดีครับพี่

ผมเองอยู่ สวี ครับ อยู่ก่อนหลังสวนมาหน่อยนึง ส่วนตัวผมเอง ส่วนมากชอบทำอะไรตามใจ

โปรเจ็คปลูกผักไร้ดิน ก็ล้มเหลวไปทีนึงแล้ว มอไซผม ตอนนี้ก็พังไปแล้ว ไม่มีตังซ่อม ก็เลยมาทำรถเล่น ถ้าคันนี้เสร็จก็มีอีกคันรออยู่

แต่จะทำแบบหุ้มเคฟล่าทั้งคัน เพราะดูแล้วน่าจะง่ายกว่า เคฟล่าก็สั่งซื้อแล้ว รอปลายเดือนของมาถึง

ส่วนเรื่องอินดี้รึป่าวผมไม่รู้ แต่เพื่อนเรียกผมว่า อินเดีย เพราะมันบอกว่าหน้าตาผมเหมือนแขก 555+

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    รอชมครับพี่ฟี่ คนไม่รู้ยังอยากรู้มีอีกเยอะ 5555+++

อย่างผมพึ่งค้นพบว่านางฟ้าชอบอยู่ตามโรงพยาบาลสัตว์ -"-
    สวัสดีครับพี่วี

พวกล้างสนิมนี่ เหมือนเคยเห็นพี่วี ใช้ เป็ด ใช่มั้ยครับ พอดีผมอยากรู้่ ว่าอย่างไหนดีและประหยัดกว่ากัน

เพราะผมเองก็เพิ่งรู้ ซึ่งความจริงมีวิธีกำจัดสนิมอีกอย่างนึงคือ ใช้กระแสไฟฟ้า แต่มันค่อนข้างยุ่งยาก

โดยต้องมีที่ชาร์ตแบต 12v ซึ่ง เอาเหล็กที่เป็นสนิม ผูกไว้ที่ขั้วลบ และ หาเหล็กอะไรก็ได้มาไว้ที่ขั้วบวก

แล้วเอาใส่ถังน้ำพลาสติก อย่าให้เหล็กทั้งสองชนกัน มันก็จะทำปฏิกิริยากันเอง แต่ระหว่างนั้น

มันจะเกิดก๊าซไฮโดรเจน ( เหมือนที่เค้าหลอกขายไฮโดรเจนประหยัดน้ำมันนั่นแหละ ) ซึ่งถ้าที่มันอับอาจจะเกิดการสะสม

และทำให้เกิดระเบิดได้ แต่มันก็น่าสนใจดี ว่าจะลองเอา UPS มาทำดู เพราะมันสามารถชาร์ตไฟได้เหมือนกัน

แต่ปัญหาคือ ถ้าเกิด UPS ผมเจ๊ง ผมก็จะเล่นคอมไม่ได้เพราะว่า แถวบ้านไฟตกบ่อย เนื่องจากอยู่ใกล้โรงเหล็ก

ผมก็เลยไม่กล้าทำ 555+

สรุปไม่มีใครเดาเลยหรือนี่ว่าผมใช้อะไรในการกำจัดสนิ ม แต่เดี๋ยวผมต้องออกไปดูก่อน เพราะผมเองก็เพิ่งตื่น เลยยังไม่ได้ออกไปดู

เดี๋ยวยังไงคืนนี้ผมก็มาบอกแน่ๆครับ

ขอบคุณครับ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongraffy อ่านข้อความ
    สวัสดีครับพี่

ผมเองอยู่ สวี ครับ อยู่ก่อนหลังสวนมาหน่อยนึง ส่วนตัวผมเอง ส่วนมากชอบทำอะไรตามใจ

โปรเจ็คปลูกผักไร้ดิน ก็ล้มเหลวไปทีนึงแล้ว มอไซผม ตอนนี้ก็พังไปแล้ว ไม่มีตังซ่อม ก็เลยมาทำรถเล่น ถ้าคันนี้เสร็จก็มีอีกคันรออยู่

