ถามเรื่องการโอนรถหน่อยครับ...รบกวนนิดนึงครับ

ชื่อกระทู้: ถามเรื่องการโอนรถหน่อยครับ...รบกวนนิดนึงครับ

Junior Member piston's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเรื่องการโอนรถหน่อยครับ...รบกวนนิดนึงครับ

คือผมซื้อรถมาแล้วได้เอกสารตามนี้ครับ
    1.ใบมอบอำนาจ 1ใบ ลงนามของเจ้าของรถแล้ว (แต่ยังไม่ได้เขียนว่าให้ใครรับมอบอำนาจ)
    2.ใบสัญญาซื้อขาย 1ใบ (เป็นตัวแทนมา) ลงนามแล้ว
    3.สำเนาบัตรประชาชนเจ้าของรถ 1ใบ พร้อม ลงนามแล้ว
    4.สำเนาทะเบียนบ้านเจ้าของรถ 1ใบ ลงนามแล้ว
    5.ใบ แบบคำขอโอนและรับโอน 1ใบ เจ้าของรถลงนามแล้ว (ยังไม่ได้ลงผู้รับ)
    6.เล่มทะเบียน เลขเครื่อง เลขตัวถัง สีรถ ถูกต้องทุกอย่างนะครับ

คำถามผมคือว่าผมสามารถไปโอนได้เลยหรือไม่ครับ (เตรียมเอกสารของผมไปด้วย บัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน)
    อีกข้อครับ คือถ้าเล่มทะเบียนเป็น สนง.ขนส่งเขตพื้นที่ 1 นี่คือของบางขุนเทียน ใช่หรือไม่ครับ
    ผมสามารถมาโอนที่ จตุจักรเลยได้หรือไม่ครับ คือผมอยู่ห้วยขวาง (แต่ผมไปขนส่งบางขุนเทียนไม่ถูกครับ)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ piston อ่านข้อความ
    คือผมซื้อรถมาแล้วได้เอกสารตามนี้ครับ
    1.ใบมอบอำนาจ 1ใบ ลงนามของเจ้าของรถแล้ว (แต่ยังไม่ได้เขียนว่าให้ใครรับมอบอำนาจ)
    2.ใบสัญญาซื้อขาย 1ใบ (เป็นตัวแทนมา) ลงนามแล้ว
    3.สำเนาบัตรประชาชนเจ้าของรถ 1ใบ พร้อม ลงนามแล้ว
    4.สำเนาทะเบียนบ้านเจ้าของรถ 1ใบ ลงนามแล้ว
    5.ใบ แบบคำขอโอนและรับโอน 1ใบ เจ้าของรถลงนามแล้ว (ยังไม่ได้ลงผู้รับ)
    6.เล่มทะเบียน เลขเครื่อง เลขตัวถัง สีรถ ถูกต้องทุกอย่างนะครับ

คำถามผมคือว่าผมสามารถไปโอนได้เลยหรือไม่ครับ (เตรียมเอกสารของผมไปด้วย บัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน)
    อีกข้อครับ คือถ้าเล่มทะเบียนเป็น สนง.ขนส่งเขตพื้นที่ 1 นี่คือของบางขุนเทียน ใช่หรือไม่ครับ
    ผมสามารถมาโอนที่ จตุจักรเลยได้หรือไม่ครับ คือผมอยู่ห้วยขวาง (แต่ผมไปขนส่งบางขุนเทียนไม่ถูกครับ)
    เอกสารที่คุณกล่าวมาครบถ้วนแล้วครับ ไปโอนได้เลย คุณสามารถไปโอนที่ไหนก็ได้ครับ ที่จตุจักรก็ได้ครับ

Junior Member piston's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ..คุณ note_cpe;353217 มากเลยครับ พอดีรถผมทะเบียนจะขาดก็เลยจะไปโอนให้เรียบร้อยพร้อมก ับต่อทะเบียนไปเลย

มาตรฐาน อีกนิดครับ

เอกสารแสดงการซื้อขาย จำเป็นต้องมีป่าวครับ

แล้วถ้าชุดโอน ผู้โอนยังไม่ได้ลงนาม....(เราเขียนเองได้มั๊ยครับ..เ ค้าซีเรียสมั๊ย)

กรณีเปลี่ยนสีรถ....ใบเสร็จค่าทำสีหาได้จากไหนครับ
    ถ้าผมทำเอง....ไปแจ้งเปลี่ยนสีที่ขนส่ง จำเป็นต้องใช้มั๊ยครับ
    (แจ้งเปลี่ยนสี ทำพร้อมโอนรถได้มั๊ยครับ)

.....ปล......ที่เหลือมีครบครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อัศวินล้อเล็ก : 14-01-2007 เมื่อ 22:36
    <<<ระบบทุนนิยม ใครไม่มีทุนก็ไม่ถูกเป็นที่นิยม>>>

Bookmarks