ผมจะลองเอาแบตมาติดตั้งครับ รถผมเป็นไฟ12VAC เลยซื้อไดโอด2ตัวมาทำเป็นไฟกระแสตรง
ผ่าน regulator ออกมาได้ไฟ 10 - 12.8 VDC ดูแล้วถ้า Volt ระดับนี้สามารถชาร์จแบตได้แน่นอน
ลองเปิดไฟท้ายกับเหยียบไฟเบรค Volt ยังคงอยู่ที่ 10 - 12 VDC ไฟท้ายกับไฟเบรคผมเป็น LED ไม่กินไฟมาก
แต่พอผมเปิดไฟหน้าเท่านั้นแหละครับ ไฟหน้าผมเป็นหลอดฮาโลเจน 12 V ครับ
ไฟดร็อปลงมาเหลือ 4-5 VDC ทำให้ ไม่สามารถชาร์จไฟเข้าแบตได้
สรุปว่าโปรเจ็คการติดตั้งแบตเตอรี่ล่ม เลยกลับมาใช้ไฟ12VACเหมือนเดิม

อยากทราบว่าเป็นเพราะจานไฟผลิตไฟไม่พอหรอครับ แล้วผมต้องทำอย่างไรให้มีไฟพอที่จะเลี้ยงไฟหน้าและชา ร์จแบตเตอรี่ได้ครับ
ขอบคุณมากครับ