แต่จะทำแบบหุ้มเคฟล่าทั้งคัน เพราะดูแล้วน่าจะง่ายกว่า เคฟล่าก็สั่งซื้อแล้ว รอปลายเดือนของมาถึง

ส่วนเรื่องอินดี้รึป่าวผมไม่รู้ แต่เพื่อนเรียกผมว่า อินเดีย เพราะมันบอกว่าหน้าตาผมเหมือนแขก 555+

สวัสดีครับพี่วี

พวกล้างสนิมนี่ เหมือนเคยเห็นพี่วี ใช้ เป็ด ใช่มั้ยครับ พอดีผมอยากรู้่ ว่าอย่างไหนดีและประหยัดกว่ากัน

เพราะผมเองก็เพิ่งรู้ ซึ่งความจริงมีวิธีกำจัดสนิมอีกอย่างนึงคือ ใช้กระแสไฟฟ้า แต่มันค่อนข้างยุ่งยาก

โดยต้องมีที่ชาร์ตแบต 12v ซึ่ง เอาเหล็กที่เป็นสนิม ผูกไว้ที่ขั้วลบ และ หาเหล็กอะไรก็ได้มาไว้ที่ขั้วบวก

แล้วเอาใส่ถังน้ำพลาสติก อย่าให้เหล็กทั้งสองชนกัน มันก็จะทำปฏิกิริยากันเอง แต่ระหว่างนั้น

มันจะเกิดก๊าซไฮโดรเจน ( เหมือนที่เค้าหลอกขายไฮโดรเจนประหยัดน้ำมันนั่นแหละ ) ซึ่งถ้าที่มันอับอาจจะเกิดการสะสม

และทำให้เกิดระเบิดได้ แต่มันก็น่าสนใจดี ว่าจะลองเอา UPS มาทำดู เพราะมันสามารถชาร์ตไฟได้เหมือนกัน

แต่ปัญหาคือ ถ้าเกิด UPS ผมเจ๊ง ผมก็จะเล่นคอมไม่ได้เพราะว่า แถวบ้านไฟตกบ่อย เนื่องจากอยู่ใกล้โรงเหล็ก

ผมก็เลยไม่กล้าทำ 555+

สรุปไม่มีใครเดาเลยหรือนี่ว่าผมใช้อะไรในการกำจัดสนิ ม แต่เดี๋ยวผมต้องออกไปดูก่อน เพราะผมเองก็เพิ่งตื่น เลยยังไม่ได้ออกไปดู

เดี๋ยวยังไงคืนนี้ผมก็มาบอกแน่ๆครับ

ขอบคุณครับ
    เป็ดจะไช้ได้ดีในกรณีล้างพวกคราบฝันแน่นน่ะพี่พวกเคร ื่องยนต์+ล้อแมค
    คราบดินไรเงี๊ยะ..ส่วนสนิมฝังลึกๆๆๆๆไม่น่าจะหลุดหมด นะครับ
    เด๊วว่างๆไปถามโรงชุบไห้นะครับเค้าไช้อะไรกัดสนิมเหล ็ก
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    เป็ดจะไช้ได้ดีในกรณีล้างพวกคราบฝันแน่นน่ะพี่พวกเคร ื่องยนต์+ล้อแมค
    คราบดินไรเงี๊ยะ..ส่วนสนิมฝังลึกๆๆๆๆไม่น่าจะหลุดหมด นะครับ
    เด๊วว่างๆไปถามโรงชุบไห้นะครับเค้าไช้อะไรกัดสนิมเหล ็ก
    ขอบคุณครับพี่ที่ช่วยตอบ มาถึงตอนนี้ก็ได้เวลาเฉลยแล้วละ

