เมื่อน้ำท่วม จะดูแลรถมอเตอร์ไซค์ อย่างไร

ชื่อกระทู้: เมื่อน้ำท่วม จะดูแลรถมอเตอร์ไซค์ อย่างไร

Junior Member greekz's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up เมื่อน้ำท่วม จะดูแลรถมอเตอร์ไซค์ อย่างไร

การดูแลรักษารถมอเตอร์ไซค์ หลังจากที่ผู้ขับขี่ต้องผจญกับสภาวะน้ำท่วมนั้น มีความจำเป็นที่จะต้องดูแล และรักษาเพื่อให้รถของคุณมีอายุการใช้งานได้ยาวนาน โดยปกติแล้วการดูแลรักษารถมอเตอร์ไซค์นั้น ไม่จำเป็นต้องรอให้น้ำท่วม หรือว่าต้องขับขี่ไปลุยน้ำเสียก่อนแล้วค่อยทำ เพราะสามารถทำได้ตลอดเวลาเมื่อคุณมีเวลาว่าง ยิ่งดูแลรักษาบ่อยๆ ยิ่งเป็นการดีกับรถมอเตอร์ไซค์ของคุณเอง สิ่งที่ควรดูแลเมื่อขับขี่ในสภาวะน้ำท่วมก็คือระบบเบ รก

หลังจากที่ขับขี่รถลุยน้ำมาแล้ว น้ำจะเข้าไปอยู่ระหว่างหน้าสัมผัสของตัว ดรัมเบรค กับ ผ้าเบรก เมื่อนำรถไปขับขี่อีกครั้งจะทำให้เบรคไม่อยู่ การจอดทิ้งไว้สักพักไม่ได้ทำให้น้ำที่ค้างอยู่หายไป การแก้ไขที่ถูกต้องเมื่อขับลุยน้ำมาแล้ว ให้ขับขี่เป็นระยะทางสั้นๆ แล้วทำการเบรกหลายๆ ครั้ง เพื่อดไล่น้ำให้ออกไปจากหน้าสัมผัสให้หมด ทางที่ดีที่สุดควรถอดผ้าเบรคออกมาทำความสะอาด ไล่น้ำ โดยการใช้ลมเป่าซึ่งจะทำให้ไล่น้ำออกไปอย่างรวดเร็วแ ละหมดจด การย้ำเบรคหลายๆ ครั้ง ควรดูด้านหลังด้วยว่า มีรถตามมาหรือเปล่าและเมื่อเห็นว่าปลอดภัยแล้วจึงค่อ ยลงเมือทำ

หัวเทียน
    หัวเทียนนับว่ามีส่วนสำคัญไม่น้อย เมื่อขับรถลุยน้ำถึงที่หมายแล้ว ควรจะทำความสะอาดหัวเทียนโดยการถอดปลั๊กหัวเทียนออก หรือจะถอดหัวเทียนออกมาก็ได้แล้วใช้ลมเป่าเพื่อไล่น้ ำ และความชื้นออกไปจากระบบ โดยเฉพาะในส่วนที่ลึกเช็ดเข้าไปไม่ถึง น้ำและความชื้นที่สะสมภายในระบบ จะทำให้เกิดสนิมบริเวณเหลี่ยมที่ขันหัวเทียน ทำให้การระบายความร้อน ที่เกิดจากการเผาไหม้ไม่สามารถทำได้อย่างเต็มที่ และทำให้การจุดระเบิดทำได้ไม่เต็มที่

