ปรึกษาเรื่องเล่มทะเบียนครับ

ชื่อกระทู้: ปรึกษาเรื่องเล่มทะเบียนครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ปรึกษาเรื่องเล่มทะเบียนครับ

เรื่องมีอยู่ว่าเอารถเข้าไฟแนนท์บริษัทใหญ่แห่งหนึ่ง ซึ่งมีสาขาทั่วประเทศ แล้วตอนส่งครบแล้วรับเล่มทะเบียนคืน ทางบริษัทไฟแนนท์นั้นๆ ได้ปั้มตรายางของบริษัทลงในเล่มหน้าชื่อผู้ครอบครอง เหมือนตีตราด่างดำติดเล่มจนกว่าจะหาไม่ ว่าเจ้าของรถคันนี้ได้ถังแตก เอ้ย.. ได้จำนำทะเบียนรถกับบริษัทนี้แล้ว อยากทราบว่าทางบริษัทนั้นๆมีสิทธิ์ปั้มตรายางลงในเล่ มทะเบียนได้รึเปล่า แล้วจริงรึเปล่าทีเขาว่ากันว่าเล่มทะเบียนก้อเหมือนเ อกสารของทางราชการห้ามคนที่ไม่มีอำนาจเพิ่มเติม-แก้ไขเนื้อหาในเล่มทะเบียนเองต้องเป็นเจ้าหน้าทีเท่า นั้น เพราะเวลาเล่มหายต้องแจ้งความก่อน เหมือนมิเตอร์น้ำ-ไฟ ที่เราต้องออกตังค์ซื้อเองแต่แก้ไข-ย้ายที่ก้อไม่ได้ หายมาก้อต้องแจ้งความ แล้วจะแก้ไขได้ใหมเล่มไม่ได้ชำรุด ขอใหม่ก้อไม่ได้ แล้วอย่างนี้ทางปริษัทต้องรับผิดชอบอะไรไหม รึว่าต้องไปเดินเรื่องเอาเองที่ขนส่ง t_t
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ ..

Senior Member sumitr's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 00wave00 อ่านข้อความ
    เรื่องมีอยู่ว่าเอารถเข้าไฟแนนท์บริษัทใหญ่แห่งหนึ่ง ซึ่งมีสาขาทั่วประเทศ แล้วตอนส่งครบแล้วรับเล่มทะเบียนคืน ทางบริษัทไฟแนนท์นั้นๆ ได้ปั้มตรายางของบริษัทลงในเล่มหน้าชื่อผู้ครอบครอง เหมือนตีตราด่างดำติดเล่มจนกว่าจะหาไม่ ว่าเจ้าของรถคันนี้ได้ถังแตก เอ้ย.. ได้จำนำทะเบียนรถกับบริษัทนี้แล้ว อยากทราบว่าทางบริษัทนั้นๆมีสิทธิ์ปั้มตรายางลงในเล่ มทะเบียนได้รึเปล่า แล้วจริงรึเปล่าทีเขาว่ากันว่าเล่มทะเบียนก้อเหมือนเ อกสารของทางราชการห้ามคนที่ไม่มีอำนาจเพิ่มเติม-แก้ไขเนื้อหาในเล่มทะเบียนเองต้องเป็นเจ้าหน้าทีเท่า นั้น เพราะเวลาเล่มหายต้องแจ้งความก่อน เหมือนมิเตอร์น้ำ-ไฟ ที่เราต้องออกตังค์ซื้อเองแต่แก้ไข-ย้ายที่ก้อไม่ได้ หายมาก้อต้องแจ้งความ แล้วจะแก้ไขได้ใหมเล่มไม่ได้ชำรุด ขอใหม่ก้อไม่ได้ แล้วอย่างนี้ทางปริษัทต้องรับผิดชอบอะไรไหม รึว่าต้องไปเดินเรื่องเอาเองที่ขนส่ง t_t
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ ..
    เรื่องปกติครับ ตอนนั้นเขาเป็นผู้ถือกรรมสิทธิ แล้วเขาทำเป็นรูปบริษัท ประึทับตรายางบริษัทเขา ตอนนี้ถ้าเป็นชื่อเราแล้ว เราเห็นว่าไม่สวย ก็แจ้งชำรุดคัดไหม่เลยครับ ไม่ต้องแจ้งความ (เพราะมันไม่ได้หาย) ฉีักให้ขาดสักหน้าก็จบ เอาเล่มไปให้เขาดู บอกลูกฉึกเล่นก็ได้้ (ทำอย่างไรก็ได้ให้มันขาด) เล่มชื่อเราทำได้อยู่แล้ว เอาเล่มไปให้ขนส่งดูแล้วก็เขียนคำร้องขอคัดใหม่เลย ง่ายๆ ครับ 100 บาท (ต้องไปคัดที่ต้นขั่วนะ ขนส่งที่เราแจ้งใช้รถ) อย่าไปเชื่อใครครับ ทำไม่ได้ บ้านผมไม่มีพวกเล่มเก่าๆ ไม่พอใจฉีกทิ้งทำใหมหมด หรือถ้ารถป้ายทะเบียนเก่า ก็ไปขอใหม่ 2 แผ่น หน้า-หลัง 200 บาท เขียนคำร้องป้ายชำรุด เวลาไปรับป้ายใหมก็เอาป้ายเก่าไปคืน ง่ายๆ ครับ แต่ทั้งหมดรถต้องเป็นชื่อเรานะ ถ้าไม่ใช่มอบอำนาจอย่างเดียวครับ
    รับตามชุดโอน จากเจ้าของรถที่ชื่อตรงกับเล่มโดยตรง (เท่านั้น) ในกรณีที่รถซื้อมาแล้วเอกสารไ่ม่ครบ ตามก่อนจ่ายทีหลัง ไม่สำเร็จไม่ต้องจ่าย เอกสารต่างๆ ต้องเป็นไปตามที่กำหนด จีงรับตามครับ รับรองได้เอกสารจากมือเจ้าของโดยตรงแน่นอนครับ
    [CENTER][CENTER]089-9801530

Bookmarks