ดูความแตกต่างระหว่างฝั่งที่โดนน้ำยากับที่ไม่โดน

เหล็กแท่งสีเหลี่ยมคือใช้ ... ผสม 1 ต่อ 4

ส่วนเหล็กอันกลมคือ 100 เปอร์เซ็น

ส่วนใอ้ที่เอาไว้กำจัดสนิมไม่มีอะไรมากหรอกครับ แค่ของใช้ในครัวเรือน คือ น้ำส้มสายชู

เนื่องจาก บลาๆๆๆๆ ผมเมาแล้ว และหลายๆท่านคงรู้ ก็คงบอกแค่นี้ละครับ

ขอบคุณครับ

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

ตอนแรกว่าจะนอนเพราะค่อนข้างเมา เพราะพอดีผมไปเยี่ยมคนรู้จักที่เค้ารถชน ( ไปเยี่ยมที่บ้าน ) ก็เลยเอาเบียร์ไปนั่งกินนิดหน่อย

กินไปกินมาผมเมา กลับบ้านไม่ไหว เค้าก็เลยให้น้องเค้า เอามอไซผม ขึ้นรถกระบะ แล้วมาส่งที่บ้าน 5555+ อายชิบเป๋ง

ตอนนี้ก็เริ่มสร่าง ส่วนเรื่องกัดสนิมเหล็กนี่ ก็ไม่ต้องคิดมากเลย น้ำส้มสายชู มีฤทธิ์เป็นกรด ซึ่งกรด มันก็กัดทุกอย่างที่มันกัดไ้ด้อยู่แล้ว

ซึ่งที่ผมรู้เรื่องนี้ก็เพราะ พอดี ผมหาข้อมูลเรื่องการกำจัดสนิม ก็เจอน้ำยาโน่น น้ำยานี่ จนคิดที่ว่า จะนำเข้าน้ำยากัดสนิม 55+

แต่ไปๆมาๆ ผมเลยหาใน youtube ซึ่งเค้าบอกว่า ใช้กรดซิตริกกัดสนิมได้ ผมก็คิดในใจ เอ.... กรดนี้มีอยู่ในไหนบ้างน่ะ

เพราะที่เค้าบอกมา เค้าบอกว่ากรดนี้ถ้าซื้อมันจะแพง ผมก็นั่งคิดในใจ มีไรมั่งว๊าาา คิดไปคิดมา เฮ้ยเคยเห็นมีในน้ำส้มนี่หว่า

แล้วก็คิดอีกที น้ำส้มสายชู ก็น่าจะมีแฮะ ไปๆมาๆ เห็น วีดีโอใน youtube มันบอกว่า กำจัดสนิมโดยน้ำส้มสายชู

ผมคิดในใจ เฮ้ย กูมาถูกทางแล้ว พอเห็นในวีดีโอเค้าทำ ผมก็เลยลองทำบ้าง อิอิ ปรากฏว่า เวิร์ค... อย่างที่เห็น

ซึ่งในที่นี้ บางคนอาจจะเคยเรียน กพอ ที่บอกว่า เอาน้ำส้มสายชู ล้างเสื้อที่โดนสนิม แต่จริงๆแล้ว ผมไม่ได้คิดเลยว่า มันจะใช้กัดสนิมได้

ทั้งๆที่มันเป็น กรด ( โง่จริงๆเรา ) กรดทุกอย่างมันมีฤทธิ์ในการกัดกร่อนอยู่แล้ว แต่เรานัก DIY จะใช้อะไร เพื่อประสิทธิภาพที่ดีที่สุด

หาง่ายที่สุด ราคาถูกที่สุด นั่นแหละคือปัญหา แต่ตอนนี้เราข้ามผ่านมาแล้ว...

