ถามเรื่องฝาสุบครับ

ชื่อกระทู้: ถามเรื่องฝาสุบครับ

....
    สถานที่
    ...
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเรื่องฝาสุบครับ

้honda c 92 ใครคว้านใส่ลูก S90 แล้วใช้ฝาสุบ 92 เดิมบ้างครับใช้ดีมั้ยครับ หรือมีปัญหาอะไรบ้างมั้ยครับ.......

เพิ่งนึกออก เล่นชาลีแรกๆที่เขาเริ่มฮิตกัน เอาเสื้อ70cc มาใส่ฝาสูบ50cc ขับแป๊ปเดียว คอท่อไอเสียแดงเป็นเหล็กหลอม เลยครับ
    อันนี้ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่าแต่ผมว่า มันไม่สัมพันธ์กัน ขนาดลูกสูบกับห้องเผ่าไหม้ไม่เข้ากัน

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

ของผมใส่ลูก s 90 แสตนดาร์ด ฝา 92 เดิม ปาดฝานิดหน่อย ก็ใช้ดีอยู่นะครับไม่เห็นมีปัญหาอะไร ปัญหาสำคัญอยู่ที่เวลาเห็นอะไหล่แท้ๆของหมูออกมาขายย ั่วกิเลสครับ ^__^
    เลขบัญชี 1962910137 ออมทรัพย์ ธ.กสิกรไทย สาขาพิชัย สนง.ย่อยของสาขาอุตรดิตถ์ นายเมธี พานทอง

เลขบัญชี 517-0-0-1231-4 ออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขา พิชัย นายเมธี พานทอง

ชื่อ นายเมธี พานทอง (ไก่) 223/6 ม.3 ต.ในเมือง อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ 53120

โอนแล้วรบกวนแจ้งชื่อ ที่อยู่ ที่เบอร์ 080-5041972 บอกไว ส่งไว ครับผม

https://www.facebook.com/profile.php?id=100009204210499

ลูกพระยาพิชัยดาบหัก

krittoday's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอกภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Volume C อ่านข้อความ
    เพิ่งนึกออก เล่นชาลีแรกๆที่เขาเริ่มฮิตกัน เอาเสื้อ70cc มาใส่ฝาสูบ50cc ขับแป๊ปเดียว คอท่อไอเสียแดงเป็นเหล็กหลอม เลยครับ
    อันนี้ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่าแต่ผมว่า มันไม่สัมพันธ์กัน ขนาดลูกสูบกับห้องเผ่าไหม้ไม่เข้ากัน
    ใช่ครับ เป็นเพราะว่า เมื่อเราขยายความจุของกระบอกสูบให้โตขึ้น ขนาดของช่องไอดีและไอเสียจะต้องโตขึ้นด้วย ไอดีโตขึ้นอากาสเข้ามามากทำให้ความร้อนลดลง (แต่อย่าเปิดเว่อร์มันจะสะดุดเพราะอากาศเข้ามากเกิน) ไอเสียโตขึ้นจะคายไอความร้อนออกไปเร็วขึ้นไม่เกิดควา มร้อนสะสมจนคอท่อร้อนจนแดง (แต่ก็อย่าเปิดให้มากเกินไปเช่นกันเพราะจะทำให้ไม่มี แรงอัดในรอบต่ำๆต้องใช้รอบสูงๆหรือรอรอบน่ะครับ)
    นาย จักรกฤษณ์ ขำดี (กฤษณ์) 087-8880116 เบอร์นี้เบอร์เดียวเท่านั้น
    ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขาภูเก็ต เลขที่บัญชี 102 213 0003

ซื้อขายตรงไปตรงมา ดีก็บอกดี เสียหรือไม่ดีก็บอกตรงๆ ผมคนง่ายๆ คุยง่าย ขายไม่เน้นเอากำไร แค่อยากได้มิตรใหม่ๆเพิ่ม

สิ่งของมีไว้ให้ใช้ คนมีไว้ให้รัก จำไว้ รักได้แค่พอประมาณ ครอบครัวต้องมาก่อน

mommam931's Avatar
    สถานที่
    Bangsaphan
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ krittoday อ่านข้อความ
    ใช่ครับ เป็นเพราะว่า เมื่อเราขยายความจุของกระบอกสูบให้โตขึ้น ขนาดของช่องไอดีและไอเสียจะต้องโตขึ้นด้วย ไอดีโตขึ้นอากาสเข้ามามากทำให้ความร้อนลดลง (แต่อย่าเปิดเว่อร์มันจะสะดุดเพราะอากาศเข้ามากเกิน) ไอเสียโตขึ้นจะคายไอความร้อนออกไปเร็วขึ้นไม่เกิดควา มร้อนสะสมจนคอท่อร้อนจนแดง (แต่ก็อย่าเปิดให้มากเกินไปเช่นกันเพราะจะทำให้ไม่มี แรงอัดในรอบต่ำๆต้องใช้รอบสูงๆหรือรอรอบน่ะครับ)
    แจ่ม อ.กฤษณ์มาเอง
    ถึงแล้ว....บางสะพาน

ไหว้พระดี หลวงปู่อินทร์ - หลวงปู่ท้วม

สำหรับโอนเงินบัญชี วิริยะ สว่างชม เลขที่ 5920124624 ธนาคารกรุงเทพ สาขาบางสะพาน ประจวบนะครับ
    โอนเงินแล้วโทรแจ้ง 0897468425 ครับส่งของให้อย่างไวเลย