น้ำมันเครื่อง
    อีกส่วนที่ต้องดูแลไม่แพ้ระบบอื่นๆ เมื่อผ่านการขับขี่ลุยน้ำมาแล้ว ถ้าไม่แน่ใจว่าจะมีน้ำเข้าไปในเครื่องหรือไม่ ให้สังเกตที่ช่องดูระดับ หรือเปิดฝาจุกเติมน้ำมันเครื่อง (รุ่นที่ไม่มีช่องดูระดับ) แล้วสัเกตที่ก้านวัดระดับน้ำมันเครื่องว่า น้ำมันเครื่องมีสีขาวขุ่นหรือไม่ ถ้ามีแน่ใจได้เลยว่ามีน้ำเข้าไปผสมกับน้ำมันเครื่องเ รียบร้อยแล้ว วิธีการแก้ไขคือให้จัดการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องออ กทันที หากปล่อยทิ้งไว้ สนิมและความชื้นต่างๆ ในระบบ จะทำให้เกิดความเสียหายต่อชิ้นส่วนของเครื่องยนต์ เพราะน้ำไม่มีหน้าที่ในการหล่อลื่นและปกป้องชิ้นส่วน ของเครื่องยนต์

สาเหตุหลักที่ทำให้น้ำมันเครื่องเสื่อมสภาพได้ง่าย
    เสื่อมสภาพเนื่องจากสิ่งสกปรกปนเปื้อนในน้ำมันหล่อลื ่น เช่น ฝ่นละออง, เขม่า, น้ำ, เชื้อเพลิง และอื่นๆ อีกหลายปัจจัย
    เสื่อมสภาพเนื่องจากการใช้งาน ความร้อน ความกดดัน และปัจจัยต่างๆ
    การขับขี่รถมอเตอร์ไซค์ลุยน้ำเป็นเวลานานๆ ผู้ขับขี่จะต้องดูแลและสนใจเป็นพิเศษหลังการใช้งานใน แต่ละวัน ปริมาณการปนเปื้อนของน้ำในเครื่องยนต์เพียงเล็กน้อย อาจก่อให้เกิดความเสียหายต่อเครื่องยนต์ลดลง การดูแลรักษาจะช่วยให้รถของคุณสามารถใช้งานได้ตลอดเว ลา ไม่ต้องเข้าร้านเพื่อทำการซ่อมแซม

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณข้อมูลดีๆแบบนี้นะครับ ตอนนี้รถยนต์ที่บ้านแช่น้ำอยู่ ดีนะครับขึ้นแค่ครงล้อ ไม่สูงไปมากกว่านั้น ตอนนี้ชักอยากได้มอไซค์สักคัน เพราะสู้ค่าน้ำมันไม่ไหว อยากได้เป็นสกู๊ตเตอร์ ราคาไม่แพงมากขับไปหาของกินหน้าปากซอยกับไปเตะฟุตบอล กับเพื่อน ใครมีรุ่นไหนแนะนำมาได้นะครับ

ขอบคุณ
    0

Lightbulb

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Ryousuke อ่านข้อความ
    ขอบคุณข้อมูลดีๆแบบนี้นะครับ ตอนนี้รถยนต์ที่บ้านแช่น้ำอยู่ ดีนะครับขึ้นแค่ครงล้อ ไม่สูงไปมากกว่านั้น ตอนนี้ชักอยากได้มอไซค์สักคัน เพราะสู้ค่าน้ำมันไม่ไหว อยากได้เป็นสกู๊ตเตอร์ ราคาไม่แพงมากขับไปหาของกินหน้าปากซอยกับไปเตะฟุตบอล กับเพื่อน ใครมีรุ่นไหนแนะนำมาได้นะครับ