แต่ว่า พอใช้น้ำส้มสายชูกัดสนิมแล้ว สิ่งที่ผมแนะนำคือ ล้างน้ำเปล่า รอบนึง แล้ว เอาล้างน้ำแฟ๊บ เพราะว่า น้ำส้มสายชู มีฤทธิ์เป็นกรด

แฟ๊บมีฤทธิ์เป็นด่าง ดังนั้น เมื่อสองอย่างนี้เจอกัน จึงหยุดการกัดกร่อนของกรด แล้วก็ล้างน้ำเปล่าอีกที รอแห้งแล้วพ่นกันสนิม

ซึ่งมันก็แค่นั้นแหละ ไม่มีอะไรมาก ถ้าใครอยากจุ่มทั้งคันก็ไม่มีัปัญหา แต่ปัญหาอย่างนึงคือ ต้องพ่นสีกันสนิมให้หมดทุกส่วนที่จุ่ม

เพราะสีที่ทาก็อาจจะลอกออกได้เนื่องจากโดนกรดกัดเอา จนลอกได้ ถ้าเหล็กชิ้นใหญ่ ก็ทำถังใหญ่ๆเพื่อเอาไว้จุ่ม โดยใช้สัดส่วน น้ำส้มสายชู 1 น้ำ 4

ก็ได้ แต่แช่ให้นานหน่อย และอีกอย่าง ราคาถูกมาก ยิ่งน้ำส้มสายชูปลอม ซื้อไปเถอะไม่ผิดหวัง ไม่ต้องซื้อน้ำส้มสายชูดีๆ

ซึ่งน้ำส้มสายชูปลอม(เทียม) หรือยี่ห้อห่วยๆ ขวดนึงไม่กี่บาท ลังนึงไม่น่าถึง 300 ถ้าอยากเร็วๆก็ใช้ เพียวๆเลยไม่มีใครว่า

สุดท้าย ผมก็กำลังรวบรวม การทำสีรถแบบ DIY แต่รวบรวมในสมองน่ะ 555+ ว่าต้องอะไรยังไง ซึ่งผมคิดว่า

น่าจะครอบคลุม ( เกือบ ) ทุกอย่างที่ต้องทำ แต่ถ้ามีใครมาเสริมก็จะดียิ่งนัก เพราะผมเองก็เพิ่งทำครั้งแรก เพราะ เพิ่งมีรถคันแรก 5555+

แต่พอดี ไม่มีใครมาร่วมแชร์ไอเดียร์ ผมก็เลยต้องทำ ตามมีตามเกิด แต่ยังไงซะ ผมคิดว่าถ้าผมเสร็จ คงไม่มีเนื้อหาใดใน internet

ที่จะครอบคลุมได้เท่าที่ผมจะบอก เพราะผมลองผิดมาก็เยอะ แต่ผมคิดว่า ทุกคนสามารถทำได้ และ สามารถ ภูมิใจในรถที่ตัวเองทำ

เผลอๆดีกว่าช่างบางร้านซะอีก ซึ่งอันนี้ผมพูดจริง เอาไว้ค่อยบอกแล้วกัน เพราะว่า ผมจะร่ำลาแล้ว เล่าไปจะต่อความยาว สาวความยืด

จนไม่สามารถจบการสนธนานี้ได้อีก ซึ่งตอนนี้ก็ตี 2 แล้ว ผมคงต้องไปนอนเพื่อพรุ่งนี้จะได้มีแรงทำรถ

หวังว่าคราวหน้าพี่ๆจะมาฟัง ผมบ่นใหม่อีกน่ะครับ

ขอบคุณครับ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

ไปถามโรงชุบมาแล้วครับ..เค้าบอกว่าไช้ไฟฟ้าครับ..หรื อถ้าเอาแบบง่ายๆเค้าไห้เราไปซื้อ..กรดเกลือ..ที่ไช้ใ นงานก่อสร้างเวลาทำ..ทรายล้างน่ะครับ..ที่ไช้ล้างทรา ยเวลางานเสร็จ
    ผมไม่รุ้ว่าพี่จินตนาการตามผมออกหรือป่าว...น่าลองดู เนาะเค้าว่าปูนยังล้างซะเลี่ยมๆ สนิมน่าจะหลุดนะครับ
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

