ถามเรื่องโ อน และการแจ้งย้ายเข้า - ออก

ชื่อกระทู้: ถามเรื่องโ อน และการแจ้งย้ายเข้า - ออก

Senior Member Safety Man's Avatar
    สถานที่
    ลาดกระบัง
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเรื่องโ อน และการแจ้งย้ายเข้า - ออก

รถยังไม่ได้โอน ว่าจะทำเรื่องโอนและแจ้งย้ายมา กทม ที่เดียว แต่ผมไม่ใช่คน กทม เลยสงสัยดังนี้
    1.ถ้าแจ้งย้ายปลายทาง รถทะเบียนอ่างทอง จะแจ้งย้ายเข้า กทม แต่ทะเบียนบ้านผมไม่ได้เป้นคน กทม ไม่ทราบว่าจะทำได้ไหม
    2.ผมสับสนอยุ่ว่า การแจ้งย้ายเข้าจำเป้นไหมที่จะต้องแจ้งย้ายเข้าขนส่ง ตามทะเบียนบ้านเจ้าของรถ
    3.ทำเรื่องโอน + แจ้งออก - แจ้งเข้า ปลายทาง ใช้ระยะเวลาดำเนินการนานไหมคับ
    4.การตรวจสภาพรถ ก้อตรวจที่ข่นส่ง กทม ที่เดียวใช่ไหมคับ
    5.ค่าธรรมเนียมทั้งหมดประมาณเท่าไรคับ

........................ขอบคุณที่ตอบคับ........... ......

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Safety Man
    รถยังไม่ได้โอน ว่าจะทำเรื่องโอนและแจ้งย้ายมา กทม ที่เดียว แต่ผมไม่ใช่คน กทม เลยสงสัยดังนี้
    1.ถ้าแจ้งย้ายปลายทาง รถทะเบียนอ่างทอง จะแจ้งย้ายเข้า กทม แต่ทะเบียนบ้านผมไม่ได้เป้นคน กทม ไม่ทราบว่าจะทำได้ไหม
    2.ผมสับสนอยุ่ว่า การแจ้งย้ายเข้าจำเป้นไหมที่จะต้องแจ้งย้ายเข้าขนส่ง ตามทะเบียนบ้านเจ้าของรถ
    3.ทำเรื่องโอน + แจ้งออก - แจ้งเข้า ปลายทาง ใช้ระยะเวลาดำเนินการนานไหมคับ
    4.การตรวจสภาพรถ ก้อตรวจที่ข่นส่ง กทม ที่เดียวใช่ไหมคับ
    5.ค่าธรรมเนียมทั้งหมดประมาณเท่าไรคับ

........................ขอบคุณที่ตอบคับ........... ......
    ขอลองตอบดูดังนี้นะครับ ผิดพลาดประการใดช่วยแก้ไขที
    1.ได้ ครับผม แต่พี่ต้องมีเพื่อนหรือคนรู้จักมีทะเบียนบ้านอยุ่ กทม แล้ว คนๆนั้นต้อง มีชื่อ เป็น เจ้าบ้าน
    เท่านั้น ต้องให้เค้า เซ็น ยินยอม ด้วยนะครับ

2. ไม่แน่ใจว่า ตอบตรงคำถามรึป่าวครับ ก็อย่างที่บอกครับผม ถ้าจะย้ายเข้า กทม ก้อ ตามข้อ 1 เลย
    แต่ถ้าไม่มีใครรุ้จัก จริงๆ หรือ ยินยอม ก้อ จำเป็นครับ ส่วนเรื่อง แจ้งใช้รถในพื้นที่ไหนๆ อีกเรื่องนึงครับ
    3.ไม่ทราบว่าทะเบียนพี่ ขาดต่อรึป่าวครับ หรือ ขาดกี่ปี แต่ถ้าไม่ขาดต่อ แล้วดำเนินการเรื่องทั้งหมดนี้
    ที่ขนส่ง กทม ผมคิดว่าวันเดียวน่าจะได้เลยนะครับ เพราะ ระบบ เค้าดีกว่า ตจว
    4.ถ้าจะทำเรื่องย้ายปลายทางเข้า กทม ก้อตรวจที่ กทม ครับ ย้ายเข้า จังหวัดไหน ก้อตรวจที่นั้นครับ
    5.ไม่แน่ใจนะครับ แต่คิดว่าไม่เกิน 500 บาท เพราะ รถเพื่อนก้อย้ายเข้า ตรวจสภาพ โอน เปลี่ยนสี
    และจดทะเบียนใหม่ ทำทีเดียว เสีย 300 กว่าบาทครับ แต่ ถ้าจดใหม่ เสียค่า พรบ ต่างหากนะครับ/\4

Senior Member moses's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สำหรับเรื่องที่จะขอย้ายเข้า กทม.นั้น จะต้องมีใบยินยอมให้ใช้เป็นที่จอดรถจากเจ้าบ้านที่อย ูในกทม. ซึ่งออกโดยขนส่ง แค่ใช้สำเนาบัตรประชาชน,ทะเบียนบ้าน แล้วก็ให้เค้าเซ็นในเอกสารยินยอมให้จอดรถ แต่ถ้าหากวุ่นวายคุณเซมก็ไปติดต่อในตึกเลย จะมีคนให้ใช้เอกสาร เค้าจะมีให้ครบเลยทั้งสำเนาทะเบียนบ้าน,สำเนาบัตรและ เซ็นใบยินยอม (เสียเงิน 100 บาท เค้าจะยืนอยู่แถวๆที่ถ่ายเอกสารนะครับ)

Bookmarks