เวลาทำการ 8.00-20.00 ครับ เลยเวลานี้ปิดโทรศัพท์นอนครับ
    Line ID: mommam931 / Facebook : Viriya mommam

sema's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอก (ไม่ออกทริปใช้งานประจำวัน)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Volume C อ่านข้อความ
    ถูกต้องครับ
    ถามต่อใส่ลูก90 เพราะอะไร หมดไซด์หรืออยากแรง ถ้าหมดไซด์หาเสื้อ 95 ได้ ก็ใช้95 ไปเลยครับ
    หมูนอกคอกไม่ออกทริบใช้งานทุกวัน เหมามหาชัย

....
    สถานที่
    ...
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณทุกความเห็นครับ.....เนื่องจากมีปัญหาแก้ไม่ตก ดังนี้ ครับ....เสื้อ 95 ลุก s90 s0.25 ฝา 92 เดิมคว้านเบ้าฝาสูบให้เหมือนฝา 95 คาบูร์ c200 นมหนูน้ำมันเบอร์ 98 ไฟทองขาว 12 v ทุกอย่างปกติ สตาร์ทติดง่าย เดินเบาดี แต่ติดเครื่องได้สัก 5-10 นาทีเวลาขับ จะมีอาการวอด ตอนออกตัวต้องเลียคลัชและใช้คันเร่งช่วย ถึงจะออกตัวได้...แต่ขับขี่ปกติ จะเป็นตอนออกตัวและตอนชลอความเร็วต่ำๆ มากเท่านั้น....งงเข็มอยู่ครับ...ตั้งไฟแก่ก็ไม่หาย. .......จะเป็นเพราะความร้อนสูงเพราะใช้ฝาเดิมเหมือนพ ี่โอ๊ตบอก....ยังงมเข็มอยู่ครับ...หรือท่านผู้รู้มีอ ะไรชี้แนะ ยินดีครับ

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sema อ่านข้อความ
    ถูกต้องครับ
    ถามต่อใส่ลูก90 เพราะอะไร หมดไซด์หรืออยากแรง ถ้าหมดไซด์หาเสื้อ 95 ได้ ก็ใช้95 ไปเลยครับ
    อยากได้เสื้อ 95 อ่ะพี่ แต่หายากมากๆ ไม่รู้ใครเก็บไว้เก็งกำไรอ่ะป่าว
    เลขบัญชี 1962910137 ออมทรัพย์ ธ.กสิกรไทย สาขาพิชัย สนง.ย่อยของสาขาอุตรดิตถ์ นายเมธี พานทอง

เลขบัญชี 517-0-0-1231-4 ออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขา พิชัย นายเมธี พานทอง

ชื่อ นายเมธี พานทอง (ไก่) 223/6 ม.3 ต.ในเมือง อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ 53120

โอนแล้วรบกวนแจ้งชื่อ ที่อยู่ ที่เบอร์ 080-5041972 บอกไว ส่งไว ครับผม

https://www.facebook.com/profile.php?id=100009204210499

ลูกพระยาพิชัยดาบหัก

ผมติดใจตรง 12v และ ฝาสูบ92

เมื่อก่อนผมก็ ไหลตามกระแสว่าแปลงเป็น 12vไฟดี เพราะไปกลัวชาร์จไม่พอ กลัวเข็นเหล็ก แต่ช่วงนั้นก็เข้าออกอู่ วันเว้นวันเท่าที่จำได้
    วันนึง เจอเสียงท่อ เสียงเครื่อง6vเดิมๆ เกิดประทับใจเสียง ทุ้มๆ เดินเบาดีนิ่งๆ เห็นความแตกต่าง รีบแปลงกลับทั้งหมดเป็น6v ยกเว้นฟิลคอยล์ ที่เป็น12v
    อย่าหนีปัญหาแปลงไฟครับ ถ้าจะเล่นหมู ต้องทำระบบไฟเดิม6vให้ดีที่สุดก่อน ง่ายที่สุด ตั้งแต่แปลง6v ไม่ต้องเข้าอู่ จุ๊กจิ๊กอีกเลยครับ
    ได้เสียงเครื่อง6V เสียงท่อ ทุ้มๆ นุ่มๆ มาฟัง หายเหนื่อยครับ
    ส่วนเรื่องฝาสูบตามข้างบนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Volume C : 07-02-2012 เมื่อ 13:16

....
    สถานที่
    ...
    ขอบคุณ
    0

ผมติดใจตรง 12v และ ฝาสูบ92

เมื่อก่อนผมก็ ไหลตามกระแสว่าแปลงเป็น 12vไฟดี เพราะไปกลัวชาร์จไม่พอ กลัวเข็นเหล็ก แต่ช่วงนั้นก็เข้าออกอู่ วันเว้นวันเท่าที่จำได้
    วันนึง เจอเสียงท่อ เสียงเครื่อง6vเดิมๆ เกิดประทับใจเสียง ทุ้มๆ เดินเบาดีนิ่งๆ เห็นความแตกต่าง รีบแปลงกลับทั้งหมดเป็น6v ยกเว้นฟิลคอยล์ ที่เป็น12v
    อย่าหนีปัญหาแปลงไฟครับ ถ้าจะเล่นหมู ต้องทำระบบไฟเดิม6vให้ดีที่สุดก่อน ง่ายที่สุด ตั้งแต่แปลง6v ไม่ต้องเข้าอู่ จุ๊กจิ๊กอีกเลยครับ
    ได้เสียงเครื่อง6V เสียงท่อ ทุ้มๆ นุ่มๆ มาฟัง หายเหนื่อยครับ
    ส่วนเรื่องฝาสูบตามข้างบนครับ

เดี่ยวค่อยโทรหาครับ เอารถเข้าไปให้วิเคราะห์

....
    สถานที่
    ...
    ขอบคุณ
    0

up

Bookmarks