โอ้ว ขอบคุณมากครับพี่บอยสำหรับความรู้เพิ่มเติม แต่ผมต้องขอโทษทีที่ตอบช้า

พอดีผมไป มาเลเซียมา เลย ไม่ได้เข้ามาตอบ เพิ่งกลับมาถึงเช้ามืดวันที่ 15

วันนี้พอดีลุงปลุกผมตั้งแต่เที่ยง ตั้งแต่กลับมาผมยังไม่ได้หลับเลย แอบหลับหน้าคอมได้นิดนึง

พอลุงปลุกลุงก็ดันชวนผมขับรถเล่น ก็เลยไปบ้ายญาติที่ เค้าก็คุยโน่นคุยนี่

เค้าก็บอกว่า ลูกเค้าน่ะ ขับรถทีเดียว เครื่องดับ ขับไม่ได้ ตั้งแต่นั้นมาไม่ขับรถอีกเลย

ใอ้ผมก็ไม่สนใจอะไรมากนัก เพราะผมไม่รุ้จักลูกเค้าซักเท่าไร

ซักพัก ลุงผมบอกว่า ไปดูรถสิ อาจจะชอบก็ได้

ผมเข้าไปดูโรงจอดรถเค้า โอ้วแม่จ้าวววววววววววว

DATSUN รุ่นอะไรว่ะเนี่ย ผมคิดในใจ เพราะผมรู้จักแค่ ช้างเหยียบ 5555+ ( ไม่รุ้ว่ามันรูปร่างไงด้วย )

ก็เลยไปถ่ายข้างหน้าหน่อย

แล้วก็ถ่ายด้านข้าง ดัสสัน 1500

ตบท้ายด้วยการถ่้ายด้านใน รูปอาจไม่ชัด แต่ผมบอกตามตรงว่า เนี๊ยบมากกกกก

ขนาดในกระบะท้าย ยังไม่ผุ ดันลืมถ่ายรูปไว้อีก คิดดูเอาละกันครับ สุดยอดจริงๆคันนี้ ยอมรับเลย มีคนขอซื้อเค้า สี่หมื่นกว่าบาท

แต่เค้าไม่ขาย ผมว่าถ้ามาสด้าผมเสร็จเมื่อไร ผมจะขับไปขอซื้อ ( ผ่อน 555+ ) เพราะเจ้าของเป็นแฟนญาติผม

ผมคิดว่าถ้าผมขับมาสด้าหรือรถเก่าๆไปขอซื้อ และบวกกับที่ว่าเป็นญาติกัน น่าจะได้ราคาไม่แพง

เนื่องจากผมสามารถโม้ได้อีกว่า รถมาสด้าผมทำสีเองอะไรเองหมด คนที่เค้ารักรถจริงๆเค้าอาจจะใจอ่อน ( มั๊ง )

ซึ่งรถคันนี้เครื่องก็ยังติดดี แต่ถ้าร้อนมากก็จะดับ ( ลูกเค้าเลยไม่เอา ) ซึ่งตรงนี้คงไม่ใช่ปัญหาอะไรมากซ่อมไม่เท่าไร

ตัวถังส่วนกระบะ แทบจะไม่มีรอยบุ๋มเลย ผมเคาะดูแล้วไม่มีโป้ว แต่ตรงแก้ม ด้านนึงน่าจะโป้วทั้งหมดเคาะแล้วไม่มีเสียงเหล็ก

แต่อีกด้านยังไม่ได้เช็ค รถคันนี้ ทำสีมาครั้งนึง ไม่ใช่สีโรงงาน เลยมีสีปูดบ้างอะไรบ้าง เพราะเมียเจ้าของ ( ญาติผม ฝ่ายไหนก็ไม่รู้ )

