px150 ใช้2t ของอะไรดีครับ ? วิ่งในเมืองบ้าง ซุปเปอร์บ้าง ?

ชื่อกระทู้: px150 ใช้2t ของอะไรดีครับ ? วิ่งในเมืองบ้าง ซุปเปอร์บ้าง ?

Senior Member nu18fingh's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน px150 ใช้2t ของอะไรดีครับ ? วิ่งในเมืองบ้าง ซุปเปอร์บ้าง ?

พอดีผมมือใหม่ครับ ขับเดี่ยวเลย T^T '
    การใส่ 2T มีผลต่อการวิ่งของรถป่ะครับ ? คือถ้าเปลี่ยนไปใช้แบบอื่นแล้วรถมันจะิวิ่งเร็วขึ้นป ่ะครับ
    ตอนนี้ผมขับ px150 ใช้ 2t ของ s-co 20w ครับ บิดได้ไม่เกิน 70 อ่าครับ
    ถ้าเปลี่ยนทันทีจะมีปัญหากับลูกสูบหรือห้องเครื่องอะ ไรหรือป่าวครับ
    ขอคำแนะนำด้วยครับๆ

Junior Member sukrito's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไม่เห็นมีใครตอบเลย อยากรู้เหมือนกัน --!!

Naputt Butthanoo's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว
    ขอบคุณ
    0

ตอบเท่าที่มีความรู้เท่าหางอึ่งนะครับ รถผมก็เครื่อง px เหมือนกัน
    2t ใช้ได้ทุกยี่ห้อครับ ขึ้นอยู่กับการใช้งาน
    ถ้าวิ่งในเมืองวิ่งไม่ไกลก็ไม่ต้องใช้ราคาแพงมากก็ได ้ เอายี่ห้อที่เขาขายกันตามร้านก็พอใช้ได้ หน้าที่ของมันคือกันลูกสูบติด ส่วนเรื่องที่ทำให้วิ่งอืดนั้นอาจจะมาจากการผสม 2t มากเกินไป ทำให้รถวิ่งอืด แต่ถ้าผสมน้อยไป ก็เสี่ยงที่จะลูกสูบติด ตามมาตรฐานก็ 2% แต่ผมว่ามันอาจจะน้อยไป ผมเลยอัดไปประมาณ 3-4% เพราะเครื่องเพิ่งฟิตมาด้วย
    ส่วนถ้าออกทริป ขี่ไกลๆ ก็อาจจะต้องใช้แบบที่ราคาสูงหน่อยพวก ptt สังเคราะห์ 100% กระป๋องละ ประมาณ 300 บาท อะไรพวกนี้ แล้วอาจจะต้องผสมมากขึ้นเอาจนเป็นไก่ย่างเลย เห็นเซียนๆเขาว่างั้น

Twitter : @nabhathara

۞ น นิกตฺยา ธนํ หเร = บุคคลไม่พึงหาทรัพย์ด้วยการคดโกง

Bookmarks