แนะนำ Cello ครับ เท่ ร้อนแรง ไม่ตามใคร ราคาอยู่ที่ 41,900 บาทครับ

สเปกครับ
    มิติเร้าใจ (กว้าง x ยาวx สูง)(มม.) 870x1,925x1,130
    ช่วงศูนย์กลางล้อ (หน้า/หลัง)(มม.) 1,310
    น้ำหนัก(กก.) 109
    เครื่องยนต์ 124.6 ซีซี. 4 จังหวะ
    อัตราส่วนกำลังอัด 9.6:1
    ระบบ ระบายความร้้อน ด้วยอากาศ
    อัตราแรงม้าสูงสุด 5.8 kw/7500 rpm.
    ระบบกันสะเทือน โช๊๊คอัพเทเลสโคปิค (หน้า) โช๊คเดี่ยว(หลัง)
    ยาง 110/70-12 (หน้า) 120/70-10 (หลัง)
    ระบบเบรก ดิสก์ (หน้า) ดรัม(หลัง)
    ความจุน้ำ่ำมันเชื้อเพลิง 5.2 ลิตร
    ระบบจุดระเบิด ซี.ดี.ไอ.
    ระบบสตาร์ท สตาร์ทมือด้วยระบบไฟฟ้า พร้อม สตาร์ทเท้า
    ระบบไฟส่องสว่าง >10000 CD

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ น่าสนอยู่เหมือนกัน ดีไซน์เท่ห์ดี แล้วอยากเห็นคันจิง สามารถไปดูรถที่ไหนบ้างได้ครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Ryousuke อ่านข้อความ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ น่าสนอยู่เหมือนกัน ดีไซน์เท่ห์ดี แล้วอยากเห็นคันจิง สามารถไปดูรถที่ไหนบ้างได้ครับ
    สามารถดูรถคันจริงได้ที่ตัวแทนจำหน่ายเลยครับ
    กรุงเทพฯ ลดราคายานยนต์2007 (บางซ่อน) 02-911-5400-1
    กรุงเทพฯ ส.คลองตัน (วัฒนา) 02-392-9124
    กรุงเทพฯ บุญมียานยนต์ (บางจาก) 02-332-3614-5
    กรุงเทพฯ สยามกิจการยนต์ (ปทุมวัน) 02-214-4780
    กรุงเทพฯ เจริญยิ่ง มอเตอร์ไบค์ (บางบอน) 02-894-4750
    กรุงเทพฯ ช.ชัยมอเตอร์ไบค์ (ท่าพระ) 0-2466-8596
    กรุงเทพฯ หจก.สาธุเจริญยนต์ จำกัด (สาธุประดิษฐ์)
    กรุงเทพฯ สว่างอุดมพานิชย์ (ร่มเกล้า) 02-915-1469
    กรุงเทพฯ รุ่งธนศินธร (ประชาอุทิศ) 0-2463-5885
    กรุงเทพฯ รุ่งโรจน์มหานคร (พระราม4) 02-2493536
    กรุงเทพฯ หจก.สาธุวัฒนยนต์ (ยานนาวา) 02-2945943
    กรุงเทพฯ หจก.เอส.เค.มอเตอร์ สปอร์ต (คลองตัน) 02-717-3117
    กรุงเทพฯ อ๊อดเจริญยนต์ (คลองเตย) 02-671-0935,02-240-1005
    นนทบุรี วสุช็อป (บางกรวย) 02-459-5719
    หจก.อ้อมน้อยเจริญยนต์ (อ้อมน้อย) 02-420-6330-31
    นนทบุรี ซิมมอเตอร์(บางบัวทอง) 086-066-6930,080-459-9360
    กรุงเทพฯ สาธุเจริญยนต์ (ป้อมปราบ) 02-623-3965,02-623-3966
    กรุงเทพฯ ป.ราชพฤกษ์ ยานยนต์(ตลิ่งชัน) 02-418-1085,087-011-8880

koken999's Avatar
    สถานที่
    Honda Classic Saraburi !!!!
    ขอบคุณ
    0

ข้อมูลดีๆๆๆ
    ----------------------------------------------------------------I Classic
    ----------------------------นายศราวุธ ยูระมาศ ที่อยู่ปัจจุบัน 59/7 ซ.2 ถ.เทศบาล8 ต.ปากเพรียว อ.เมือง จ.สระบุรี 18000
    ------------------------------------บัญชีออมทรัพย์ 516-6-02592-2 ธนาคาร ธนาชาต สาขาถนนสุดบรรทัด
    ----------------------------------------------------ติดต่อ(หนุ่ย) 089-0897335 1-2Call
    ----------------------------------------[IMG] ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป[/IMG]

Bookmarks