เค้าบอกว่า แต่ก่อนช่างไม่ได้ทำในอู่ ทำตากแดดตากฝน ประมาณนี้

โอ้ยยยย พรุ่งนี้บอกพ่อดีกว่า เผื่อเค้าจะล็อบบี้อะไรได้บ้าง ซึ่งที่จริงรถที่ผมอยากได้มี มาสด้า 800 โปรซี๊ด และ ดัสสัน

ส่วนใอ้ที่ผมมีอยู่ผมไม่ได้กะเอาเลย แต่มันได้มาแล้วก็ต้องทำให้มันดีที่สุด หรือไม่ก็เรียกว่า รถ บรมครู เพราะเป็นครูคันแรก

ที่ทำให้ผมได้รู้จักการทำสีรถแบบจริงๆจังๆ ยังไง ผมก็คงไม่ทิ้งแน่นอน ( โปรซี๊ด เพื่อนพ่อผมมี แต่ผุุไปหน่อย อยากได้เหมือนกัน 555+ )

สุดท้่าย ผมเห็นซากรถ ก่อนไปถึงด่าน สะเดา จังหวัดสงขลา น่าจะเป็น ดัสสัน อะไรไม่รู้ ไฟกลม คันเล็กๆ คล้ายๆมาสด้า 800

เลยโรงงาน บริสโตนที่ปากทางเข้าเป็นสวนยางไปหน่อยนึงอยู่ฝั่งเด ียวกัน ( ขาไปสะเดา ) เห็นจอดหน้าอู่ พอดีผมนั่งรถตู้เช่า ก็เลยไม่สามารถลงไปถ่ายรูปได้

แต่น่าจะประมาณนี้แหละมั๊ง ผมเห็นแค่แว๊บเดียว ถูกผิดอย่าว่ากันเน้ออออ

เผื่อใครอยากได้ซากรถแบบนี้ ลองไปดูครับ ( ผมเห็นคันเดียวน่ะ ขับรถผ่าน )

วันนี้ผมมาพล่ามแค่นี้ก่อนละกัน พรุ่งนี้ถ้ามีแรงจะได้ขัดสีโป้วต่อ คิดแล้วท้อ 5555+

สวัสดีครับ

Senior Member huahin-13's Avatar
    ขอบคุณ
    7

320 คันนี้แห้งๆ สวยมากครับพี่
    อย่าขับรถเร็วเกิน เดี๋ยวอะไหล่หลุด ต้องจอดเก็บ ............

ขายอะไหล่มาสด้า m1000 เหลือใช้ ตามlink นี้่ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.Ubvc2dio_Us
    สนใจ โทร... 088-941-9624 / 096-426-1425
    Line id : huahin-66
    โอนเงิน ธ.กรุงไทย สาขาหัวหินมาร์เกตวิลเลจ เลขที่ 489-0-07882-7
    ชื่อบัญชี นายสนิทพันธ์ พิพิธธนาบรรพ์ บัญชีนี้บัญชีเดียว เท่านั้นครับ
    เช็คพัสดุได้ที่นี่ http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx

Senior Member mazdamahajamreon's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่ครับพอมีแบบคร่าวๆไหมครับ ขอ copy เลยละกัน แบบว่าสวยมากกกกกกกกกกกกกกงานเนี้ยบครับ ใช้ไม้อะไรครับเนี่ย โดนแดดโดนฝนนี่ชิวๆ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Senior Member mazdamahajamreon's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่ครับพอมีแบบคร่าวๆไหมครับ ขอ copy เลยละกัน แบบว่าสวยมากกกกกกกกกกกกกกงานเนี้ยบครับ ใช้ไม้อะไรครับเนี่ย โดนแดดโดนฝนนี่ชิวๆ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Member kulasang's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รอติดตามชมรถพี่ฟี่ครับ สู้ๆ

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mazdamahajamreon อ่านข้อความ
    แนวทางการทำนั้น ที่ผมทำ ผมให้ช่างดูรูป แล้วเค้าก็วัดขนาดของกระบะแล้วทำครับ ต้องบอกเค้าด้วยน่ะครับว่าเอาแบบเป๊ะๆเลยเหรือตามควา มถนัดช่าง

ส่วนไม้ที่ใช้ทำนั้นผมใช้ไม้ กระถินณรงค์ ครับเพราะช่างกับลุงของผมเห็นพ้องต้องกันว่า ไม่ยืดและไม่หด ส่วนเรื่องทนฝนทนแดดนั้น อยู่ที่การเคลือบไม้ครับ

ไม้บ้างชนิด พอโดนน้ำแล้วมันจะบวม บางชนิดโดนแดดแล้วมันจะหด ซึ่งตรงนี้อาจจะทำให้พื้นไม้เสียรูปและยังอาจทำให้กร ะบะรถเราเสียรูปได้อีกด้วย

พื้นไม้นี่ ผมก๊อปปี้มาจากรถคันนึงที่พี่ๆในบอร์ดเอามาโพส ซึ่งของออริจินอลเค้าจะทำเป็นไม้แผ่นเดียว

แต่ผมลองทำเป็นไม้แผ่นเดียวดูแล้ว มันเอาเข้าในกระบะรถไม่ได้ ทำยังไงก็ไม่ได้ แต่เท่าที่สังเกตุในรูปจากรถ ออริจินอล

เหมือนจะมีพื้นที่เหลืออยู่ ระหว่างพื้นไม้กับตัวกระบะ อาจจะเป็นในส่วนนี้ที่ทำให้เอาพื้้นไม้ทั้งแผ่นเข้าไ ปได้

ส่วนสนนราคาค่าทำทั้งหมด ที่ผมทำคือ ค่าไม้ 3000 ( ไม้เหลือ ) ค่าช่าง 4000 เพราะทำ 10 วัน วันละ 400 บาท

ถ้าให้ช่างตามโรงไม้ใหญ่ๆน่าจะเสร็จเร็วกว่านี้ เพราะของผมช่างทำแค่คนเดียว

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kulasang อ่านข้อความ
    รอติดตามชมรถพี่ฟี่ครับ สู้ๆ
    ขอบคุณที่ติดตามครับผม

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

หายศรีษะไปนานเลยนะครับพี่ราฟฟี่ กลับมาก็จัดเต็มเลยนะครับ สวยมากและเป็นวิทยาทานแก่พี่น้องของเรามากๆครับ

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    หายศรีษะไปนานเลยนะครับพี่ราฟฟี่ กลับมาก็จัดเต็มเลยนะครับ สวยมากและเป็นวิทยาทานแก่พี่น้องของเรามากๆครับ
    สวัสดีครับพี่วี พอดีผมก็มีอาการ ท้อบ้างอะไรบ้าง ขี้เกียจบ้าง แหะๆ ปัญหาของผมมีอยู่อย่างเดียว คือการ โป้วสี ซึ่งถ้าโป้วไม่เก่งแบบผม มันต้องขัดนาน ขัดเยอะ

ขัดแล้วโป้ว ขัดแล้วโป้ว วันนึงถ้าเอาจริงๆ โป้วแล้วขัดน้ำ จะทำได้แค่ 2-3 รอบต่อวัน เพราะไหนจะรอน้ำแห้งหลังจากขัดอีก ขัดจนกระดาษทรายกัดมือ ขัดจนมือด้าน

แถมพี่ที่เป็นช่างก็ชอบลีลา ผมให้เค้าช่วยโป้วให้หน่อย ผมรอมา 3 อาทิตย์ กว่าจะมาโป้วได้ ทั้งๆที่พี่แก แวะมาขับรถส่งนักเรียนที่โรงเรียนป้าผมทุกวัน

ที่จริงผมทำเองก็ได้ แต่จะเหนื่อยหน่อย และอีกอย่าง ผมให้ค่าจ้างเค้าล่วงหน้าไปแล้ว เป็นมอไซค์คันนึง ผมซื้อมา 4 พัน ไม่มีที่เก็บเลยให้เค้าเป็นค่าจ้าง

ผมเอารูปบางส่วนมาให้ดูละกันครับ

ช่วงเดือนมิถุนา หรือก่อนหน้านั้น มีช่วงนึงน้ำท่วม ผมจึงต้องขนรถหนีน้ำ

และวันที่ 24 มิถุนา ผมได้โอกาสที่จะพ่นสีรองพื้นก่อนพ่นสีจริง ผมได้ขัดสนิมที่เกาะอยู่ตามที่ต่างๆ เมื่อขัดเสร็จ เปิดปั้มลม เตรียมทุกอย่างเรียบร้อย

แต่ไปๆมาๆ เฮ้ย ตัวทำให้สีแข็งของสี 2k หายหมดกระป๋อง ผมไม่รุ้ว่ามันหายไปได้ไง ฝาก็ปิดดี

แต่อาจไม่แน่นพอรึป่าว จึงทำให้มันระเหยหมดไป เอาละสิงานเข้าผมเลย แต่โชคดีที่ผมยังมีสีรองพื้นเกาะเหล็กเหลืออยู่ ไหนๆก็ไหนๆ พ่นอันนี้ก่อนละกัน

รถก็เลยกลายเป็นสีเขียวเหมือนเดิม เหมือนตอนที่พ่นครั้งแรก แต่ไม่เป็นไร เพราะยังไงต้องโป้วอีกรอบอยู่ดี ( เสียตังซื้อตัวทำแข็งสีรองพื้นอีก )

หลังจากเมื่อวานพี่ที่เป็นช่างได้มาช่วยโป้วแก้ให้ เพราะที่ต้องแก้ก็คือ มันนูนออกมา 4-5 จุดได้ และเห็นชัดมากๆ จึงต้องโป้วยาวเพื่อปกปิด

ส่วนที่ยากที่สุดคือ ตรงสันของรถ มันโป้วยากมาก ขัดก็ยาก ตรงนี้ผมทำใจไว้แล้วว่า สันรถเบี้ยวแน่ วันนี้ผมก็โป้วแล้วขัดไปอีกรอบ พรุ่งนี้ว่าจะทำอีก

แต่สุดท้ายที่อาจจะหนักก็คือ ฝากระโปรง ทั้งสนิม ทั้งเชื้อรา เล่นงานอยู่ แต่ถ้าให้พูดถึง ปัญหาบางอย่าง ทำให้ผมได้รู้อะไรหลายๆอย่าง ทำรถครั้งต่อไป ผมคิดว่า

งานจะเดินไปได้รวดเร็ว ไม่ช้าเหมือนที่ทำอยู่ตอนนี้

และภาพสุดท้าย

งานเข้าผมอีกแล้ว สังเกตุดูตรงกลาง มันจะนูนๆ ซึ่งตรงนั้นมันจะเป็นรูสำหรับเอาไว้ยึดกันชนหน้า แต่ผมได้เชื่อมและปิดมันไว้ ซึ่งโชคไม่ดี ที่ สนิมกิน จากด้านใน

จึงทำให้สีโป้ว ปูดขึ้นมา และ ปัญหานี้ เกิดกับผมไปแล้วครั้งนึง ซึ่งครั้งที่แล้ว เป็นจากอีกข้าง

ส่วนนี้ผมคิดว่าจะแก้โดยไม่ใช้การเชื่อม ครั้งต่อไปถ้ารูไม่ใหญ่ผมจะไม่ใช้ไฟเชื่อมเด็ดขาด แต่จะใช้... ไม่บอก เอาไว้เสร็จแล้วค่อยบอก แต่ไม่รู้จะอีกนานรึป่าว

สุดท้ายข้อคิดที่ผมอยากจะฝากทุกคนไว้ก็คือ ทำสีรถเองไม่ยาก แต่จะยากตรงที่เราจะท้อเองเสียก่อน

Bookmarks